Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Fujifilm công bố công nghệ chế tạo đĩa quang dung lượng 1TB

cuLong
26/11/2012 9:18Phản hồi: 186
Fujifilm công bố công nghệ chế tạo đĩa quang dung lượng 1TB
Những chiếc đĩa quang sẽ có dung lượng 1TB vào năm 2015

Cách đây 2 năm, ở CEATEC 2010 thì chúng ta đã biết TDK (Nhật Bản) từng giới thiệu một phiên bản đĩa quang (loại đĩa giống đĩa CD, DVD, Bluray, HDDVD) có dung lượng đến 1TB, nhưng cho tới bây giờ những chiếc đĩa với sức chứa siêu lớn đó vẫn chưa có mặt trên thị trường. Vậy nhưng Fujifilm, cũng một thương hiệu rất nổi tiếng đến từ Nhật Bản cho biết, họ đã nghiên cứu thành công một công nghệ mới giúp tạo ra những đĩa quang có dung lượng 1TB, và tối đa lên đến 15TB.

Hiện Fujifilm vẫn chưa cho biết nhiều chi tiết về công nghệ này, chỉ biết là loại đĩa quang mới của họ có thể chứa đến 25GB dung lượng trong một lớp đĩa, mà mỗi chiếc đĩa như vậy có đến 20 lớp trên một mặt, tức là chúng ta sẽ có 1 cái đĩa giống đĩa DVD dung lượng lên đến 1TB. Công nghệ này của Fujifilm sẽ sử dụng tia laser 2 photon phối hợp (Two-Photon Absorption) có kích thước 405nm Ti/s để ghi dữ liệu lên đĩa. Fujifilm cho biết công nghệ mới của họ có thể tạo ra những chiếc đĩa quang có sức chứa lên đến 15TB, và họ hi vọng có thể bắt đầu đưa vào thương mại hóa những chiếc đĩa 1TB trong năm 2015.

186 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

madam77
TÍCH CỰC
11 năm
Đối với Mình thế là quá đủ
@madam77 chắc để chứa phim 4k =)) 2015 mới ra; thì 2020 mình mua tivi 4k là vừa lúc đấy chắc rẻ thôi 😆
trời ơi ngon quá.
Òi, thế lỡ nếu cái đống dữ liệu 1TB mà bị vỡ hay trầy xước thì sao nhỉ...
@ngocdung_const đi mía chứ sao 😃
warnbroom
TÍCH CỰC
11 năm
@ngocdung_const Thì đấy ko phải là việc của họ mà là của người dùng 😁
@ngocdung_const hehe !!! cái này mà hư cái là đói nghèo luôn á !
@ngocdung_const Nói thừa, thế thì sao bạn không đem cái HDD hay SSD của bạn cho vào thùng nước hay làm rớt nó vài lần xem. Nếu nó quý giá vậy thì phải tìm cách mà giữ chứ, mà hãng sản xuất cũng không dại gì không ra thêm mấy cái phụ kiện kèm theo để bảo vệ nó!
@ngocdung_const Thì cứ 1 vết trầy nhỏ thì bốc hơi vài chục GB 😁:p:rolleyes:
vuong39
ĐẠI BÀNG
11 năm
Móa ơi đĩa quang mà dung lượng khủng khiếp thật.
@vuong39 đợi 2015 mới phát hành thì ổ USB đã lên tới 1TB. quang dễ trầy, khó bảo quản -> tiếp tục cho ra rìa
mqking
ĐẠI BÀNG
11 năm
ơ đĩa quang là gì vậy nhỉ :p
funvn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đọc hết vài đĩa này chắc phải thay ổ đĩa mới
Re0
CAO CẤP
11 năm
bất ngờ đến thú vị 😁
Ghi 1TB dữ liệu không biết bao giờ mới xong đây 😁
nguyenha11
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hailongplus91 đúng đó
@hailongplus91 Mình nghĩ những chiếc đĩa như thế chỉ phù hợp để chứa các bộ phim 3D độ phân giải siêu cao thôi.
cái đĩa nén bây giờ mún xem hít phim cũng phải mất cả ngày,1tb...tối đa lại con 15tb nữa...hix
Blue_Gene
ĐẠI BÀNG
11 năm
công nghệ này sẽ chơi chung với chuẩn 4K, 8K

mà Bluray mất gần 8 năm mới đánh bại dc HDDVD. ko biết chuẩn này sẽ thế nào
@Blue_Gene Bluray mất t.gian lâu vậy là do giá cả đắt đỏ của nó ! Mình nghĩ từ câu "tức là chúng ta sẽ có 1 cái đĩa giống đĩa DVD dung lượng lên đến 1TB" suy ra được là giá của những chiếc đĩa này cũng rẻ thôi ! ^_^
quá dữ nhưng kg dám sử dụng==>> 1 đường trầy thôi là kg biết mất bao nhiêu dữ liệu hoặc tiêu cái đĩa này thì mất tới 1TB dữ liệu 😕
@kipliumang gớm cái đia dvd nhà e nó trầy tan nát mah còn đọc ro ro 2 năm oi thích thì bác burn qua một cái đĩa mới khác chứ có j đâu,thích đĩa quang ở chỗ lưu trữ không bị virus nhìu 😆 nhưng vẫn thấy usb tiện hơn 😃 sau này cũng làm mấy cái đĩa lưu trữ cho no an toàn
zinzinzu
ĐẠI BÀNG
11 năm
chả hiểu cái đĩa 1T thì làm cái j
giờ mấy ai dùng đĩa nữa.......
tốc độ chậm
@zinzinzu Sao lại không nhỉ, còn rất nhiều người dùng đó nha.
@zinzinzu Đĩa dùng để lưu trữ nha bạn, nhớ cách đây 10 năm bố mình bỏ tiền mua đĩa về lưu hình + film của gia đình quá trời, mà toàn đĩa mắc tiền do đảm bảo độ bền tới hơn 20 năm (ko bik đúng ko), giờ vứt hết rồi, bỏ vào con HDD 1TB là xong 😁
@zinzinzu chậm bình thường 😃
papai_no1
ĐẠI BÀNG
11 năm
@zinzinzu Cái này chắc chỉ những công ty cần lưu trữ lượng dữ liệu lớn thì dùng, chứ cá nhân thì mấy ai dùng. Công nữa để ghi những đĩa này chắc máy phải dạng siêu máy tính ghi. 😁.
Ra quả này làm 1 đĩa phim HD về koi cho sướng @@
Mà ko biết giá có cao ko nhỉ 😁
Ko thấy nói gì về giá hết...
mà 3 năm nữa chắc USB rẻ bằng DVD bây giờ rồi nhỉ :D
Lại thêm 1 bước đột phá về công nghệ lưu trữ, 1 chiếc đĩa mỏng manh có sức chứa thật khủng khiếp
Nhưng chỉ đọc, đâu có ghi được nhỉ?
@buidoimiennui không ghi vô dc thì lấy cái gì mà đọc?
hoangtuannd
ĐẠI BÀNG
11 năm
cái này dùng cho tương lai chứ bây giờ biết làm cái gì với cái đĩa này?
cuongthi
TÍCH CỰC
11 năm
Dung luong nua hon may tinh minh nua
mua cái đĩa này về chắc xem nguyên một năm luôn quá,uh mà chuẩn video 8k ra đời rồi một bộ phim ít củng ngốn mất 25GB nên dạng đĩa mới này là tất yếu thôi
@hieubf bạn nhầm rồi full hd có khoảng 2 triệu điểm ảnh
4k có khoảng 8 triệu điểm ảnh
8k có khoảng 32 triệu điểm ảnh
=> 8k gấp 16 lần full hd nhé
bây giờ mời có tv 4k thương mại hóa
@hieubf 4K đã gấp 4 lần full HD rồi. 8K là gấp 16 lần full HD ==> 400GB/phim là còn ít
@loveskyvn 8k có tới hơn 33 triệu điểm ảnh lận bạn (7680x4320=33.177.600 pixel)
Min_Brok
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hieubf Phim 8k ko phải gấp 8 lần full HD hiện tại mà là gần 16 lần đó bác tính lại đi hehe.Đĩa mới này ra chắc là để dành cho những ctr từ 4k trở lên rồi...
1 lớp 25GB mà 20 lớp 1 TB ?. theo phép nhân, ta có: 20x25=500GB ~0.5 TB.
giangvo2006
ĐẠI BÀNG
11 năm
@technological experience ĐĨA 2 MẶT THÌ 500gb X 2 NỮA BẠN ƠI!
tinhnd
TÍCH CỰC
11 năm
@technological experience Bác này tính toán thì giỏi mà kiến thức công nghệ thì... nản. Thế bác nghĩ là nó dùng đĩa 1 mặt hả bác? Double layer quá phổ biến rồi mà bác lại tính toán như vậy.
giangvo2006
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tinhnd dual layer chứ!
tinhnd
TÍCH CỰC
11 năm
@giangvo2006 Hai cái là 1 thôi bác, các gọi khác nhau 😃
http://en.wikipedia.org/wiki/Double_layer

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp