Fujifilm giới thiệu 2x teleconverter, nhân đôi tiêu cự ống kính Fujinon X-mount lên đến 1219mm

Gia Tường
21/5/2016 7:31Phản hồi: 22
Fujifilm giới thiệu 2x teleconverter, nhân đôi tiêu cự ống kính Fujinon X-mount lên đến 1219mm
FUJINON XF2X TC WR Teleconverter là ngàm chuyển có thấu kính, có khả năng nhân đôi tiêu cự ống kính .Khi kết hợp với ống kính XF100-400mm, ngàm chuyển này cho máy ảnh Fujifilm X-Series một góc nhìn tương đương với tiêu cự 1219mm trên cảm biến Full Frame. Vậy là bên cạnh ngàm chuyển teleconverter 1.4X trước đây, người dùng đã sự lựa chọn mới với hệ số nhân cao hơn.

Từ bên ngoài, Fujifilm dùng kim loại dể tạo nên vỏ của ngàm chuyển. Hai đầu của ngàm chuyển này là ngàm X mount bằng thép không rỉ. Fujfilm cho biết khi kết hợp với các ống kính chống nước và thân máy chống nước, XF2X TC cũng có khả năng chống nước tương tự. Cụ thể bạn sẽ cần thân máy X-T1 hoặc X-Pro2, gắn với ống kính XF50-140mm F2.8 R LM OIS WR hoặc XF100-400mm F4.5-5.6R LM OIS WR.
2805355223.jpg Về chất lượng hình ảnh: Phụ kiện có cấu tạo quang học không kém phần phức tạp với 9 thấu kính gom thành 5 nhóm với các thấu kinh chất lượng cao của Fujinon để đảm bảo chất lượng quang học của ống kính gắn kèm suy giảm ở mức tối thiểu. Một điều bạn nên lưu ý là khẩu độ ống kính sẽ tăng 2 Stop khi bạn dùng XF2X TC.

Về lấy nét: Phase Detection sẽ không hoạt động trên ống kính XF100-400mm, phải chuyển sang dùng lấy nét tương phản (Contrast AF). Trên ống kính XF50-140mm F2.8 R LM OIS WR, bạn vẫn có thể sử dụng 2 chế độ lấy nét bình thường

Về chống rung: Hệ thống chống rung quang học của ống kính không bị ảnh hưởng bởi phụ kiện này

Hiện tại Fujifilm có kế hoạch sẽ phát hành firmware mới cho 2 ống kinh FUJINON XF50-140mm F2.8 R LM OIS WR and FUJINON XF100-400mm F4.5-5.6 R LM OIS WR vào tháng 6 năm nay để các ống kính này tương thích với phụ kiện teleconveter mới, các ống kính khác cũng sẽ được cập nhật trong tương lai. Giá bán lẻ của phụ kiện này là $449, xấp xỉ 10 triệu đồng.

Ảnh chụp thử bằng máy X-Pro2 và ống XF50-140mmF2.8 R LM OIS WR
Thông số: 280mm - F/5.6 - ISO 500 - 1/6000s​

Thông số kỹ thuật FUJINON LENS XF2X TC WR
  • Cấu tạo quang học: 9 thấu kính gom thành 5 nhóm
  • Tiêu cự: Gấp 2 lần tiêu cự ống kính
  • Khẩu độ lớn nhất: Gấp 2 lần khẩu độ lớn nhất của ống kính
  • Khẩu độ bé nhất: Gấp 2 lần khẩu độ bé nhất của ống kính
  • Khoảng cách lấy nét: Tương tự ống kính
  • Độ phóng đại tối đa: Gấp đôi độ phóng đại chuẩn của ống kính
  • Kích thước: 58mm x 30.2mm
  • Trọng lượng: 170g
3252196459.jpg 8163964331.jpg
22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngon đấy.
Amuadi.Com
TÍCH CỰC
8 năm
đã chơi với 2x của nikon rồi... chới 2x thà mua luôn cái lens chơi cho sướng
_LION_kinG_
ĐẠI BÀNG
8 năm
10tr cho cái ngàm chuyển + với thiệt 2 khẩu.

Cũng hơn buồn, nếu ko thiệt 2 khẩu thì ngon
phuongleon
ĐẠI BÀNG
8 năm
có ảnh hưởng đến tốc độ láy nét của Len ko nhỉ???
@phuongleon Tốc độ AF giảm đáng kể đó .
w32bigbang
ĐẠI BÀNG
8 năm
đã chơi 2x của nikon của sigma và cả của nikon đều khá tốn pin chất lượng ảnh thì tương đối khá 😁
yilka
TÍCH CỰC
8 năm
Đã có xpro2 nhưng lại ko có len tele huhu xa nhất là 90mm, ko xài đc cái này rồi ...
huydinh83
TÍCH CỰC
8 năm
Hình như bác chủ thớt có hơi lộn, sao mà x2 tiêu cự 400 trên ,máy crop lại có thể tương đương hơn 1200 trên ff dc ạ
Với lại gắn cái này vô thì đánh chết em cũng không tin khẩu lớn nhất lại có thể gấp 2 khẩu lớn nhất của ống kính
@huydinh83 400 crop của fuji chả bằng 600 của FX. Mà x2 lên chả là 1200 thì là bao nhiêu hả cha nội?
kdttkdtt
ĐẠI BÀNG
8 năm
@huydinh83 Bác chụp hơn chục năm nay bằng máy compact ạ, hay là điện thoại ạ?
Gắn tele converter thì bị thiệt 2 khẩu chứ không phải lớn gấp 2. Cái này chắc bác chủ nói chưa rõ nên anh em không hiểu ý
huydinh83
TÍCH CỰC
8 năm
@kdttkdtt Thì ghi vậy nên em thắc mắc vậy chứ chả lẽ ghi 1 bài không rõ thì người đọc có nhiệm vụ...tự hiểu cho rõ ạ. Người đọc bao gồm nhiều thành phần, trong đó có cùi bắp như em chứ đâu phải ai cũng uyên bác như bác. Cảm ơn bác chỉ giáo
Tiêu cự 400 của ống 100-400mm tương đuơng góc nhìn 600mm FF. Lắp 2x vào thành tương đương 1200mm góc nhìn FF.
huydinh83
TÍCH CỰC
8 năm
@Hungdunghcmc Vậy mà chơi chụp choẹt linh tinh gần chục năm nay cứ tưởng sensor fullframe nó lớn hơn sensor crop không đó chứ
@huydinh83 Thì sensor FF nó to hơn Crop nên mới thế mà bác.
@huydinh83 bác này ko hiểu góc nhìn 😁
Reg giba
ĐẠI BÀNG
8 năm
nhìn ngon phết.
Mới đọc tính sắm cho cái 18 f2 để lên thành 36, đỡ tốn tiền nua 35 mà xem giá xong rồi đi ra luôn -_- mua cái metabones còn rẻ hơn
@boybl1990 Metabone hình như ko có AF chỉ có lá khẩu để chỉnh thì phải. Mà nó làm gì có televeconverter.
đang cần macro với fujifilm chụp đồ ăn, nghe nói nó có cái ngàm để tăng tỉ lệ macro cho lens 60 mà sao không thấy phân phối ở VN
@bạn nhật chụp đồ ăn macro của 60 là quá ổn rồi. bác định chụp ruồi muỗi đậu vào thức ăn hay sao mà định gắn ngàm tăng macro cho 60. mà tiện thể ngàm macro cho fuji bán ở Việt Nam nhiều lắm
@herotapchoi macro của 60 chỉ là tỷ lệ 1:2 thôi, em cần 1:1 cho nó chuẩn 😆)))
BangCoi96
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cũng phải thôi các bác:

Đây là công thức tính khẩu độ:

Nhân đôi tiêu cự lên F₂ = 2F₁ nhưng lại giữ nguyên độ mở thì ta có f₂ = 2f₁.
Giả sử với ống 300mm f/4 thì giờ thành 600mm f/8. Khẩu độ giảm đi 2 stop rồi.
Ảnh tối đi ngay.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019