Fujifilm sẽ công bố máy ảnh Medium Format kèm 3 ống kính vào ngày 19/9?

Gia Tường
5/9/2016 4:9Phản hồi: 75
Fujifilm sẽ công bố máy ảnh Medium Format kèm 3 ống kính vào ngày 19/9?
Việc Fujifilm thử nghiệm máy ảnh Medium format đã được xác nhận bởi giám đốc của Fujifilm vào đầu năm nay, và tin rò rỉ cho thấy hãng sẽ công bố thiết bị này vào ngày 19/9 tới đây, ngay tại sự kiện Photokina 2016. Dĩ nhiên Fujifilm cũng sẽ phải phát triển hệ thống ống kính mới cho dòng máy này.

Dựa trên các dữ kiện từ nhiều nguồn tin, trang Fuji rumors cho chúng ta những thông tin như sau:
  • Chiếc medium format mới của Fujifilm sẽ có hình dáng như máy DSLR
  • Cảm biến có độ phân giải 50MP
  • Ra mắt vào ngày 19/9 và bán ra vào năm 2017
  • Máy sẽ được giới thiệu kèm 3 ống kính mới, 2 prime và 1 zoom
Fujifilm có kinh nghiệm trong việc làm máy ảnh Medium Format. Họ đã từng ra mắt những máy ảnh Medium format như GX680 , GA645 và các dòng GW, GS, GF. Tất cả những mẫu máy đó đều thuộc loại công nghệ cao tại thời điểm đó và Fujifillm đang một lần nữa tận dụng các công nghệ của dùng X-Series để tạo nên thân máy Medium Fortmat mới. Giám đốc Fujifilm - Ueno là fan hâm mộ dòng Medium Format, một chuyên gia về Hasselblad và ông rất hứng thú với việc Fujifilm khởi động dòng sản phẩm Medium Format.

Sự kiện Photokina 2016 sẽ diễn ra trong 2 tuần nữa. Nếu Fujifilm công bố thiết bị này thì đây sẽ là điểm nhấn đáng quan tâm nhất của sự kiện năm nay.

75 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Phải có gì đặc biệt cho chiếc máy ảnh này chứ. Nhìn cái máy ảnh dáng vẻ hoài cổ
@vinhdulichviet Máy ảnh Medium Format Chuyên chụp cho các tạp chí, công ty quảng cáo yêu cầu sự hoàn hảo tuyệt đối về màu sắc và chi tiết hình ảnh ở ISO 50 thậm chí 25 để in ở khổ lớp Áp phích ngoài trời cao như toàn nhà.
vhtn8381
TÍCH CỰC
8 năm
@vinhdulichviet Mình nghĩ chắc là ảnh tượng trưng thôi, làm gì đã sx đâu 😃
Micky2906
ĐẠI BÀNG
8 năm
khoái quá.... nhưng khoái xem chứ chưa đú theo nổi
Crop mà giá trên núi rồi thì MF giá tối thiểu cũng trên trời
cu_cai_nho
TÍCH CỰC
8 năm
@EvilCrab bác đang so tính năng 1 con với tính năng nổi trội của từng con khác đấy 😃, đừng vô duyên quá
nobitaadidas
ĐẠI BÀNG
8 năm
@EvilCrab Đang yêu fuji nhưng phải công nhận tất cả những điều bác nói là những mong ước của em. Ảnh từ x-e2s lúc nào e cũng chụp raw xong edit lại vì cá nhân ko thích ảnh jpec ăn liền của fuji. Hệ lens thì mong fuji có những lens giá rổ tốt hơn, mà vấn đề là lens fuji ít bên thứ ba nên khó hơn. Thực sự đang nghiêm túc nghĩ đến chuyện bay sang a6300.
lehieu1810
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Meomeo_999 So với Canon thì mình k quan tâm nhưng so với lens Sony/CZ thì mà bảo là fuji ngon hơn thì buồn cười k nhặt được mồm =)) fan fuji hơi bị ảo tưởng sức mạnh 😃)
@lehieu1810 Thằng Fụi trước khi tham gia cái thị trường máy ảnh khổ nhỏ (fx đổ xuống) thì nó là ông lớn trong mảng lens truyền hình và lens MF. Lấy đâu xa, Lens MF của Hasselblad toàn do nó làm. Đợt bên vnphoto có so sánh XE2 vs A6k thì fan Sony lại nhảy dựng lên do Lens Fuji nó tốt nên không công bằng với A6k.

Nói chung cũng không phải fan Fuji vì thích Nikon và Oly nữa nhưng mà thấy ở đây nhiều ếch quá.
Nhìn đẹp quá. Chưa kịp tìm hiểu nhưng dòng này khác gì với DSLR các bác?
Ghost_suol
TÍCH CỰC
8 năm
@songoku_1206 DSLR với MF chả có liên quan gì với nhau hết :3 :3. DSLR là để nói về cấu trúc gương, còn MF là nói về kích thước cảm biến :3 :3
@Ghost_suol Kết quả cuối cùng vẫn là tấm ảnh thì có liên quan ko
toanck7
ĐẠI BÀNG
8 năm
@songoku_1206 Medium Format là tên gọi của chuẩn cảm biến còn lớn hơn cả cảm biến Full-frame hiện nay bạn ơi, chứ không phải là tên của dòng máy. Nếu muốn thì người ta có thể chế tạo máy ảnh mang cảm biến Medium Format theo kiểu DSLR hoặc Mirrorless.
@toanck7 Ok, thanks bạn nhiều! 😁
vohotienhung
ĐẠI BÀNG
8 năm
hóng cái giá
Cái ống kính lạ thế, làm liên tưởng đến cụ tổ của máy chụp hình 945968_364712926988451_563027138_n.jpg
doccoc
TÍCH CỰC
8 năm
@huutai_pasion Vác cái này đi lòe gái 😁
dòm hay quá. Fuji mà ra được quả này thì sẽ có thị phần riêng. Không thèm cạnh tranh Full Frame với Sony luôn.
Cái máy GF670 vẫn dc bán trên ebay gần 60tr, vậy thì máy MF mới chắc sẽ ít nhất là gấp đôi 😔 . Hy vọng nó ra giống vầy 😁
😆 giá các loại lén 60 macro và và 18 của Fuji tăng từ 4 triệu lên tới 11tr8 😃)
KO biết Fuji đang có ý đồ gì
@Meomeo_999 VN mình dc Fuji trợ giá cho 3 dòng Lens 18, 27, 60 thôi Bác ạ.
Hồi Tết, E có ông Bạn ở Pháp về VN chơi. Mua dc con lens 18m 4 triệu mừng như đúng roài ấy.
Chả qua thì trợ giá đã khá lâu, Nay Fuji đưa e nó về đúng vị trí cũ thôi Bác ạ...
@Meomeo_999 Và chính xác hơn thì tại SG.
Fuji chính hãng, PQ KTS bán chỉ có 6tr2 thôi Bác ạ... 😁

http://phuquangkts.vn/lens-fujifilm-xf-18f2-1-1-877196.html
@Calvin_trung Mình mua 18 và 60 với giá 4tr 1 em 😆
Nên giờ cảm thấy happy, nhưng mình đã dùng thử 18 35f2 và 35f14 thì 18 là con lấy nhét nhanh và nét nhất trong all.
Nó xóa phông cũng ghê lắm 😃

Và 1 vấn đề là đang rất khan hàng 😃) nên giá lên.
kochichi96
TÍCH CỰC
8 năm
@Meomeo_999 thì nó lên giá theo đúng giá thị trường thế giới chung thôi. CHẳng lẽ nó trợ giá mãi bác 😃
chắc Medium format dạng ko gương lật như cái của "anh gì " mới ra dạo trước --> mình đoán thế !!!
kochichi96
TÍCH CỰC
8 năm
Liệu nó sẽ bước vào phân khúc giá mềm như của pentax, hay là phân khúc cao như hass và phase one?
Chứ nếu như theo giá của x-t2 mới đây thì thấy giá của fuji loạn quá, cạnh tranh với chính xpro2 gà nhà. Nếu giá quá cao người ta sẽ chọn mrl hassel, vì hassel có khả năng làm medium tốt xưa giờ rồi
jeetkunedo
TÍCH CỰC
8 năm
mới bán cái xt-10 cách đây vài tuần, chắc gom $ làm con này =))))))
lehieu1810
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hình dáng này mà bảo như DSLR ??
Search Kodad retina plz
@lehieu1810 Dòng có below này trước MF film của fuji cũng có nhiều lắm bác. Máy trên đúng là mf của fuji rồi. Còn retina chỉ ở khổ 35 thui. Hehe. Cơ mà e ghét nhất below này. Đồ ở thế kỉ trước mà rách cái below phát tìm mua bục mặt ra @@
hero130
ĐẠI BÀNG
8 năm
what the f.... ??
Crop còn gần 2k usd (xt2) thì medium format chắc không dưới 20k chưa tính tiền ống 😃
@haiyen1012116 36tr900 sao gần 2k đc bác 😃), 1650$ à, còn đến 350$ nữa mới đến 2k.
Nhưng nó lấy nét nhanh lắm bác nhé
Jun.88
TÍCH CỰC
8 năm
Bắc phải nói thêm crop ff mf liên quan tới cảm biến to nhỏ . Mir dslr liên quan tới công nghệ ngắm chụp vậy cho anh mù nhiếp ảnh hiểu
cái hình 3d mà các bác cứ làm như hình trên tay vậy
pbtonline
ĐẠI BÀNG
8 năm
mình còn đang hạnh phúc vô bờ bến vì mới mua 18f2 tuần trước với giá 4tr chính hãng, khửa khửa cười ko ngậm đc mồm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019