Fujifilm X-A10 ra mắt: cảm biến 16MP, ít tính năng hơn X-A3, giá $500

Trung Dt
1/12/2016 16:16Phản hồi: 63
Fujifilm X-A10 ra mắt: cảm biến 16MP, ít tính năng hơn X-A3, giá $500
Fujifilm X-A10 là một phiên bản thấp hơn của chiếc X-A3 vừa ra mắt tại Việt Nam. Đây cũng là máy ảnh không gương lật có mức giá khởi điểm thấp nhất của Fujifilm vào thời điểm giới thiệu ($500) mang những đặc tính tương tự như mẫu máy X-A3 với khối lượng nhẹ, thiết kế nhỏ gọn thời trang hỗ trợ màn hình lật 180 độ cho việc chụp selfie dễ dàng hơn.

Điểm khác biệt dễ nhận thấy trên X-A10 đó chính là việc Fujifilm chỉ sử dụng cảm biến độ phân giải 16.3MP thay vì 24.2MP trên X-A3. Ngoài ra chân kết nối flash cũng được lượt bỏ trên phiên bản vừa giới thiệu này, máy có màn hình 3" độ phân giải 1.040k điểm ảnh nhưng không hỗ trợ cảm ứng như X-A3. Để hỗ trợ việc chụp ảnh selfie, Fujifilm tích hợp vào X-A10 khả năng lấy nét nhận diện mắt cho độ chính xác cao hơn cùng chế độ Portrait Enhancer đem lại những bức ảnh chụp chân dung với tông màu da chân thật và cân bằng ánh sáng tốt hơn.

X-A10 vẫn hướng nhiều đến việc chụp ảnh khi hỗ trợ dải ISO hữu dụng từ 200-6.400, mở rộng 100 đến 25.600, khả năng chụp liên tiếp 6 khung hình / giây (tối đa 20 bức ảnh trong bộ nhớ lưu trữ tạm), hỗ trợ màn trập điện tử 1/32.000 giây. Trong khi đó, máy vẫn chỉ hỗ trợ quay phim ở mức Full HD 30p/25p/24p. X-A10 vẫn được tích hợp Wi-Fi để người dùng kết nối đến điện thoại nhằm trao đổi hình ảnh, điều khiển máy từ xa hay gắn toạ độ GPS từ dữ liệu trên smartphone.

Fujifilm X-A10 có giá bán tham khảo 500 USD, được bán kèm theo bộ với ống kính XC16-50mmF3.5-5.6 OIS II. Máy chỉ có một lựa chọn màu bạc kết hợp với đen thay vì có nhiều lựa chọn màu sắc như dòng X-A3.

Thông số kỹ thuật
  • Cảm biến ảnh: 16.3MP
  • Kích thước ảnh: 4.896x3.264 pixel
  • Màn hình: LCD 3", 1.040k điểm ảnh, lật 180 độ, không cảm ứng
  • Tốc độ màn trập: 1/4.000 giây, màn trập điện tử 1/32.000 giây
  • ISO: 200 - 6.400, mở rộng 100, 12.800, 25.600
  • Chụp liên tiếp: 3 fps, 6 fps
  • Quay phim: Full HD 30p/25p/24p, HD 720 60p
  • Đèn flash tích hợp: GN 5, ISO 100
  • Kết nối: Wi-Fi
  • Giao tiếp: USB 2.0, HDMI type-D
  • Thẻ nhớ: SD/SDHC/SDXC
  • Pin: NP-W126S (8.7Wh 7.2V, 1.200-1.260 mAh), chụp 410 tấm (CIPA)
  • Kích thước: 11.69 x 6.74 x 4.04 cm
  • Trọng lượng: 282 g (thân máy), 331 g (thân máy + pin + thẻ nhớ)
Fujifilm_X-A10_tinhte_1.jpg Fujifilm_X-A10_tinhte_3.jpg Fujifilm_X-A10_tinhte_4.jpg Fujifilm_X-A10_tinhte_2.jpg

Ảnh chụp từ Fujifilm X-A10 (từ website Fujifilm)

Nguồn: fujifilm
63 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

longryu
TÍCH CỰC
7 năm
Con này và X-A2 khác gì nhau nhỉ , mua con này thì mua X-A2 cho rồi @@
@longryu Màn hình lật cao hơn XA2 một tí, ko có chân hotshoe, màn hình (hình như) độ phân giải cao hơn tí
@longryu Bắt đầu Loạn Model, 😔
kietbull
TÍCH CỰC
7 năm
Thận mình dành cho X-T2 rồi nên cái dòng hạ cấp này mình không để ý nữa.
@kietbull Trời giờ lớn chừng này còn loại người dậy nữa. Đâu cần phải kheo đâu thím.Chắc thím giàu lắm đây.
Phamhoon
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nocaption Bác đọc cho kỹ ý bác kietbull dùm với , bác kietbull nói là THẬN của bác ấy để dành cho con X-T2, THẬN đó bác có khoe mình giàu àk :v bác tay nhanh quá,
@kietbull bớt cmt nhảm đi kiệt, chưa mua thì đừng có nói nghe sang mồm
KaKaShiHp
TÍCH CỰC
7 năm
ra con này rồi thì chắc XA2 chuẩn bị discontinue rồi
quyết định mua XA3 thật sáng súôt. Chả mất công đợi em này

https://................./r1/1.png https://................./r2/1.png
nemesistan
TÍCH CỰC
7 năm
Fuji, kể từ sau khi để quá nhiều máy, ko muốn dùng nữa
Nhiều thánh nhiều đại gia quá. Tui kiếm 1 con đéo ra
Một trong những lý do chính để mua Fuji là cảm biến X-Trans + jpeg engine xuất sắc. Mấy con dòng A này thì lại chỉ dùng cảm biến Bayer, thế thì khác quái gì hàng lô lốc máy khác trên thị trường đâu. Chả đáng.

Cơ mà một khi hãng sản xuất nào đó đẻ sản phẩm như gà, tức là hãng đó đang ăn nên làm ra đấy. Phải mừng mới đúng 😁
@DarthTyr Màu sắc ảnh con A chụp ra khá là đẹp đó chứ, tuy rằng ko có X-trans. Ảnh jpeg con A chụp ra cũng khá đẹp rồi, ko cần chỉnh sửa nhiều. Hơn nữa mỗi dòng đều đánh vào phân khúc khách hàng khác nhau, tuỳ mục đích sử dụng, nhu cầu khác nhau của khách hàng. Nhận xét như bạn là chỉ đứng từ 1 phía, 1 góc nhìn. VD như đi xem pháo hoa có người thích cầm máy đi để quay, chụp lại nhưng cũng có người thích đứng xem chứ chả chụp gì cả.

Như mình chỉ cần 1 con máy để đi du lịch chụp, lâu lâu lấy ra chụp chơi bời nhưng ko serious đến mức phải chỉnh thông số này nọ, làm hậu kì này nọ, chỉ muốn có 1 con máy để sẵn chế độ auto rồi chụp xoạch phát là xong, vậy thì đâu cần mua mấy con x-trans rồi phải chỉnh tay làm gì?
@gunnroseclose Thì bác ấy có nói là đúng cho mọi người đâu 😁 Ai thích thì mua thôi chứ bác ấy và những anh em rành máy ảnh Fujifilm không muốn mua :D
@Văn Tuấn Phạm Vấn đề là thằng fuji nó đã hướng mục tiêu của con này vào khách hàng amateur rồi chứ nó có hướng vào dân chơi ảnh đâu bạn. Vậy nên bác đó nhận xét trên góc nhìn chơi ảnh 1 cách serious rồi bảo máy này ko có x-trans, chả đáng mua mình thấy ko phù hợp tí nào. Dưới con mắt đối tượng khách hàng chính con này nhắm vào là dân amateur thì họ cần gì biết X-trans hay Bayer gì đâu?
Thái Hà El
ĐẠI BÀNG
7 năm
@gunnroseclose Chính xác. Có đính hướng khách hành cả rồi. Có phải ai cũng biết về cảm biến ảnh đâu. Có cái máy dễ sử dụng, cho chất lượng tốt hơn điện thoại là ok rồi.
fuji sẽ bỏ dòng xa2, dòng này ra sau sẽ lợi thế hơn nhiều.
hongnv
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tiếc là lens Fuji giờ đắt "bá đạo" 😔
vndtdd
TÍCH CỰC
7 năm
http://www.fujirumors.com/x-a1-vs-x-m1-the-shootout/

X-A1 vs. X-M1: the Shootout - Fuji Rumors

Mastering the X-PRO1 and X-E1: book here and Kindle edition (AVAILABLE) here) Fujifilm X-A1 in stock check USA: AmazonUS (black in stock)/ eBay / BHphoto (blue in stock)/ Adorama (black in stock)/ Pictureline / DigitalRev EUROPE: AmazonUK (via...
fujirumors.com

1 ví dụ về bayer vs xtrans nè, cùng jpg của fujifilm thì ko khác gì đâu thậm chí có những tình huống còn đẹp hơn xtrans, thánh @DarthTyr dạng ếch giếng chỉ biết sống theo những gì mình nghĩ mà ko cần trải nghiệm
Giá mà dòng X-A này cũng có cái kính ngắm điện tử xịn như mấy con DSLR hoặc dòng X-T thì tốt biết mấy. Chứ xài màn hình để ngắm thì thôi thà mình cầm luôn cái điện thoại mà bấm cho nó nhanh. Máy + ống kính + phụ kiện ngót 1 kí hoặc hơn mà cứ phải giơ giơ ngang mặt ko thoải mái tí nào, cảm giác cứ như cầm cục gạch giơ ngang mặt mà ko có điểm tựa vậy
namct_sn
TÍCH CỰC
7 năm
@vndtdd ok thôi, vì street-life thì ai củng chọn 18, còn đa dụng hơn thì lens kit chứ chả ai đi mua cái 27 chỉ có 1 lớp thấu kính Aspherical, khẩu củng chả lợi. Chả biết công việc của bạn là gì mà đòi hỏi lens nào việc nấy 😃)) 18 chụp người bị méo nên ko đc chụp người à? 😃)) công nhận bạn đúng câu cuối r đấy.
vndtdd
TÍCH CỰC
7 năm
@namct_sn vâng đúng rồi thua độ hại não
emvohinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nếu quay được Full UHD thì rất ngon rồi
Amuadi.Com
TÍCH CỰC
7 năm
đang ngóng con lx10 ngon hơn con này nhiều.... con lx10 cao hơn 200$ nhưng đáng đồng tiền bác gạo hơn
vndtdd
TÍCH CỰC
7 năm
@Amuadi.Com Cảm biến 1 in đi so với crop
Amuadi.Com
TÍCH CỰC
7 năm
@vndtdd 1 hay crop với mình không quan trọng vì chỉ xem trên máy tính và không in ấn, có ảnh đẹp từ ống lecia, có quay 4k để làm clip đẹp cho mọi người xem và lấy nét nhanh là được. có màn hình cảm ứng và các chức năng thú vị khác mà con LX10 mang lại 😃
> Mình đang dùng D7200, D2x đây cũng là crop nhưng tối ngày dùng NOTE 5 để chụp ảnh và quay clip, nên giờ tìm máy nào nhỏ gọn đáp ứng nhu cầu là chơi, mấy con kia bỏ xó gần nữa năm nay có đụng tới đâu 😔
vndtdd
TÍCH CỰC
7 năm
@Amuadi.Com ngày xưa tui cũng nghĩ như bạn, cần 1 cái nhét túi, đã có compact 1" quay 4k,nhưng đã vứt,
lý do bạn ít xài D7200 vì ko thể luôn mang theo đúng chứ ?
bạn đã thử cầm X-A3 + lens 27m f2.8 chưa ?
bạn sẽ có 1 cái compact cảm biến APCS, nhét túi dc, với màn hình cảm ứng xoay lật,
chất hình khác hẳn, xài 1" thì thà chụp trên dt luôn cho rồi.
vndtdd
TÍCH CỰC
7 năm
@Amuadi.Com http://cameradecision.com/topviewsizecomparison/Fujifilm-X-A3-vs-Panasonic-Lumix-DMC-LX10-top-view-size-comparison.jpg
thêm 1 hình cho bác so sánh kích thước vỏ máy, đồng ý là X-A3 bề ngang hơn chút và lấy nét ko nhanh bằng nhưng
chất hình để dùng lâu ngày bạn sẽ ko bao giờ hối tiếc, đừng như mình đã từng xót xa bán lỗ máy 1"
lchauloan
ĐẠI BÀNG
7 năm
😃
lchauloan
ĐẠI BÀNG
7 năm
😃
truong.qt
ĐẠI BÀNG
7 năm
Con này so với con A6000 thì sao các bạn!
hongnv
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vndtdd Lens giá rẻ là lens nào bạn?
vndtdd
TÍCH CỰC
7 năm
@hongnv những lens bạn vừa nói, chưa kể body a6000 giờ chỉ ngang giá X-A3 mà dám đem ra so với x-e2s , x-t10, so với x-e1 thì còn nge dc
hongnv
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vndtdd bạn đang dùng IP7 để chụp ảnh à?? :p
vndtdd
TÍCH CỰC
7 năm
@hongnv ko , nokia 6300
và có đuối lý thì im lặng và ra đi thôi ko cần lãng sang chuyện khác cho đỡ quê đâu
Vụ nhỏ gọn thì em cắm ống 16-50 em thấy là ổn nhất vì chụp đc nhiều thể loại, với lại máy thì em vứt trong xe, bao giờ cần dùng chỉ cần lấy ra chứ ko cần đến mức là nhét túi quần 😁 Ngày trước em dùng D90 nhưng nó quá to và nặng nề nên giờ cầm về con x-a2 với lens kit em thấy là quá ổn.
Giá này thì mua canon 700d tốt hơn. Chỉ được cái nhỏ gọn.
@Triệu La Bách 2 loại dành cho 2 đối tượng khác nhau mà bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019