Fujifilm X-E3 ra mắt tại Việt Nam: giá từ 21,9 triệu; khai trương brand shop thứ 2 tại SC VivoCity

Trung Dt
7/10/2017 11:29Phản hồi: 65
65 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vn_mnm
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình sẽ không mua XE3, mà giữ lại XE2s để dùng. XE2s là body cuối cùng trong dòng XE còn được gia công ở chính quốc Nhật. Sau này nếu nâng đời máy, mình sẽ nâng lên XT20 2nd hand.

XE3 cho thấy sự từ bỏ của Fuji trong việc lắng nghe & cải tiến sản phẩm thuận theo phản hồi thị trường, vốn là triết lý kaizen của hãng, đối với phân khúc mirrorless tầm trung.

Còn nữa, cái lens XF 80mm f2.8 góc nhìn siêu hẹp mà giá lại siêu rộng, éo thể hiểu nổi Fujifilm VN nghĩ gì mà ngã 26tr. Tầm đấy tiền ra Phú Quang đặt mua 1 ống Zeiss Touit 50mm Macro mới tinh về vẫn còn dư dả 5tr.

Nói chung năm nay Fuji hành xử hơi bị buồn cười.
@vn_mnm E me mấy con cz này cỡ 2n rùi mà nó ko hạ, ế mà chảnh quá. Cz 12 giá 999, cz 50 giá 999, cz 32 cũng 720. Vs nh đây thì e mần dc xf 56, con này chụp chân dung ngon hơn 55, hay 16-55, 100-400, toàn len xịn. Chắc đợi cz hạ giá thêm tí ms xúc dc bác ợ😃
vn_mnm
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyenfenice Touit ko ế đâu, vì Zeiss chưa bao h sản xuất 1 lens nào hàng loạt & đại trà cả. Zeiss gia công chỉ khi có đơn đặt hàng của đại diện phân phối chính hãng gửi mail thông báo. Thời gian chờ đợi từ khi đặt hàng đến lúc có hàng là 1 tháng.

Được 1 điều là Zeiss chấp nhận đơn đặt hàng cá nhân nhỏ lẻ, đặt 1 lens thôi cũng nhận làm & vận chuyển đến nơi lấy hàng rất đàng hoàng tử tế. Trong trường hợp ống Touit 50mm của mình, mình ra Phú Quang cắm cọc đặt hàng. Phú Quang gửi email lên Shriro (đại diện Zeiss ở VN) và Shriro forward qua Zeiss.

Đúng lý ra cũng 4 tuần mình đã có lens, nhưng do thủ tục hải quan nhập cảng lằng nhằng nên trễ thêm 4 ngày nữa. Nhưng đó ko phải lỗi của Zeiss nên mình ko trách. Phú Quang hẹn ra check hàng thì thấy được đóng gói rất chắc chắn, mở ra cái hộp lens mới nguyên ko một tỳ vết. Rất hài lòng với Zeiss, đúng là thuơng hiệu Đức có khác.
@vn_mnm Có 1 kỳ e đọc 1 bài báo của chính cz họ nói là cz touit doanh số ko như mong đợi cho ngàm E vs ngàm X cho nên họ ko có kế hoạch phát triển tiếp dòng này trong tương lai. Bác có hình chụp qua cz 50 ko, hình macro càng tốt, con này e chỉ dc dùng thử chứ chưa dùng lâu, thấy af ngon, nhưng tối hơi bị hungting, chắc bệnh riêng của len macro hêh😃
@vn_mnm Mình nghĩ chắc tại ở VN lượng khách hàng không nhiều thôi bạn. Mình order lens Zeiss trên B&H đâu có chờ lâu dữ vậy (3 ngày đến 1 tuần là có). Mình thấy @nguyenfenice nói đúng đó. Doanh số touit cho e mount không bằng batis hay loxia. Touit cho e mount mình thấy giá giảm khá mạnh so với giá gốc và hay có khuyến mãi theo bộ còn batis hay loxia thì không.
Miyasaka
ĐẠI BÀNG
7 năm
Lúc trước còn đắn đo chứ từ đợt tăng giá không thể chấp nhận được của Fuji hồi tháng 10/2016 thì nói thật giờ chỉ có mê Fuji quá mới mua chứ không chơi Sony FF còn hơn 😁
Fujinon vs Gmaster :v

https://sonycenter.sony.com.vn/san-pham/may-anh-sony-alpha/ong-kinh-e-mount/ong-kinh-e-mount-sel100f28gm
Lúc chiều đi Vivo gặp cái này mà ko để ý lắm. Ngay đoạn ông người Nhật phát biểu ấy. Lúc đó mình đang lên thang máy kế bên.
HEOGOLD
TÍCH CỰC
7 năm
Đang đinh mua X A3
linhatm
TÍCH CỰC
7 năm
những người dùng thử fuji đã thử hết rồi, giờ ra con này ế chắc luôn.
fine
TÍCH CỰC
7 năm
Nó được cho là dưới 20 triệu cho body không trước khi có giá chính thức. Fuji bắt đầu lên giá tại thị trường Việt Nam.
Khó bán rồi!
---
Thêm một dòng: Có thể hãng thông qua cửa hàng khuyến mãi này kia nọ, tính ra giá cuối cùng sẽ mềm hơn chút.
Cảm biến Xtrans, đi ra. Màu chết + hình bẹt không nổi khối.
Trong dòng mirrorless, nếu thích full frame thì chơi Sony (a7x), thích aps-c thì Fujifilm. Lý do đơn giản là lens system của Fuji cho aps-c chất lượng và đa dạng hơn Sony. Mấy bạn trên đây cứ than lens Fuji đắt nhưng mà thực ra nó "xắt ra miếng".
Zoom lens: bên Sony làm gì có ống 18-55 mm f/2.8-f/4 ($500 khi mua riêng hoặc $300 kèm theo máy) hay 16-55 mm f/2.8 ($900) ? Naive zoom lens khá nhất cho crop sensor của sony là Zeiss 16-70mm f/4 ($900) và Sony 18-105mm f/4 ($600). Cùng giá $900, lens Fuji ăn đứt Sony về độ nét lẫn độ mở khẩu tối đa (f/2.8 lớn hơn f/4 tới một khẩu, tức khả năng thu sáng gấp đôi).
Prime (fix) lens: Zeiss 24mm f/1.8 (giá $1000) có thể coi là chất nhất bên Sony trong khi Fuji có 23mm f/2 ($350) hay 23mm f/1.4 ($650). Nếu gộp luôn cả full frame lens thì số lượng lens của Sony đa dạng hơn Fuji nhưng full frame lens bao giờ cũng to (vì phải cover cho full frame sensor) và đắt hơn aps-c lens.
Lý do duy nhất mình không đụng tới máy của Fuji là vì con x-trans sensor. Lightroom vẫn chưa tối ưu khả năng xử lý ảnh raw từ x-trans. Capture one xử lý x-trans file tốt hơn nhưng thua lightroom về phân loại và lưu trữ ảnh. Trong tương lai nếu Fuji thay x-trans bằng bayer type sensor thì mình sẵn sàng tiễn combo a6k + zeiss 16-70mm để lấy body + 16-55 f/2.8 của fuji 😃.
Miyasaka
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Hiệp K bác ơi bác cập nhật lại đi. Như e nói lúc trước thì còn có lí do đắn đo fuji chứ giá bây giờ nó khác hẳn rồi. 18-55 giờ 13.5tr- 23f2: 10tr5- 23f1.4: 18tr, 16-55: 25t5 và quên nữa ngôi sao 60f2.4 từ 4tr lên 9tr giờ 11tr9. Vấn đề đắt ko nói mà tăng giá 1 cách vô lí, và cũng ko phải con fuji nào cùng giá cũng hơn sony. Đơn cử con xf60f2.4 và xf50f2 e nói thật là hiệu năng tệ hại so với con sel 50f1.8 cùi bắp emount. Chưa kể lens Sony ra đại lý thậm chí Sony Center thì chỉ còn 80% giá niêm yết. Em chán giải tán luôn xt20 với 23f1.4 chơi x100f, a6000 với 1 đống Cz batis các kiểu còn hơn. À em cũng như bác giờ chơi XA-3 giải khuây vui hơn xtrans . Có cảm tình fuji nhưng cũng chỉ ủng hộ x100 series với XA thôi chứ mấy con lens fuji...
@Miyasaka 18-55 giá 13.5 tr là bạn mua ống kính riêng. Chứ mua kèm thân thì khoảng 6.7 tr thôi bạn 😃. Còn prime thì mình thấy 23mm f/2 giá $350 là hợp lý. f/1.4 lấy nét chậm và không chính xác. 60mm f/2.4 thì bên sony có sigma 60mm f/2.8, sharp nhất trong đống e emount aps-c mà giá có $239 😃. Đang chơi a6k thì hốt zeiss 24mm f/1.8 đi bạn. Mình xài được một thời gian xong bán lại để lấy 16-70mm chụp đa dụng nhưng vẫn tiếc hùi hụi. 24 1.8 lấy nét bằng công nghệ sonnar chứ không phải plannar như dòng touit nên rất êm và nhanh. Chụp macro cũng rất đẹp. Mỗi tội là viền tím hơi nhiều khi mở khẩu lớn, nếu biết sửa trong lightroom thì không vấn đề gì.
Miyasaka
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Hiệp K Em chơi cả 2 hệ Sony-Fuji mà bác nên cũng buồn với giá mới lắm :v. Riêng hệ sony thì con đầu tiên e có là Cz24 mà :v. Sau đó 16-70, touit 32, cz 55, batis85. Giờ thay cz24 = batis 25 cũng dc lắm :v
@Miyasaka Batis là dành cho full frame mà nhỉ? Có lý do gì mà bạn bỏ sony/zeiss 24 để lấy batis ko?
Bán đc thời gian đầu tốt với giá tốt - giờ thì tăng giá khét lẹt :eek:
halongphile
ĐẠI BÀNG
7 năm
KLQ nhưng mà... Có những người quote cả bài gốc dài cả mét chỉ để comment 1 dòng chả liên quan gì... Biết nói sao nhỉ. Haiz...
webb
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hi bác. Bác nói rộng với hẹp thâm thuý quá nên e mới ý kiến rộng hẹp thôi chứ ko có gì đâu ạ.
Em ko so chất và sở thích dùng ống của hãng nào. Chỉ dựa vào giá và tính năng lens mang lại. Cụ thể là ois và wr hơn touit 50 ( hơn ở tính năng được trang bị, việc so màu chất này nọ lại là chuyện khác vì đây là đặc trưng của từng hãng, và tuỳ sở thích cá nhân).Việc bác ko dùng ko có nghĩa là nó vô ích, macro 1:1 dùng chụp life macro thì các tính năng này rất hữu dụng để chụp những sinh vật sống, af nhanh chống rung chống nước rất tiện.

Bác chơi tới touit macro thì bác cũng biết các thể loại chụp macro rồi. True macro, super, ultra.... Tuỳ mục đích chụp, ít không phải là không có nên bác nói làm màu ko hữu dụng vì bác ko chụp môi trường sv sống thôi. Còn stack cho extreme macro lại là một chuyện khác bác ạ. Chụp tĩnh và động, phóng đại to nhỏ, stack trăm tấm và one shot khác nhiều lắm. Bao giờ thì bác bê hết đống chụp extreame macro chỉ để chụp một con chim ruồi, mời dc nó còn khó huống hồ chụp haha. Chưa kể trang bị thước chân để chống rung trong một số trường hợp thì ois ko phải quá lợi sao bác.

Như bác nói nước ảnh chất màu quan trọng e hoàn toàn đồng ý nhưng nói những tính năng trang bị ko cần thiết thì bác cứ thử cầm một em mf macro chụp bướm bay đi. Chơi standard macro lens thôi nếu ko cứng tay cũng khó bắt dc trọn vẹn một e bướm vỗ cánh hay chim ruồi nét đứt tay ạ, out nhoè ít nhiều chứ chả chơi. Người ta vẫn nói af với macro ko quan trọng nhưng life macro, one shot mà af ko nhanh ko chống rung thì thua.

Hơn ở tính năng e đã nêu. Hơn ở chất ảnh thấu kính còn tuỳ cá nhân e xin miễn bàn và e có nói ở trên tuỳ sở thích. Còn chụp thể loại nào và tính năng cần thiết ko e cũng đã ý kiến. Em góp ý vì thấy bác hơi chủ quan quá. Vài lời góp ý cùng bác.
E đang xài con HTC M8 Dual Camera, mà chụp kém quá, hóng tinh tế cho 1 bài huớng dẫn chụp mobile hiệu quả
vn_mnm
ĐẠI BÀNG
7 năm
Touit 50mm mình toàn dùng để chụp chân dung mặt mẫu vì góc nhìn khá hẹp chứ rất ít khi macro. Ko biết trên tinh tế mọi ng có nhu cầu tìm hiểu về công năng của Touit 50mm ko ? Nếu có mình sẽ dành thời gian rảnh ra thử đi macro 1:1 vài tấm rồi viết review chơi.

Các bác có những lens Touit nào ? Hay thích khoe hàng thể hiện chỗ đứng cá nhân thì cứ up hình body fuji + lens hiện tại đang dùng thường xuyên lên mọi ng xem đi ;)
@vn_mnm Dạ, em không có nhu cầu chứng minh súng ống cho anh em như tấm hình bộ ba Touit bác up lên gần đây (và hình như đã gỡ xuống). Thứ 2 là em không xài body fuji vì không thích xử lý raw file của x-trans sensor bằng lightroom. Nếu bác là chuyên gia về Touit thì cứ làm mấy bài review, em nhiệt tình ủng hộ. Thân ái ;).
Chưa bao giờ đồng ý việc trả tiền cho 1 con máy crop >=1000 đồng ngoại trừ anh leica đẹp trai

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019