Fujifilm X-T1 và X-T10 đã chính thức ngưng sản xuất: Tạm biệt 2 mẫu máy ảnh rất thành công của Fuji

Fujifilm X-T1 và X-T10 đã chính thức ngưng sản xuất: Tạm biệt 2 mẫu máy ảnh rất thành công của Fuji

Tin tức, 17/7/17. Trả lời: 143, lượt xem: 23,314.

sGear sGear

Thảo luận trong 'Tin tức' bắt đầu bởi sGear, 17/7/17. Trả lời: 143, Xem: 23314.

Chia sẻ

1. Hdminh.1221

Hdminh.1221 Dự bị

Hi, anh có flick hay link FB cho em giao lưu và tham khảo lens 23f1.4 vs

2. Airblade14

Airblade14 Nam Air

quăng quật nói làm gì bác, e đem đi chụp mưa lâm râm suốt :D

3. Hdminh.1221

Hdminh.1221 Dự bị

Hi, anh có flick hay FB cho em giao lưu, hỏi về lens 23 f1.4 vs

4. mrpresident55

mrpresident55 Thành viên

Hàng fuji màu jpeg rất ngon, hơn Canon và Nikon thậm chí là Sony nữa, có điểm yếu cố hữu là lấy nét chậm, cầm ko chắc tay là toi (với dòng entry level). Thêm nữa giá lens cũng ko rẻ và phong phú lắm

5. chicken29986

chicken29986 Thành viên

Quăng quật bao gồm cả mưa ý chứ, 3 năm đầu mình mua nó là ở vùng 75% thời gian trong năm là mưa, vác đi chụp xà xã suốt mà ko sao:)

6. conb

conb Thành viên

Fuji không làm FF vì sợ hỏng thị phần crop và mất tính thẩm mỹ.
    Crop và FF khác nhau chủ yếu ở tiêu cự quy đổi và DOF, khẩu độ không ảnh hưởng.
    Tất nhiên quan trọng sau cùng là lens và kỹ thuật người chụp, nhưng không phải vì thế mà phủi bay cái vấn đề tất yêu Crop thua FF. Chủ yếu là hài lòng ở mức độ nào thôi.

7. latoan339

latoan339 Thành viên

e đang tính lên 90f2 cắm xt1 hợp hơn bác

8. nghia3d

nghia3d Thành viên

Lấy nét lowlight thế nào vậy đồng chí (điều kiện ánh sáng lờ đờ ở nhà hàng,bar pub)

9. vanphiet

vanphiet Thành viên

một thời D7000,rồi cũng xa1 lên xm1 rồi xe2 và bây giờ chốt hạ một con duy nhất X70.

10. curlybaby

curlybaby Thành viên

cho thông tin đi bác nếu muốn bán

11. huykhanh95hup

huykhanh95hup Thành viên

tùy nhu cầu mỗi người thôi, chứ như mình chỉ cần nước ảnh đẹp , làm bộ m43 10tr đã hài lòng lắm rồi , chứ bảo đang đi chơi mà xách theo dàn ff nặng 2 3 kg cồng kềnh thế thì chịu :D

12. maitienphuong

maitienphuong Thành viên

Em từng dùng 3 máy của Fuji rồi, cũng bán đi thêm tiền nâng cấp thôi.
    Ưu điểm thì mọi người cũng nói rồi em ko nhắc nữa. Thích nhất vụ chống nước, chụp mưa thoải mái, phải mua lens chống nước nha.

Nhưng có cái nhược điểm rất khó chịu là : cầm máy chụp ban đêm nản lòng lắm ( trừ khi chụp trắng đen ).
    Dòng mới thì mình chưa có cơ hội nhưng từ xt1 trở về trước chụp rất chậm. Độ trễ EVF nhiều.

Chụp phơi đêm là một ác mộng lấy nét sai tè le. Phơi 1 tấm 30s, rồi xử lý 30s kết quả out nét. Cái này bác nào ko tin cứ xách máy từ xpro1 trở về trước đi chụp thì biết.

Bác nào nói lens Fuji rẻ thì thửi xem lại, với kích thước cảm biến APSC mà giá lens trong cùng một tiêu cự xấp xỉ của cảm biến FF.

Ảnh Jpeg của Fuji quá đẹp, màu sắc đầy đặn, dải màu sâu, nhưng nó cũng là điểm yếu lớn vì khi muốn chỉnh màu bằng Lighroom hay PS, chỉnh rất khó vì dường như màu chết, kéo màu ko như ý muốn.

Theo cá nhân mình thì Fuji hợp cho người thích chụp ảnh nhưng ko dùng hậu kỳ.
    ACE nào có tranh luận thì nói chiện lịch sự nha, mình lớn hết rồi.

shensai_1, HgTrungromero thích nội dung này.
  13. cao1004

cao1004 Thành viên

Theo mình thấy giá lens so với các hãng khác là khá hợp lý.
    Tuy cảm biến APSC nhưng xét về build thì fuji hơn hẳn, lens các hãng khác đa phần là nhựa thậm chí L N của Canon/Nikon còn fuji full kim loại
    Thứ 2 lens Fuji tự tin chụp mở khẩu max. Lens giá rẻ của canon như 50 1.8 phải đóng cỡ 2.8 mới nét trong khi lens Fuji nét luôn ở khẩu lớn nhất => đây cũng là 1 điểm đáng tiền về chất lượng

maitienphuong thích nội dung này.
  14. conb

conb Thành viên

E không biết bác chụp ban đêm cái gì, cơ mà e chụp ảnh với fuji ban đêm khá dễ chịu, ban đêm e chuyển qua MF để focus peaking chụp khá ổn.
    Độ chậm và trễ evf e nghĩ chỉ ở con XE1 thôi chứ bác nhỉ, từ XE2 nó có tắt live view của máy, tốc độ evf trở lại bình thường chứ không theo tốc của máy nữa.
    Phơi đêm bác tắt noise redution đi là tốc độ phơi nhanh thôi, e thích fuji ở chỗ gắn ND hay phơi sao vẫn cứ ngon lành, không như DSLR :d.
    Gửi bác vài tấm ảnh đêm, còn lại e đều đồng ý với bác.
    IMG_0773.JPG IMG_0772.JPG IMG_0774.JPG

nguyenfenice thích nội dung này.
  15. Jedi Knight

Jedi Knight Thành viên

Công nhận jpeg Fuji lên ngon tới mức chụp raw muốn kéo như jpeg rất khó, 90% mình dùng jpeg còn tìnhhuống ánh sáng phức tạp mới qua raw để chỉnh. Chuyên từ A6000 qua XT-20 đánh giá A6000 lấy nét low light chán hơn, hunting hơn. Còn chuyện chụp MRL lấy nét xong ra hình out nét đó là bệnh chung của MRL, tới 2017 đã cải thiện nhiều lắm nhưng vẫn còn.

16. theoriginalstuffs

theoriginalstuffs Thành viên

Chưa mua nổi con T1 mà giờ nó ngưng sản xuất rồi!
    Thôi dẹp!

17. bạn nhật

bạn nhật Thành viên

canon đã ra 50 1.8 stm mới ra giá chỉ 2 củ 5 tự tin khẩu 1.8 bao nét, bác thích thì so sánh giá fuji 50f2 10 tr với nó xem p/p hơi bị ổn :)

18. nguyenfenice

nguyenfenice Thành viên

Hình bác chụp bao đẹp nhỉ. Phơi đêm nhìn chất quá, e cũng phơi mà ko nét dc như bác. Bác có hậu kỳ ko, và dùng len j thế ạ, mà phơi sao thì chắc bác phải lên chỗ nào ít ô nhiễm ánh sáng phải ko ạ. Mong bác chia sẻ, e muốn học hỏi chút thôi ạ Hehe:)

#78 17/7/17
    Sửa lần cuối: 17/7/17
  19. nguyenfenice

nguyenfenice Thành viên

E đang tự học LR đó bác:)

JJP thích nội dung này.
  20. nguyenfenice

nguyenfenice Thành viên

Cám ơn bác góp ý, xin lỗi nếu bác cảm thấy bị spam. Mấy tấm hình đó vẫn có sạn đấy bác, e ko có tấm nào hoàn hảo hết, nên up để bik đâu dc có bác nào cao thủ góp ý giúp e sửa sai vs nâng cấp kiến thức chụp ảnh thui ạ. Dĩ nhiên là e dùng fj, mà cũng có máy khác đâu mà dùng Hâh:)

HgTrung thích nội dung này.

Chia sẻ

Đang tải...
Đang tải...