Fujifilm X-T1 và X-T10 đã chính thức ngưng sản xuất: Tạm biệt 2 mẫu máy ảnh rất thành công của Fuji

sGear
17/7/2017 2:45Phản hồi: 150
150 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mấy bác cứ kêu Lens Fuji đắt quá, quả thực prime 23, 35, 50 f2 toàn giá 10t, nhưng nó đáng 10t các bác ạ. Cứ lấy con 50 f1.8 của Canon, Nikon giá rẻ ra so với 50 f2 Fuji là thấy. Nội con lens kit bèo nhất của Fuji 16-50 cũng khá hơn hẳn lens kit 18-55 của Canon/Nikon.

Nói chung cứ chơi đi rồi biết! Chưa chơi đừng KL!
caohuynhnhan
ĐẠI BÀNG
7 năm
Các bác đã nói vậy thì thôi em xin rút lui ạ.
Hàng fuji màu jpeg rất ngon, hơn Canon và Nikon thậm chí là Sony nữa, có điểm yếu cố hữu là lấy nét chậm, cầm ko chắc tay là toi (với dòng entry level). Thêm nữa giá lens cũng ko rẻ và phong phú lắm
Phiết CN
TÍCH CỰC
7 năm
một thời D7000,rồi cũng xa1 lên xm1 rồi xe2 và bây giờ chốt hạ một con duy nhất X70.
Em từng dùng 3 máy của Fuji rồi, cũng bán đi thêm tiền nâng cấp thôi.
Ưu điểm thì mọi người cũng nói rồi em ko nhắc nữa. Thích nhất vụ chống nước, chụp mưa thoải mái, phải mua lens chống nước nha.

Nhưng có cái nhược điểm rất khó chịu là : cầm máy chụp ban đêm nản lòng lắm ( trừ khi chụp trắng đen ).
Dòng mới thì mình chưa có cơ hội nhưng từ xt1 trở về trước chụp rất chậm. Độ trễ EVF nhiều.

Chụp phơi đêm là một ác mộng lấy nét sai tè le. Phơi 1 tấm 30s, rồi xử lý 30s kết quả out nét. Cái này bác nào ko tin cứ xách máy từ xpro1 trở về trước đi chụp thì biết.

Bác nào nói lens Fuji rẻ thì thửi xem lại, với kích thước cảm biến APSC mà giá lens trong cùng một tiêu cự xấp xỉ của cảm biến FF.

Ảnh Jpeg của Fuji quá đẹp, màu sắc đầy đặn, dải màu sâu, nhưng nó cũng là điểm yếu lớn vì khi muốn chỉnh màu bằng Lighroom hay PS, chỉnh rất khó vì dường như màu chết, kéo màu ko như ý muốn.

Theo cá nhân mình thì Fuji hợp cho người thích chụp ảnh nhưng ko dùng hậu kỳ.
ACE nào có tranh luận thì nói chiện lịch sự nha, mình lớn hết rồi.
Hdminh.1221
ĐẠI BÀNG
7 năm
@conb
conb
TÍCH CỰC
7 năm
@nguyenfenice E phơi đêm ở gò công, và 1 địa điểm ở đập xả nước tp Bà Rịa-Long Hải ợ. Chỗ này thì e không nhớ tại chụp khá lâu rồi. E có hậu kỳ lại cân bằng trắng và giảm noise. Lens e dùng là samyang 12f2.
@conb Em dùng xt-10 bác ạ !
@conb Hình em chụp đêm, chật vật mới đc vài tấm:
Chưa mua nổi con T1 mà giờ nó ngưng sản xuất rồi!
Thôi dẹp!
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
7 năm
tạo ảnh là răng bác ? nếu hỏi thế thì có cả đống đk để khác, và cả đống điều kiện để giống. Nếu hỏi đầy đủ phải như vầy.
*** Trong so sánh này ko nói về Dof, chất lượng lens phải ngang nhau, độ méo của lens giả sử như nhau (cái này là do lens) Độ chi tiết FF và Crop ko phải bàn tới (cái này do body)
Th1: Với A khoảng cách, thì 35 hay 23 đều như nhau (kể cả crop hay FF)
Chứng minh bằng cách: mua 1 con ultra wide 10mm (chất lượng quang học bằng 2 con kia) cắm vô FF đứng với A khoảng cách chụp 1 tấm. Xong, cứ crop tấm 10mm và 23mm bằng tấm 35 ... kết quả y như nhau cả. (cứ crop tấm rộng nhất bằng tấm hẹp nhất) Trong TH này bất kể lens gì, hệ máy gì đều giống khi hình cho ra, chỉ là 10mm thì nó thấy đc nhiều thứ hơn con 35mm (Và tất nhiên cũng có cách để chứng minh kể cả con 100mm trong TH này y như con 10mm)
caohuynhnhan
ĐẠI BÀNG
7 năm
@-[L]C[K]- thế bác biết hiệu ứng của lens tele, và hiệu ứng lens wide không.
Nếu bác nói lấy ảnh của con 10mm ra crop lại cho góc nhìn tương tự hình từ con 35mm (cùng đứng tại 1 vị trí mà chụp) mà giống nhau thì bác giúp em lấy con zoom ra test xem sao nhé (tést ở tiêu cự ngắn nhất và dài nhất).
Ở đây, em không so sánh, độ chi tiết, độ méo hình, độ sâu ảnh.

và mời bác xem bài này nếu có thời gian rảnh 😃
http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=765

DSLR 1.x crop factor vs. Full frame : Effect and reality

Tranh luận với các bác ở bên kia em cũng thấy là vòng vèo khó hiểu . Nên mở topic mới viết lại cho nó có hệ thống một chút, để rộng đường dư luận và mời các bác tiếp tục tham gia cho đỡ bị phân tán. Để tập trung vào vấn đề thảo luận, em sẽ...
vnphoto.net
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
7 năm
@caohuynhnhan Bài đó dài quá, mà nó lại mở đầu bằng câu hỏi. Thôi vô trọng tâm câu hỏi của bác.
- Hiệu ứng bác nói liệu đó là "gần to xa nhỏ". Cái hiệu ứng đó xảy ra chỉ khi ta chụp cùng headshot nhưng bằng 2 lens khác nhau. Tức khi xài 10mm sẽ đi lại gần so với 100mm, còn nếu ko lại gần thì hóa ra chả khác gì nhau. Cái chính của hiệu ứng tiêu cự nằm ở "khoảng cách", khi khoảng cách quá gần cần phải có 1 lens có độ rộng phù hợp để thấy đc hiệu ứng đó.
- Còn việc dùng lens zoom thì bác thử chưa mà hỏi lại minh 😃 bác thử chụp một vật trên chây máy với 2 tiêu cự 24 và 105. Xong crop tấm 24 xem có khác gì ko 😃
caohuynhnhan
ĐẠI BÀNG
7 năm
@-[L]C[K]-
bác đã cố gắn phủ nhận (hoặc tìm cách phủ nhận) cái hiệu ứng ống kính thì em chịu, mình kết thúc ở đây nhé. Chúc bác ngủ ngon!!!!
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
7 năm
@caohuynhnhan mình đã vô đúng ngay câu hỏi của bác còn gì 😃

1 con 23 trên crop fuji ghẻ khẩu 1.4 và 1 con 35 khẩu 2 trên FF sony đỉnh cao,

nhìn giống nhau 96,69 %.

Chỉ có điều, lens crop muốn có được hiệu ứng DOF như FF phải có khẩu phải lớn hơn 1 khẩu.

Nói 23 = 35 cũng đếch đúng vì khác nhau cơ bản là từ con số tiêu cự rồi, đã vậy tiêu cự ngắn chụp còn đẩy phông ra xa hơn tiêu cự dài, hiệu ứng DOF mang lại cùng khẩu có giống nhau đâu? Sao kêu 2 tiêu cự này bằng nhau được, kêu = là = về mặt gì, kí hiệu toán học hay cái gì ai biết?

Ngta trước giờ quen gọi hiệu ứng tiêu cự tương đương là hợp lý rồi vì 23 crop cho góc y chang 35 trên ff, mấy ông cứ thích chiến tranh ngôn ngữ?????

Ngoài ra mấy ông mê xóa phông với tiêu cự 35 thì tìm đâu lens 23 trên crop cho khẩu 1.4 như 35 trên FF, chờ ra 23 f0.95?

Nên crop mãi mãi chỉ là là crop thôi. Đến bọn FF còn là thứ crop ghẻ cho medium format thì crop của FF cũng thế thôi.

Quan trọng là hệ máy nào phù hợp với mong muốn của ai, mỗi người khác nhau 😃
Có vài bác nói len của Fj đắt chứ k0 hề rẻ, tuy nhiên e có 1 vài so sánh để nói rằng quan điểm len fj đắt là k0 chính xác. So sánh của e dựa trên chất lượng quang học và giá, 2 yếu tố chính làm nên 1 len có giá trị

Trc hết là so sánh giữa len crop fj và len FF

Lấy ví dụ giữa 2 len cao cấp XF 16-55 ($1,199) và GM 24-70 ($2,198), chất lượng quang học như nhau (có review rõ ràng ở các post trên). E lấy so sánh này vì nh bác dùng body crop mà cắm len FF vì nghĩ chất lượng IQ cao hơn. Đây là 1 sai lầm chả khác j ném $$$ qua cửa sổ, cảm biến crop k0 tận dụng dc hết sức mạnh của len FF. 1 giải pháp hay nhất cho ai còn tơ vương vs ff thì nên lên đời body crop cho xứng vs giá trị len.

Đọc đến đây thì nh bác sẽ bảo so giữa len crop vs FF là khập khiễng, FF đương nhiên đắt hơn, do đó e so tiếp giá giữa Fj và len crop Cz cho hệ máy Sony crop/Fuji crop.

Xf 14 ($899) Cz touit 12 ($999), chất lượng quang học Cz k0 hề hơn Fj, thậm chí là thua nét mà giá đắt hơn.

Xf 35 1.4 ($599) Xf 35 2.0 ($399) vs Cz touit 32 ($720), chất lượng quang học CZ lần này cũng k0 hơn Fj

Xf 60 2.4 Maxro ($649) vs Cz Touit 50 Macro ($999), lần này thì Fj hơi ngớ ngẩn khi đưa ra 1 giá khá cao cho 1 len khó lấy nét thuộc loại huyền thoại như xf 60 và macro chỉ vào hạng 1:2 chứ k0 phải 1:1 như touit 50 dù build của xf 60 thuộc hàng cao cấp hơn cz.

Bỏ qua Macro là thất bại của Fj thì Xf 60 có thể thay bằng Xf 56 ($999) vs Cz Touit 50 Macro ($999). Ở phương diện chụp chân dung, bokeh, độ nét thì Cz 50 thua toàn tập Xf 56.

Tất cả các len fj đa phần đều nét ở max khẩu, cho khẩu cao hơn vs len cùng dòng.

Trên thực tế bộ 3 len Cz Touit là thất bại của Zeiss, k0 cạnh tranh dc vs hệ thống len Fj do 2 yếu tố: giá cả và chất lượng quang học. K0 phaỉ cái j Cz làm cũng là huyền thoại cũng tốt, ngoài thành công của Milvus, Batis thì Cz Touit k0 xứng dc mang danh Cz vì còn quá nh khiếm khuyết và giá cao. Ngay cả phiên bản Touit làm cho hệ máy Sony crop cũng thất bại tương tự, và chính Zeiss cũng tuyên bố là k0 ra thêm len nào cho hệ máy Fj vì doanh số quá kém của dòng len này.

Cá nhân e thấy ng Vn còn định kiến nh vs những thương hiệu nghe lạ, nghe tên Fujinon, vs cái giá đó thì cảm thấy k0 xứng, còn nếu Cz cũng giá đó thì lại nói đúng chất lượng.

Tất cả những j e nói ra đã có reviews hẳn hoi, các bác có thể gg search để bik thêm chi tiết. Riêng e đã dùng qua nh len Fj thấy chất lượng rất ổn trong tầm giá. Trong khi dùng Sony thì phải GM hay Zeiss vs giá đội lên kha khá.

Còn chất lượng của kit thì khỏi bàn, kit 18-55, hay 16-50 của Fj hơn hẳn các kit của Ni-Ca-So (tính luôn cả kit FF) Và vs giá dc xem như cao cho kit, vd như 18-55 ($699), tuy nhiên nếu kèm body thì kit này khoảng ($399) cho 1 len vs chất lượng quang học rất tốt, body build khoẻ, 2/3 là kim loại, hơn hẳn kit Ni-Ca-So, chỉ cắm vào len cho có mà thui😃
@conb E quên nhắc bác là giá e nêu ra là giá chính hãng, chứ bản thân e k0 mua vs giá này, có những discount, coupon dành cho sv và dân chụp ảnh, ví dụ như xf 14 giá 599 usd so vs cz touit giá 879 usd thì bác chọn cái nào, IQ thì xf 14 nhỉnh hơn rùi đó. Chưa tính GM 24-70 giá 2k1 thì discount còn 1k9, thậm chí là dưới nữa, xf 56 của e mua vs giá có 700 usd, còn xf 16-55 giá còn 899 usd ah. Len fj discount ngon và nh nhất nên nghèo nghèo cỡ e cứ fj mà táng, giá dưới 1k mà chất lượng ảnh ngang vs các len 1k7, đảm bảo bác nhìn cũng chả phân biệt dc chụp bằng len nào, nên cuối cùng, e lên 2 đời fj dù thích ff nhưng vs những len ngon thì kham k0 nổi😃
@conb con 56 1.2 trên fuji phải so chất lượng ảnh với 85 1.2 L mới đúng bác ạ. lens fuji chỉ thua về khoảng xoá phông thôi. chứ chất lượng ảnh ở max khẩu thì kg phải bàn.
conb
TÍCH CỰC
7 năm
@mouse_gaga E đang nói về khoản xoá phông, và max khẩu của 2 lens 85f1.8 của Ca và Ni đều rất tuyệt bác ạ.
@conb thì con 56 của fuji quy đổi thông số chỉ tương đương vs 85 1.8 trên FF thôi. nhưng chất lượng quang học fuji nó cao hơn bác ơi.
caohuynhnhan
ĐẠI BÀNG
7 năm
@bạn nhật
Thứ nhất, các post của tôi không hề nhắc đến vấn đề xoá phông.
Thứ hai, nếu bạn không phân biệt được sự khác nhau giữa các tiêu cự thì, bạn test thử ở khung cảnh có background xa hơn, và tỉ lệ tiêu cự lớn hơn ví dụ 18mm vs 55mm hoặc bỏ 5 giấy cuộc đời xem cái gì này nhé https://9gag.com/gag/aDoZyQZ/how-different-camera-lenses-affect-portraits
Buổi sáng vui vẻ 😃
@caohuynhnhan ÔI đưa cái hình chứng minh vậy rồi mà, cầm crop với ff cùng 1 kc tới chủ thể, gắn lens 23 trên crop hiệu ứng tiêu cự đếch khác gì 35 trên FF cả. Cái hình kia hiệu ứng thay đổi do nó dùng có 1 máy, cùng 1 khung hình rồi thay đổi tiêu cự sẽ cho hiệu ứng khác nhau.

Ở đây đang nói về việc gắn lens trên crop mang lại hiệu ứng như FF. Còn ông gắn lens 23 và 35 trên cùng 1 kích thước cảm biến thì chắc chắn hiệu ứng sẽ khác nhau
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
7 năm
Bỏ cái dof ra đi bác, cái đó quá dễ hiểu và chẳng có gì để nói.
- Tiêu cự bằng nhau ở đây là nói đến góc nhìn đấy. như 23 crop sẽ có góc nhìn tương đương 35 FF. Còn cái chữ "tiêu cự" nó chỉ là một cái thông số khoảng cách, chả có ý nghĩa gì khi chưa chuyển nó sang cái góc nhìn. Bởi vì từ trước đến giờ ng ta dùng FF nên khi nói 35mm là ng khác hình dung đc cái góc nhìn nó như thế nào rồi, sau này đẻ ra crop, nếu ko thống nhất từ đầu rằng 23crop = 35ff ... vậy mấy ng mua crop dựa vào đâu để ước lượng ra góc nhìn ???

Bác bị rập khuôn quá. Sự thật của cái hình đó nó giải thích "tiêu cự khác nhau khi chụp headshot sẽ có những hiệu ứng khác nhau". Bác biết là mỗi tiêu cự đó thằng chụp đều phải thay đổi khoảng cách từ nó đến cái đầu thằng đó ko. Cái chính gây nên hiệu ứng tiêu cự là "gần to xa nhỏ" tức càng gần (bất cứ cái gì) thì hiệu ứng đó càng mạnh. Mà muốn gần to xa nhỏ càng mạnh thì phụ thuộc vào "khoảng cách" cái chính là khoản cách - khoảng cách - khoảng cách, cái "khoảng cách" thần thánh này mà giống nhau thì ko có cảm biến hay tiêu cự gì nào cho ra hình khác nhau cả. Cái gif 5s đó ko đùa đc đâu ;)
Nói chung khi đã thích là sẽ mua, bất chấp 🆒 chứ còn so ra chi li thì....

_ Lens fuji quá đắt đỏ so với mặt bằng chung (hồi đó còn trợ giá thì ok nó rẻ). Tốt thì có tốt, ko ai phủ nhận.

_ Vùng sáng từ jpeg xử lý hơi kém, nhìn lóa khó chịu.

_ Crop là crop, đừng ráng vác đi so FF. Ví dụ 23mm mãi là 23mm, Dof khác nhau + méo xẹo khi so với 35mm FF, ngoài cái góc nhìn

Cuối cùng: màu đẹp, đặc trưng rất đáng để chơi 😁

:mad:**NOTE: KHÔNG SPAM HÌNH NỮA**:mad:
@Mỹ Mỹ Fotography Bác chịu khó đọc bài điii... ;)
Đọc thêm những cm trên Bác sẽ hĩu. ;)
Vui lòng đừng đi quá xa với cái Chủ Đề X-T1 và X-T10 2 mẫu máy ảnh đã ngưng sx.
Và đây vẫn là chủ đề về X-T1 và X-T10, 2 mẫu máy ảnh thành công nhất của Fuji.

Và thêm 1 cái nữa là ko ai ráng vác đi so FF gì cả.
Chỉ có điều có vài Bác trên. Lôi FF vô so sánh trước. Gì mà Lens ghẻ, gì cảm biến Crop vẫn là Crop. FF mãi là FF. Gì ngộ dậy trời... o_Oo_Oo_O
Cho nên, Bài viết mới bị đẩy đi quá xa như dậy. Là do có 1 số mem cm quá lạc đề đi thôi.

Ở đây xin nói lần nữa. người dùng Fuji họ đã có chính kiến của họ. họ cảm nhận dc cái họ cần là gì. Ko phải họ ko có tiền để mua FF thần thánh, mà phải dùng Lens ghẻ Fuji đâu. Chẳng qua là họ ko thích thôi. :rolleyes::rolleyes:
Ngưng mẫu này thì sẽ ra mẫu khác, kế thừa ưu điểm và phát huy cái mới mà.
natken
ĐẠI BÀNG
7 năm
Fuji xt1 mà chụp cảnh không thì cũng hơi uổng. Fuji xt1 là một máy khá tốt để chụp chân dung. AF của nó có thể không phải nhanh nhất nhưng bắn phát nào báo trúng là trúng ngon lành, không bị tình trạng báo nét rồi mà zoom hình lại sai nét. JPG lại rất tốt, từ khi xài fuji thì mình không cần phải xài file raw nữa, tiết kiệm bộ nhớ.

@natken Chính xác.
MRL có cái hay của Họ. Ko báo nét fhì thôi. Chứ báo nét là nét căng...
@natken vẫn còn mấy ông bảo mrl lấy nét thì nhanh, nhiều điểm lấy nét nhưng chưa chắc chính xác bằng dslr =)))))
natken
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình thấy mọi người cứ tranh luận về AF mãi mà quanh đi quẩn lại cũng chụp chân dung, cỏ cây hoa lá thì cần AF thần thánh làm gì, cứ AF chính xác đã rồi tính sau.
Có bộ xt10 fullbox và lens quay tay đây. Ai quan tâm alo em nha. Body 9,7tr len và ngàm 1,7tr. 0937953334
@Doan Hung 214 04A91512-4EF7-4907-91D9-2C9F7A90C7A0.jpeg

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019