G12 - em chụp chế độ M nhưng chỉ chụp được ngoài sáng thôi, cứ quay vào tối chụp là đen ngòm.

huhubi
10/5/2012 7:57Phản hồi: 29
Các bác thông thái ơi cho em hỏi chút ạ, em chụp bằng con G12 chế độ M nhưng chỉ chụp được ngoài sáng thôi, tức là cứ giơ máy ra ngoài cửa chụp thì lên hình, còn cứ quay vào nhà tối chụp preview lên đen ngòm ạ, không hiểu chỉnh ở đâu ạ? Em mới tập tành thôi nên chỉnh lung tung mà không thấy ra, xin các bác chỉ giáo giúp ạ. Thanks các bác quan tâm ạ.
29 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bạn đặt tốc độ chụp về khoảng từ 1/20 đến khoảng 1/100 xem có được không nhé. Nếu chưa được có thể giảm nữa, con số này hiển thị trên màn hình
Bạn post 1 tấm hình gốc bị lỗi để mình xem thử.
Bạn để các chế độ khác chụp thì sao?
chế độ AV không chỉnh được tốc độ chi chỉnh được khẩu độ và bù sáng
-------- TV -------------------- khẩu độ -------------- tốc độ ---------------
--------- P --------------------- khẩu độ và tốc độ chi chỉnh được bù sang
Các chế độ mặc cảnh của máy chỉ chỉnh được bù sáng.
Bạn cứ ngâm cứu dần dần bít ngay thui, mê chụp ảnh thì đừng nóng vội bạn ạ và cũng không lo mình chụp không đẹp.......
@ky-linh theo kinh nghiệm của các bác chụp nhiều thì khi nào thì để chế độ AV, TV, P hay M là đẹp ạ ? Đọc lý thuyết em em đọc rồi nhưng mà nghe như vịt nghe sấm ấy ạ, cầm máy để mấy chế độ thấy cũng chưa rút ra được cái gì. Thành ra cứ khi nào muốn chớp nhanh là cứ để auto cho đỡ lúng túng 😔
@huhubi Đúng AV là chế độ ưu tiên độ sáng, TV là chế độ ưu tiên tốc độ chụp, M là chế độ do người chụp chọn cả tốc độ và độ sáng. Cuối cùng là khi sử dụng hết các chế độ TV, AV, P, SCN mà ảnh chưa được như ý của mình thì su dụng che độ M. Nếu viết tỷ mỷ thì nhìu lém ko vít nổi đâu. Trên tinh tế. VNphoto, photoking, số hoá... có nhìu bài vít về những nội dung trên, bạn chịu khó đọc, nếu bác ở Hà lội bác còn nhìu điều kiện hơn em nhìu, em vừa giở tài liệu vừa chụp ko được ọp thực tế như ở Hà lộ đâu.......Ha noi cos nhiu hoi vui va thuc te lam...................!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
@huhubi Chế độ chụp đẹp nhất là chế độ bạn quen dùng nhất và kiểm soát nó tốt nhất trong trường hợp cần chụp. Như vậy bạn phải hiểu nó, quen thuộc với nó. Chế độ nào là ... tùy bạn. Cứ thực hành rồi sẽ biết. Người ta chế tạo ra nhiều mode khác nhau để mỗi người dùng có thể có được cái mình thấy phù hợp nhất; cũng đồng nghĩa với việc không có công thức chung trong việc lựa chọn này.
chụp tối:
IMG_2033.JPG IMG_2034.JPG
em làm theo bác kylinh và đặt thêm flash forced thì chụp được rồi ạ, đúng là mày mò có hơn ạ. cám ơn các bác đã giúp đỡ. em mới tập chụp và chưa có điều kiện ra ngoài nhiều nên chưa có kinh nghiệm. Trước hết tìm hiểu con máy thế nào đã để chụp loanh quanh cho nhóc nhà em đã ạ. Hy vọng sẽ được học hỏi các bác nhiều và có sản phẩm để trưng cầu ý kiến các bác ạ.

Tiện thể các bác cho em hỏi con G12 này có chụp được bức ảnh chân dung mà font đằng sau mờ đi không ạ, chỉ khi em chụp macro với hậu cảnh ở xa mới lấy nết được chủ thể và đằng sau bị xóa mờ thôi ạ. (chủ yếu em mới chụp auto để tập lấy bố cục thôi ạ)
@huhubi
Bạn post ảnh cho mọi người ném đi, với G12 chụp được chân dung xoá phông nhưng chỉ chụp được 1/2 đối tượng thui. Đứng cách đối tượng 3m zoom gần lại bắn cho chính xác......
sonnvh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Góp vui vài tấm chụp với G12

Em chụp thử tấm này với mục đích xóa phông các bác xem giúp e ạ.
@huhubi bác này chụp đẹp ghe thế mà cứ đưa mềnh đi tàu bay giấy......
mà muốn up trực tiếp lên trang này thì làm thế nào ạ?
chọn dinh kèm file sau đó chọn hình và open full image hay thumbnails.....
Thiếu sáng thì giảm tốc đi hoặc tăng iso lên, cần thiết thì sử dụng thêm flash
cảm ơn bác động viên 😃, em cũng chỉ để auto thôi bác ạ, chứ chưa biết chỉnh chiếc thế nào, con ngu lắm bác ạ, mong bác chỉ giáo dài dài.
@huhubi Chụp macro thì xóa phông dễ dàng thôi...
Hình của bạn cũng đẹp đó.
cho em hỏi với bức ảnh chụp thế này, hoạt động của trẻ con, chụp trong nhà ánh sáng đèn huỳnh quang, thì nên để chế độ nào thì chụp đẹp nhất ạ mà em không muốn dùng flash.
@huhubi SCN - Children & Pets
@huhubi Có 2 lựa chọn
1. Nên dùng flash rời kích qua sóng để chủ động nguồn sáng và chi tiết, tốc độ chụp.

2. có thể chọn bất kỳ chế độ P/Tv/Av/M nào đó mà bạn quen dùng. tuy nhiên phải chỉnh WB sao cho màu sắc đúng nhất. cụ thể là chọn chế độ Custom. Sau đó cứ chụp. Bạn tham khảo thêm bài viết về chỉnh chế độ cân bằng trắng WB nhé
@huhubi AV + plash......
@ky-linh AV + flash trong điều kiện thiếu sáng là 1 quyết định rất dở. Đơn giản là bạn kg thể kiểm soát được tốc độ chụp để tránh run máy và ghi nhận được ánh sáng xung quanh tốt được. Khi dùng flash, nên tập làm quen với Tv và M.
vâng trước em cũng thử để SCN - Children & Pets nhưng so với các chế độ khác cũng không khá hơn ạ, em thấy hình vẫn bị rung và ánh sáng hình như chưa chuẩn.
@huhubi Rung là do bạn bị rung tay. Còn bạn muốn tùy chỉnh ánh sáng mà không bật flash thì chuyển qua chụp ở chế độ M.
Mấy ảnh chùa Khmer là ở Thành Phố Trà Vinh đúng không?
sonnvh
ĐẠI BÀNG
12 năm
@phuocnhantvu đúng rồi đó bạn
Chùa Lưỡng Xuyên hay chùa ông Mẹt gì á, em quên tên rồi. Lúc trước em đi học ở Trà Vinh, giờ đi làm ở Cần Thơ rồi, cũng đam mê nhiếp ảnh lắm mà mỗi có cái tội là hong có máy chụp hình. Khổ khổ!
em chụp bằng con canon A650is chụp thế này được không bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019