Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Galaxy Note FE có xứng đáng với giá 14 triệu hay không?

sonlazio
18/12/2017 14:14Phản hồi: 244
Galaxy Note FE có xứng đáng với giá 14 triệu hay không?
Mức giá 14 triệu cho một chiếc điện thoại đã ra mắt được một năm là mức giá mắc, bất kể chiếc điện thoại này có thuộc phân khúc cao cấp hay không. Thế nhưng sau khi trải nghiệm Note FE, và nhìn lại những thay đổi, đặc biệt là về giá mà Samsung làm trên Note 8 thì rõ ràng Note FE không phải là không có cơ hội, nhất là khi những trải nghiệm mà nó mang lại vẫn rất đáng giá sau một năm.

Trước khi bắt đầu, cũng cần phải nói rõ lại một điều là Note FE không phải là Galaxy Note 7. Nó không phải là Note 7 cũ được sửa chữa hay thay pin; mà là một chiếc máy mới hoàn toàn, được chế tạo từ những linh kiện chưa từng được sử dụng lần nào.

Lưu ý: toàn bộ điểm số ở dưới là cảm nhận cá nhân của mình, mình đang sở hữu Note 8 và dùng Note FE để đánh giá khoảng 1 tuần.

Thiết kế:

Rõ ràng Note 8 là một chiếc máy đẹp, nhưng thiết kế của nó hẳn sẽ làm nhiều bạn nam cảm thấy hơi buồn. Samsung đã chọn màn hình vô cực, chọn tỉ lệ 18.5:9 làm điểm nhấn nên với các bạn nam thì vẻ ngoài nam tính của Note FE lại ấn tượng hơn hẳn. So với thiết kế của Note 8 hay các điện thoại viền mỏng năm nay, Note FE nhìn hơi cũ một chút nhưng cá nhân mình vẫn cảm thấy đây là một sản phẩm đẹp, có chất lượng hoàn thiện tốt và không thua kém so với những chiếc máy của năm nay.

Không chỉ nam tính hơn, Note FE còn ngắn hơn đáng kể. Đúng là trong số tất cả các smartphone của Samsung, Note FE xứng đáng là chiếc máy đẹp nhất, đặc biệt là phiên bản màu xanh bán ở Việt Nam.

Như vậy, chỉ riêng phần thiết kế thì Note FE không thua kém, thậm chí còn nhỉnh hơn Note 8 ở một số tiêu chí. Tuy vậy, thiết kế là điểm gây tranh cãi rất nhiều nên mình tạm cho điểm Note FE nhỉnh hơn một xíu, chỉ một xíu thôi: 1 cho FE và 0.9 cho Note 8.

Màn hình:

Cá nhân mình đánh giá cao màn hình Note 8 hơn Note FE nhiều. Dựa trên Note 7 nên màn hình Note FE vẫn tương tự như vậy, không được cân chỉnh theo hướng thực và chính xác hơn như Note 8. Hơn thế nữa thì màn hình 18:9 đang là xu thế, nên có một chút điểm cộng nhỏ cho Note 8 ở phần này. Nếu như Note 8 1 điểm thì Note FE chỉ được 0.8 điểm mà thôi.

Hiệu năng:

Quảng cáo

Samsung Galaxy Note FE sử dụng Exynos 8890 trong khi Note 8 là 8895, nghe thì có vẻ không khác biệt nhiều. Trên thực tế thì đúng là vậy:p hiệu năng của hai máy chỉ chênh khoảng 10-20%, tức rất ít sau một đời máy. Tuy vậy thì Note FE thua ở hai điểm: RAM chỉ 4GB so với 6GB và nhất là 8890 chế tạo trên tiến trình 14nm, 8895 là 10nm, tiết kiệm pin hơn và ít nóng hơn. Như vậy với phần này thì FE đạt 0.8 điểm và Note 8 là 1 điểm.

Về pin thì kết quả bọn mình thử cho thấy Note 8 và Note FE là tương tự nhau, các bạn có thể tham khảo thêm tại đây.

Camera:

Đây là phần chênh lệch lớn nhất giữa 2 máy. Galaxy Note FE vẫn là một chiếc máy có khả năng chụp tốt, ở mức rất ổn. Hiệu năng chụp đêm hay lấy nét của nó vẫn thuộc loại top trong thế giới Android, nhưng rõ ràng là Note FE vẫn chưa thể so sánh với Note 8. Không chỉ thua về phần cứng (tích hợp ống kính tele) mà Note FE còn thua cả về phần mềm. Samsung đã tinh chỉnh thuật toán, cách xử lý ảnh của Note 8 theo hướng thực tế, "ít ảo" hơn rất nhiều. Chỉ riêng điểm này thì mình đã đánh giá Note 8 cao hơn rất nhiều: 1 so với 0.7 điểm.

tinhte_samsung_galaxy_note_fe_8.jpg 20171210_134455.jpg 20171210_172638.jpg 20171210_192810.jpg 20171210_193102.jpg 20171210_193424.jpg 20171210_193655.jpg Một số hình ảnh từ camera Galaxy Note FE

Giá:

Quảng cáo

Galaxy Note 8 có giá 22.49 triệu đồng, cao hơn 8.5 triệu so với Note FE, đó là chưa kể đến việc Note FE được tặng bao bảo vệ xịn trị giá khoảng 1 triệu đồng trong hộp máy, nâng khoảng cách giữa 2 máy lên gần 10 triệu. Nếu tính tổng từ đầu đến giờ thì Note 8 được 3.9 điểm trong khi Note FE là 3.3 điểm. Khoảng cách chênh lệch này là không lớn, và mình cố gắng nới rộng nó ra để các bạn có thể thấy được sự khác biệt.

Nếu bạn vẫn muốn cái gì tốt nhất thì Samsung thì rõ ràng Note 8 vẫn là lựa chọn tốt nhất, nhưng sự xuất hiện của Note FE lại giúp người dùng có những lựa chọn tốt ưu hơn rất nhiều về tỉ lệ hiệu năng/giá. Bạn chỉ bỏ ra khoảng 60% số tiền nhưng lại có được khoảng 80-85% khả năng của Note 8. Với cá nhân mình thì Note FE hoàn toàn xứng đáng với giá 14 triệu đồng chính hãng kèm theo một loạt quà tặng hiện tại, vì các đối thủ chính hãng khác đều không mạnh ở phân khúc này. Các bạn thì sao? Có lựa chọn nào tối ưu hơn không, hãy chia sẻ với bọn mình nhé.

244 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Starks
TÍCH CỰC
6 năm
Note FE theo mình thấy vẫn đẹp hơn so với note8 😃. Tuy là hàng cũ hơn nhưng thiết kế vẫn hiện đại và đủ xài.
kodu_chi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Starks Giống ý nghĩ của mình, nhưng với giá 14tr quả là vẫn còn quá cao so với 1 chiếc đt đã ra mắt hơn 1 năm !!!
@aaronhuynh Bác có dán.màn hình và mặt lưng e nó ko....danz thù xấu quá...k dán sợ nó trầy...với bám vân tay nhiều quá...
@nguyenpr089 nên ốp đi bạn, chứ ko ốp mà chỉ dán rớt cái boong cũng bể máy
@ThietKeWebChuyen-Com Vẫn đang dùng ốp đc tặng kèm....mà nó vướng víu ghê....thank b nhé
Con này mua 11.5 chính hãng đầy rẫy chưa kể áp mã giảm giá
Mà còn phải cân nhắc, chứ ở đó mà 14tr 😁
uhmhello1807
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kensaigon -,-''. link affiliate, vote ban.
zkai999
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Abdurahman Bữa mua trên adayroi Hnam bán áp mã giảm giá vô còn 10.8 quá thơm cho 1 cuộc tình. bị cái trôi bảo hành 7 ngày
@Abdurahman Lotte.vn hôm qua còn sale Note FE 10,8 triệu (hàng Hnammobile bán) nhưng vẫn còn mặn lắm !
Chờ sang năm ra Note mới thì mua, KLQ nhưng topic này chuẩn bị hứng gạch
Note FE sẽ cạnh tranh với Nokia 8 và mi mix 2.
Ai hơn ai kém thì tùy mỗi người nhận định.
Quânbh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thanhtuantvc Mình thấy con mi mix2 có thiết kế khác hơn nhìn lạ lạ hơn đó . Không biết dùng thì con nào tốt hơn , chắc ss quá
tuanchuoi
TÍCH CỰC
6 năm
@Quânbh Sao lại so sánh với ip 8 rồi kêu màn hình nhỏ hài ước
khoaguitar
ĐẠI BÀNG
6 năm
=]]]]
Bản chất của nổ 7 với giá đó thì fan sam quả là
tducquy
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cienkang Khoe ảnh selfie trá hình
DSQH.Hiếu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nguyen vanvannguyen Bác nhìn ảnh đại diện không nhận ra à? không phải con lợn thì là con chim. cũng chỉ những con đấy mới phát biểu như thế
Hoa ace
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cienkang 1 con heo đang dạy người khác tiêu tiền. Hẳn 30tr mua dc cái máy nhận dạng anh em họ hàng sẽ lời hơn
@cienkang Ảnh selfie à
Giá này mua mi mix ngon hơn 😁
@vuvanhai Mua đồ trung quốc mà để lá cờ VN. Đồ sell water.
sontrananh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thanh.vohong Nó là quốc huy, không phải lá cờ 😁
Quânbh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vuvanhai Nhìn mi mix2 lạ hơn thui , nhất là lúc mi mix1 mới ra nhìn chất đẹp vải nồi, lúc đó ước trúng vé số để đc mua em nó
trung3anh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thanh.vohong mua đồ tq và để cờ cs, nghe cũng hợp lí mà 😁
@vuvanhai mì xào chụp hình không đẹp
Vẫn thích Note FE hơn là Note 8.
Quânbh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@minhcuongpro1234 Mình thik s8+ hơn tới s8 tới note fe ùi mới tới note 8 . Lúc cầm note 8 nhìn nó không ấn tượng lắm
@Quânbh Note FE đẹp và thiết kế mạnh mẽ, S8 hay Note 8 tất cả mình đã dùng qua, thật sự cũng không khác nhau gì mấy và mình không thấy nó đẹp bằng Note FE.
@minhcuongpro1234 Đặc biệt là cái màu sơn của S8 hay Note 8 nhìn không cao cấp và sang trọng như khung kim loại của S7 và Note FE cho nên bây giờ mình vẫn dùng bộ đôi S7e dự định sẽ làm thêm em Note FE.
@minhcuongpro1234 Mình đang dùng note FE 8 tháng rồi. Rất khoái và mọi người đều khen đẹp bản màu xanh này. Riêng vẻ đẹp thì note 8 và s9+ thua xa
Note FE này dành cho Samfan cứng. Chứ người dùng thường có quá nhiều sự lựa chọn trong tầm giá 14tr
@duyvuong Đợt này HoangHa bán rẻ hơn Tiki đó: https://hoanghamobile.com/samsung-galaxy-note-fe-chinh-hang-p11545.html
@killed 14 triệu mà kêu rẻ hơn tiki, bó tay
@kensaigon Nó chưa trừu đó, bạn kéo xuống dưới xem 😁
Trừ km thì còn tầm 12tr.
Con note fe này là máy đẹp nhất của SS. Ở ngoài đẹp hơn note 8 nhiều.
Quânbh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TakaVainglory Con note8 nhìn ở ngoài mình cũng không ham
Vói mình, mua chính hãng FE, FE chưa xứng đáng với mức giá 14 củ!!! Cùng mức giá có thể cân nhắc 7plus cũ hay S8 xách tay, cả 2 đều vượt FE về mọi mặt. FE chỉ hơn 2 chiếc điện thoại đó ở bút S-pen. Tuy nhiên với những ai dùng qua FE rồi như mình mới thấy 1 điều, cây bút Spen có hay không, không quan trọng, vì mấy khi bạn rút bút ra viết. Chỉ có lúc rảnh rỗi ngồi lấy bút note 1 vài thứ, còn lại bạn có thể ghi Note bằng bàn phím được!!!
@LyChaiLon_12051994 nếu có suy nghĩ như bạn có lẽ bạn đừng mua note, vì bạn là người ko thật sự cần đến ghi chú, vì bạn nói "còn lại bạn có thể ghi Note bằng bàn phím được!!!" thì đủ hiểu bạn ko cần đến nó, và rất nhiều người trong đó có mình rất cần cây viết này và sử dụng hằng ngày, ko có máy nào ngoài note rút cây viết ra là note đc ngay. và câu bôi đỏ phía trên của bạn là phiến diện.
Screenshot_2017-12-19-00-47-17.png Screenshot_2017-12-19-00-47-52.png
yonouchi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@LyChaiLon_12051994 So sánh máy mới với máy cũ, thế giá Fe cũ nhiêu vậy bạn ? Dòng note được cây bút spen vượt trội và sức mạnh lúc nào cũng hơn dòng Dt khác cùng cấu hình 😃
@Mrlk88 hài vl con Note tới giờ là 8 đời mà bác nói cứ như Note 1 mới ra hôm qua. Nhược điểm của viết trên đt là không có chỗ tì tay và cây viết quá bé, cứ như cầm mỗi ngòi viết không có vỏ viết ấy. Còn cảm giác như viết trên quyển vở thì chỉ có laptop/tablet như surface với cây viết bằng kích thước viết thật luôn.
@LyChaiLon_12051994 Thế bác nghĩ sao khi có con bé 1998 mua 14,4 triệu iphone 6s+. 😁
adthuyanh
TÍCH CỰC
6 năm
Mình mua đợt khuyến mại được thêm cả loa HM, sạc không dây Tronsmart và pin DP Anker. Tính ra cái máy chỉ hơn 10tr, cảm thấy quá hời. Về bị bà xã trấn lột luôn rồi. 😔(
@adthuyanh Mình mua đợt mở bán ở xtmobile, trừ quà 2tr6 còn hơn 11tr. Lấy về bà xã cũng thích quá chừng đòi đổi IP6.he....he. Dễ gì mình chịu. Đúng là note FE chỉ dành cho những đã từng rất yêu note 7.
khoa318
CAO CẤP
6 năm
@adthuyanh cũng bị y chang anti fan chính hiệu của Samsung lẫn Apple mà bị mê mệt với con Note FE này, vừa vệ bị vợ trấn lột đưa cho con 6splus cùi ghẻ mà xài, phát chán luôn

P/S: Để tránh gây War mình là fan LG chính hiệu... mà đúng ra là fan của Palm cơ từ Palm pre plus, Palm pixi plus, HP touch pad 😁
@adthuyanh đặt mua note fe được tặng PMH 500k + máy in hp DJ 2675, trừ hết quà tặng thì giá quá hợp lý, máy đẹp, xài ngon, chụp hình tốt.
adthuyanh
TÍCH CỰC
6 năm
@khoa318 Ồ. Trước m cũng dùng qua vài con Treo chạy Palm OS: 600, 650, 680, Centro. Giờ vẫn còn 650 và Centro cất tủ. :D
Vickk
TÍCH CỰC
6 năm
Vẫn thấy Note FE đẹp hơn, nhìn mạnh mẽ vuông vức.
Quânbh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Vickk Uk. Thèng bạn mình mua con note 8 màu đen . Nhìn mặt lưng với mấy cái góc cạnh đúng chán lun . Nhưng h chắc sài ốp lưng hết nên hok quan trọng lắm.
Xét giá cả hiệu năng là đáng quá đi chứ, nhưng mình lại thích thiết kế của Sony XZ1 hơn
ackip
ĐẠI BÀNG
6 năm
@killed Lớp sơn bên ngoài của XZ1 rất dễ bị bong
saigonday
TÍCH CỰC
6 năm
quá xứng đáng cho sàm fan mua để luôn nhắc nhở rằng cả thế giới có một không hai điện thoại có chức năng BOM
@saigonday Lại bị giuột dây rồi. Haizz
cayowl
TÍCH CỰC
6 năm
14tr mà mê dòng note thì gom thêm tí mua note8 khỏi lăn tăn.
cayowl
TÍCH CỰC
6 năm
@yonouchi mình nói theo ý lastest model đc hỗ trợ từ hãng đc tốt hơn thôi. Đẹp xấu mình k biết.
cayowl
TÍCH CỰC
6 năm
@Vickk Mua xách tay thôi cho giá hợp lý ;)
P/s @yanaro
Vickk
TÍCH CỰC
6 năm
@cayowl Full box chính hãng vẫn ok hơn, hỗ trợ tận răng 😃
yanaro
TÍCH CỰC
6 năm
@cayowl Một tí... Ý bạn là gom thêm 50% lúa ấy hả.
Hôm trước thấy 1 khách vào mua hàng cầm note fe, hỏi ra thì biết mua từ lúc mới ra, công nhận note fe đẹp. Sau đấy khách còn mua tv sony 49x9000e cho mình, thật nà biết hưởng thụ.
tamle_o
CAO CẤP
6 năm
@Apple Haters 2.01 1 nv bán hàng chia sẻ 😆)
haimap87
TÍCH CỰC
6 năm
Mình ko rành, các bạn xin đừng gạch đá. Con này có còn bị cấm bay ko vậy?
taothaott
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tuanpv Con này đâu có liên quan gì tới chữ note 7 đâu mà bị cấm. Tên rõ ràng là Note FE mà
Quânbh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@haimap87 Chắc tại nhìn cũng giống nên bị nghĩ nhầm là note 7
Monsterktv
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tuanpv Mình không nghĩ khả năng độc hiểu tiếng việt của bạn lại kém như vậy. Note fe & note 7 & note 8. Nó khác nhau mà

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019