Galaxy Note7: bị loạn cảm ứng. Quá nhiều anh em bị lỗi. (Quan trọng: Cách test khi mua máy)

h3141592653
28/8/2016 20:55Phản hồi: 766
Galaxy Note7: bị loạn cảm ứng. Quá nhiều anh em bị lỗi. (Quan trọng: Cách test khi mua máy)
Trong vài giờ vừa qua mới xác nhận chính xác Note7 của mình bị hiện tượng "loạn cảm ứng" - tạm gọi như vậy.
Ghi nhận tỷ lệ người bị là cực cao 320/480.

1. Biểu hiện (mình tổng kết được 5 điểm sau):

1. Gõ bàn phím mặc định (hoặc bàn phím khác) thỉnh thoảng không nhận phím nào đó (cái này không cố định, nhưng nó khiến cho từ mình gõ ra thỉnh thoảng bị thiếu ký tự nào đó). Ban đầu mình nghĩ là do tay chạm chưa đúng phím nên nó không nhận, nhưng test kỹ thì hiện tượng này xảy ra với tần suất đủ lớn để nhận ra có lỗi. Hiện tại nó lỗi nhiều đến bực mình.

2. Nhấn giữ vào 1 điểm hay 1 icon bất kỳ trên màn hình nhưng máy không nhận, giống như bị đơ cảm ứng (thỉnh thoảng gặp 1 lần, hiện giờ thì thường xuyên).

3. Sử dụng thao tác vuốt không như ý, ví dụ khi bạn zoom ảnh rồi di chuyển qua lại, hoặc di chuyển qua lại để xem các bức ảnh trong gallery thỉnh thoảng thấy ảnh không di chuyển, giống như không nhận cảm ứng.

4. Sử dụng bản đồ bị lỗi khi vuốt: thao tác đơn giản nhất là dãn 2 ngón tay để phóng to bản đồ thỉnh thoảng bị nhận thành thu nhỏ bản đồ, và nó thu nhỏ liên tục cho đến kích cỡ nhỏ nhất.

5. Sử dụng trình duyệt, vuốt qua lại không mượt và bị nhận link khi vuốt. Mình cảm giác kéo lên kéo xuống trang web khi sử dụng Chrome không được như ý, đôi khi chỉ là vuốt kéo như vậy nhưng qua 1 link nào đó thì nó nhận luôn là click vào link. Hiện tượng nhận click khi vuốt này còn xảy ra với các ứng dụng khác.

2. Nguyên nhân (có thể):

Lỗi này mình đoán khả năng không phải do phần cứng, xác suất do phần mềm lớn hơn. Gần đây máy mình có nhận được bản cập nhật lớn 202MB vào sáng ngày 27/08. Không thể khẳng định nó là nguyên nhân, nhưng hiện tượng này xảy ra rõ hơn (khiến mình để ý) sau bản cập nhật, còn khi mới mua về thì không thấy rõ.

Mình có nghĩ đến việc Sview cover hoặc miếng dán màn hình ảnh hưởng đến cảm ứng. Nhưng tháo cover ra vẫn bị. Miếng dán thì chưa tháo (vì nó đắt quá) nhưng khả năng do miếng dán là cực kỳ thấp, vì mình dán ngay khi mua máy.

Mình đã tìm thử thông tin loạn cảm ứng này nhưng chưa thấy trên Note7, chỉ có trên S7e là có 1 số bạn phản ánh bị loạn cảm ứng theo kiểu "cảm ứng quá nhạy nên bị nhận nhầm cảm ứng" cũng là một dạng lỗi như mình bị trên Note7.

3. Cách khắc phục: Chưa biết.

Quảng cáo

Mình đã thử vài cách, như: đã khởi động lại, cũng đã reset cài đặt nhưng không khắc phục được lỗi. Cũng đã thử tải launcher khác như 1 vài mách lỗi đối với S7e, nhưng không hiệu quả. Chưa thử reset hoàn toàn, chưa thử cài lại bản Rom trước đó.

Hi vọng đây là lỗi dạng như trình điều khiển cảm ứng gặp vấn đề, khiến cho máy gặp lỗi nhận biết thao tác vuốt/chạm/nhấn giữ, và Samsung sẽ có bản cập nhật vá lỗi này. Tuy nhiên cần ý kiến của người dùng để Samsung biết điều đó.

4. Cách test đơn giản và rất rõ để các bạn có thể phát hiện khi mua hàng:
4.1. Sử dụng app test như video sau:

- Như video đã test, có thể thấy rõ chiếc Note7 mới cứng này bị lỗi cảm ứng đa điểm, thậm chí cả đơn điểm.
- Các bạn hãy tải phần mềm Thử nghiệm cảm ứng đa điểm (MultiTouch Test) trên CHplay sau:
https://play.google.com/store/apps/details?id=drvgames.multitouchtest&hl=vi
(yên tâm cài đặt, phần mềm này chỉ có kèm QC thôi)

Quảng cáo

- Trong video có nhờ test kèm cảm ứng trên con Galaxy Tab S2 9.7. Và như các bạn thấy, đương nhiên nó không bị lỗi 😃

4.2. Kiểm tra thông qua việc thao tác với các app trên máy:
- Như video đầu tiên: các bạn hãy sử dụng những ứng dụng cần chức năng zoom bằng nhiều ngón như: Bản đồ, hoặc Ảnh. Khi zoom liên tục và di chuyển ngón tay nhiều trên màn hình cảm ứng sẽ phát hiện ra lỗi "biểu hiện cảm ứng không như mong muốn".
- Sử dụng phần mềm note như Google Keep, hay đơn giản là Nhắn tin, gõ 1 đoạn văn bản tầm 30-100 từ liên tục, nếu tỷ lệ bị lỗi "gõ thiếu ký tự" cao nghĩa là nhận cảm ứng bị lỗi. (tất nhiên cách này chỉ áp dụng cho các bạn gõ keyboard tương đối chuẩn thôi 😃)

Ví dụ: "Ngày xưa tôi có một con cún nhỏ, nó thuộc loài chó béc giê nên thực ra nó cũng không nhỏ lắm, tôi thường dắt nó đi dạo trong công viên và vì thế tôi đã gặp được bà cụ bán vé số, bà cụ tuổi đã cao nhưng không có con vì vậy bà rất yêu quý tôi, tôi đã mời bà về nhà và nấu cho bà một bát canh nóng..."

5. Thông tin thiết bị:
- Samsung Galaxy Note7.
- Mã máy: SM-N930FD (made in Thái Nguyên)
- Số hiệu build: N930FXXU1BPH6
- Lô hàng: 16/08/2016
- Sview cover chính hãng.
- Miếng dán phủ màn hình cong Note7.

Các bạn sử dụng Note7 hoặc S7e có ai bị tương tự như trên không, xin mời cho ý kiến?

Mọi người vote chi tiết tại đây nhé:
https://tinhte.vn/threads/chuan-bi-doi-may-moi-galaxy-note7-cua-anh-em-bi-loi-gi.2639403/

Chuẩn bị đổi máy mới, Galaxy Note7 của anh em bị lỗi gì? | Viết bởi h3141592653

Mình mới nhận được thông tin từ một bạn bên mảng social của Samsung VN (bạn ấy giới thiệu như vậy), đề nghị mình tổng hợp lại các lỗi của Galaxy Note7 mà anh (chị) em gặp phải, nhằm làm rõ hơn các vấn đề về Note7 trên thị trường Việt Nam.
tinhte.vn

Mong các bạn có Note bị lỗi upload ảnh hoặc video cho anh em Đồng Thống xem với nhé!

Gần đây (2-3/9) chúng ta đã nhận được thông tin về việc Samsung VN sẵn sàng đổi trả máy mới cho khách hàng mua máy đến thời điểm này, không cần biết có lỗi hay không, làm yên lòng phần nào người dùng đã mua máy. Tuy nhiên ở đây không có ý chê trách Samsung, mà chúng ta chỉ muốn hãng nhận biết (xác nhận) về lỗi cảm ứng của Galaxy Note7 để chắc chắn rằng máy mới chúng ta được đổi sẽ không còn dính phải lỗi cảm ứng này cũng như lỗi pin hay reset nữa.

766 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

G3niusViet
ĐẠI BÀNG
8 năm
Seal bạn có bị như mình k ?
^84841323F513D5490668131B5B0C827CDE28264032A57C72BE^pimgpsh_fullsize_distr.jpg
G3niusViet
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tannv1 2 tem giống nhau nhưng khác kích thước....chắc chắn bên samsung mới làm đc r...nghi vấn là biết sản phẩm lỗi nhưng vẫn đóng lại cho đủ hàng đã...bảo hành sau 😆
luuhoanghieu
ĐẠI BÀNG
8 năm
@h3141592653 Note 5 là 1 điện thoại tốt nhất mình từng sử dụng,hôm bửa củng mê note 7 nhưng sợ máy mới ra giữ lắm nên giờ hên kg thôi ẩm phiền phức vào nguời. Bán note 5 nay củng gần tháng giờ thấy tiết ....không lẻ tìm mua lại.đúng là con người chúng ta luôn ham cái mới cái đẹp....nên khổ
@h3141592653
S6 egde plus cũng rất ok ......không kém note 5 mà ngoại hình có phần trội hơn đó bác.

PS: Tốt nhất trước khi mua cứ check bằng multi-touch test cho an tâm nhé các chế !!!
tannv1
ĐẠI BÀNG
8 năm
@G3niusViet 90% là hàng rework 😃)
ryantm224
ĐẠI BÀNG
8 năm
Máy mình note 7 đen lấy ngày 21 đến giwof thì bị restart 4 5 lần gì đó lúc đang nghe nhạc! Còn lại thì ok! Ko bị loạn cảm ứng hở sáng thì ít nhìn kỹ mới thấy! Lỗi restart thì lâu lâu mới bị ko rõ ràng! Ko biết làm sao lên bảo hành đây!
lastpr0
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ryantm224 Có bác. Tầm nhiệt đó là hết rồi.

Mình test thử chơi game trong thời gian dài nhưng vẫn nóng nhẹ nhẹ vậy chứ không có dấu hiệu nóng thêm. Nhiệt độ vậy là bình thường bác ơi.
khuong1982
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ryantm224 Màn Amoled mà lại hở sáng à. Hixxxx
@ryantm224
@ryantm224 Có lẽ mình với bạn chung 1 lỗi. Máy minh khi vào nhạc download về bị reset từ lúc lấy về bị 2 lần. Do chỗ mình chưa wifi nên test ít nên ít hơn bạn. Còn mấy lỗi khác thì chưa có. Bạn mình thì lại bị lỗi giựt màn hình
Mình cũng bị cảm ứng không được nhạy. Nhưng có vẻ nhẹ hơn bạn. Minh mua ngày 19/8 tại Viễn thông a Cầu Giấy nên được 1 đổi 1 trong 30 ngày.
Hnay 29/8 có ra Samsung 03 xã đàn kiểm tra thì họ bảo đúng là máy bị lỗi cảm ứng. Bây h đi lấy xác nhận để mùng 9/9 đổi máy đây
@nguyendinhthai Mình mong đây là lỗi phần mềm, trình điều khiển cảm ứng, chứ không có thời gian chờ máy lâu thế. Mà mua máy 19/8, qua 19/9 là hết hạn 1 đổi 1 rồi :'(
voicang
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nguyendinhthai Mình thi VTA 3/2 Q.10 , đã đổi 1 và đến giờ ok nhưng lại không biết có bị cháy nổ lúc nào !
Đang mong là do lỗi cập nhật phần mềm như bạn. Mình cứ lấy xác nhận lỗi cảm ứng của Samsung xong để họ cài lại firmware
Điểm danh. M cũng bị lỗi như bạn. Hy vọng sớm tìm ra nguyên nhân, còn đi đổi cho kịp
@HieuPham74 Thật sự không muốn mang đổi tí nào, kể cả 1 đổi 1 trong 10p chứ đừng nói chờ tới mấy ngày. ngại cài đặt lại, tẩy xóa dữ liệu. Thích yên ổn hơn ~.~

P/s: B điểm danh nhưng quên chưa bỏ phiếu hả 😃
@h3141592653 Mình cũng không thix đổi. Nhưng cứ xin xác nhận của Samsung. Nhỡ đâu hỏng phần cứng thật thì bắt buộc phải đổi. Lát mình đi ra xã đàn cài lại firmware đầu tiên xem thế nào đã chứ dùng cảm ứng đơ đơ khó chịu quá. Dùng note 3 cũ còn thấy sướng hơn
mình đang xài note 4, định lên đời note 7 mà thấy nhiều người phàn nàn note 7 quá. thấy cũng nản rồi. chẳng nhẽ bây giờ đi mua note 5.
@khanhnhuthuong Thật ra Note 5 là điện thoại hoàn hảo đáng mua nhất tại thời điểm này.
Nếu có đk thì hãy dùng Note7, mình nghĩ lỗi này sẽ được khắc phục thôi. Nhưng cần phải có ý kiến mạnh với Samsung.
@h3141592653 nếu lỗi phần mềm thì không vấn đề gì. nếu lỗi phần cứng thì note 7 có còn là "siêu phẩm" nữa không?
@h3141592653 Không nên mua note 7 tại thời điểm này trong khi note 5 đang quá tốt. Lỗi này chắc là phần cứng chứ không phải phần mềm. Nếu phần mềm thì đã vá OTA rồi.
@khanhnhuthuong mua note 5 giờ là rất hợp lý rồi bạn, giá lại mềm nhưng cực ngon. không nên mua note 7 vào lúc này sẽ bực thêm.
suphu_kid
ĐẠI BÀNG
8 năm
@khanhnhuthuong Siêu phẩm hay siêu phế phẩm?
maze
ĐẠI BÀNG
8 năm
mình lấy máy 19/8, bị tình trạng như bạn mô tả:

1- nt thếu ký tự
2- lướt web trượt lên xuống thỉnh thoảng bị đơ, ko như ý - trượt tay dài nhưng màn hình chỉ trượt đi 1 ít.
3- vào hotdeal thường bị đang trượt xem thì tự nhảy vào deal - tự click
@vungbiengioi Bạn đã vote máy bị lỗi chưa 😃
@h3141592653 Rồi bạn ơi, không biết đợt hàng đổi trả vụ pin này samsung có khắc phục luôn lỗi cảm ứng này không nữa
@maze
RCHobby365
TÍCH CỰC
8 năm
@maze MÌnh bị y hệt bạn 😔
Em cũng bị y như bác. E cũng có test cái đa điểm lúc được 10, lúc được 2... Chả bt lỗi do đâu -_-
@DucThinhh Nhờ bạn nói mà mình nhớ ra cách kiểm tra tốt hơn. Biết chính xác lỗi cảm ứng này.
Em vừa về cài đặt gốc. Kết quả vẫn bị loạn cảm ứng. Cái này nếu không kỹ tính thì cũng chả ảnh hưởng mấy, vì e rất ngại đi đổi máy mất thời gian quá @@. Mà đổi chưa chắc máy có ngon hơn máy cũ không :v. Xét về lỗi, e bị mỗi cái này chắc nhẹ nhất 😆
@DucThinhh Quả là vậy. Mình cũng ngại, nhưng chỉ e lỗi này sẽ ngày càng nặng, đến lúc khó chịu không chịu nổi ấy chứ 😃
kvirus
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đang tính mua mà bác thớt làm run quá 😔 mình đặt 9/9 có hàng
@kvirus Cố gắng hôm đấy ngồi kiểm tra rồi nghịch cho kỹ vào bạn à
kvirus
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nguyendinhthai May là 7/9 ra iphone 7, có thể làm cho mình đổi ý thì tốt.
@kvirus Thích cái nào thì dùng thôi. Lỗi này bắt buộc SS phải khắc phục, nếu không nó sẽ tèo vì Note7. 😁
kvirus
ĐẠI BÀNG
8 năm
@h3141592653 Em mình bên Mỹ mua máy không có hiện tượng gì cả.
Trang công nghệ bên đó cũng k gặp.
Chỉ sp vn mình lỗi nhiều thôi -_-
@kvirus vậy là rõ rồi nhé..có thể hàng xuất châu âu và mỹ ok nhất, tức tất cả những gì tinh túy nhất nó dành cho bên ấy 😁. Có đúng vậy không ta??? nhưng con note 5 của mình hàng chính hãng VN vẫn quá tốt. Note 5 lại lên ngôi :D
kvirus
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đang tính mua Note 7 mà thấy feel quá nên chắc chờ IP 7 luôn 😃
@kvirus Muốn mua Note 7 thì đợi lô hàng sau, lô này lỗi nhiều lắm. ra đổi mới test mà vẫn bị lỗi
Tình hình e mag ra fpt cho họ check, họ update bản mới nhất của hãng ( e cũg chả bt bản gì). Up xong, e test thì vẫn bị. Nên bên fpt thu lại máy, ngta báo mất khoảng 1-2 ngày để bên ttbh ss ngta check lại, nếu không sửa dc thì đc đổi máy mới . Mong vẫn e cũ sửa dc chứ k muốn đổi mới.
@DucThinhh Như vậy là có những tín hiệu để SS biết lỗi máy rồi. Thật sự mình cũng chẳng muốn đổi máy làm gì.
chắc là lỗi do con Exynos. vì diễn đàn xda các máy của các nhà mạng mỹ hình như là không thấy lỗi.
http://www.sammobile.com/2016/08/30/are-you-facing-any-of-these-issues-with-your-galaxy-note-7/
maze
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình test app như bạn thỉnh thoảng bị tình trạng nhấc tay khỏi màn hình nó vẫn báo mấy ô tròn.
Ví dụ đặt 5 ngón tay vào VÀ nhấc ra. Máy vẫn báo 5 ngón. Sau đặt 2 ngón vào nó ko báo 2 ngón mà báo tới 7 ngón.
nam888
ĐẠI BÀNG
8 năm
@maze 5 + 2 = 7 mà hjjj
Ericboy
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thật sự thì hổm rài đọc tin thấy note nhiều người bị dính lổi quá 😆 thiệt chứ từ hồi đó h xài ip con note7 là con android đầu tiên mình xài . Do mai mắn hay s mà test hết những lổi của mấy bác thì k thấy dính cái nào cả 😃) . Mới test cảm ứng nhận đủ 10 ngón nhấn liên tục củng v k lổi lầm j ( bản gold mua 19 đến h)
Ps: đính chính lại mới lấy ra vọc lại cái cảm ứng thì có có vẻ hơi lạ ở cái app thử này. Vì mịn thoát ra vào lại mấy lần vào 3/5 lần test thì bt còn 2 lần kia thị kiểu như bị loạn cảm ứng v. 1 ngón ra 2 ngón. S đó thoát ra vô lại thì bt. Cảm thấy như cái app có vấn đề hay s ấy :v
Đúng rồi, mình chạy cái app này một hồi cũng thấy nó kiểu bị đơ. Nhưng chỉ 1 chút thôi, tắt đi chạy lại nó lại bt.

Liệu có phải bản Gold ko bị lỗi ko nhỉ 😔
Chán rồi. Cài đi cài lại rom vẫn vậy. Đổi máy thôi. Mua lô đầu rất hay bị lỗi. Làn sau mua hàng xách tay cho rẻ mà đảm bảo

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019