[Game Camera Tinhte] - Tặng sách "Bàn về nhiếp ảnh", tác giả: Susan Sontac, dịch giả: Trịnh Lữ, 2018

tuanlionsg
2/8/2018 5:10Phản hồi: 192
[Game Camera Tinhte] - Tặng sách "Bàn về nhiếp ảnh", tác giả: Susan Sontac, dịch giả: Trịnh Lữ, 2018
Mình đặt mua một cuốn, cùng lúc được con gái tặng một cuốn. Đọc thấy nhiều ý hữu ích cho thú vui chụp ảnh có ý nghĩa hơn, cho anh em tìm hiểu sâu về chuyện chụp ảnh/ chụp hình, nên tặng lại anh em cuốn mình mua mới nguyên. Game vui vẻ chia sẻ cho nhau những gì mình thấy hay thôi. Anh em chỉ cần:
  • Chia sẻ anh em chụp ảnh gì, ngắn gọn thôi, vài chữ càng tốt.
  • Up một tấm ảnh mà anh em chụp gần nhất và thích nó.
Hết ngày Chủ Nhật 5/8, mình sẽ random.org gửi tặng anh em. Ai ở SG mình mời cafe tặng sách. Ai ở xa mình ship tận nhà. Để thuận tiện liên lạc với người trúng quà, anh em chịu khó nhập số điện thoại vào form đăng ký bên trên, bởi vì các Game trước, nhiều người không follow khi có kết quả, rất khó liên lạc để gửi quà.

Về cuốn sách:
Tác giả Susan Sontag đã viết cuốn này như một tiểu luận quan trọng, độc đáo, dựa trên nền tảng suy tư rất nghiêm túc và kinh điển. Có người nói rằng tất cả những bàn luận hay phân tích về vai trò của nhiếp ảnh trong xã hội truyền thông đại chúng đều nên khởi đi từ nội dung của cuốn sách này. Được anh Trịnh Lữ chuyển dịch và nhà sách Phương Nam Book và NXB Thế giới xuất bản.

Chia sẻ của dịch giả - anh Trịnh Lữ:
"Tôi chọn dịch vì những suy nghĩ của tác giả về nhiếp ảnh không lạc hậu chút nào. Nó động đến những vấn đề rất sâu về mặt triết học, xã hội học, nghệ thuật... Bà ấy viết về vai trò của nhiếp ảnh, về việc nhiếp ảnh thay đổi rất nhiều cách nghĩ, cách nhìn của xã hội, của con người. Điều đó rất quan trọng. Nếu mọi người đọc biết những suy nghĩ như thế cũng là một cửa để mở rộng quan niệm của mình về thực hành chụp ảnh".

192 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tuanlionsg đã đăng ký tham gia.

1. Ban đầu có cái máy ảnh ông Ba để lại, chụp bạn bè vui vẻ trong những buổi trốn học, sau chụp bạn gái, gia đình...Giờ thì chụp đủ thứ hàng ngày đi làm hay đi đây đó.
2. Tấm mới chụp, thích 😁

@tuanlionsg Xinh gái quá anh :oops:
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mikki.jpg đã đăng ký tham gia.
foreverbmt
ĐẠI BÀNG
6 năm
foreverbmt đã đăng ký tham gia.
blvckstorm_
ĐẠI BÀNG
6 năm
blvckstorm_ đã đăng ký tham gia.
foreverbmt
ĐẠI BÀNG
6 năm
1. Em chụp phố
2. Tấm gần nhất 31/7/18

@foreverbmt Từ khi mình có con, thấy bà bầu đi lại nặng nề là thấy lo lắng. Ảnh kiến tạo hay.
MinhQuyen Nguyen đã đăng ký tham gia.
blvckstorm_
ĐẠI BÀNG
6 năm
1. Trước đó chỉ chụp đường phố bằng đt rồi đến con X-T1 của ông anh. Về sau mua một chiếc máy film rồi cũng đường phố mà chụp, rồi kế đến là chụp gia đình. Mang đi cà phê mỗi ngày
2. Tấm ảnh thích nhất, và đây cũng là lí do mình mua máy ảnh film sau tết. Nội cũng đã mất cách đây 4 hôm.

@blvckstorm_ Chia buồn với gia đình bạn nhé. Những tấm hình lưu lại nhiều thứ khó diễn tả bằng lời. <3
hchinhtrung
ĐẠI BÀNG
6 năm
hoang6969 đã đăng ký tham gia.
ĐẠI BÀNG
6 năm
1. Nhờ chiếc Lumia 930 hai chục mgpx của một người bạn tặng cho mà em bắt đầu thích nhiếp ảnh gần hai năm trước. Lúc đầu chụp nhiều chủ đề, ước mơ có được những tấm ảnh được người khác trầm trồ nhưng càng về sau em chỉ còn chụp những thứ xung quanh mình và những gì đơn giản.
2.

cris ngo đã đăng ký tham gia.
Kagaku
ĐẠI BÀNG
6 năm
Kagaku đã đăng ký tham gia.

Mình thích chụp cảnh ;)

Đức Bốp
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đức Bốp đã đăng ký tham gia.
phuong0511
ĐẠI BÀNG
6 năm
phuong0511 đã đăng ký tham gia.
Ultimo
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ultimo đã đăng ký tham gia.

Mình thích màu sắc:

hut2012
TÍCH CỰC
6 năm
@Ultimo Đẹp quá. Bác cho hỏi cây này tên gì vậy ?
Ultimo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hut2012 Cây này tên Muồng Hoàng Yến (tôi không thích cái tên này lắm), gần đây trồng nhiều ở Hà Nội, ra hoa vào mùa hè, hoa khá bền (được tầm 1-2 tháng).
@Ultimo Có bản "đường Muồng vàng" không biết phải là cây này không nhỉ?

https://www.nhaccuatui.com/bai-hat/duong-muong-vang-tran-van-thong-tho-nguyen-thanh-trung-phuong-loan-nsut.P03F8ZURGz.html
Ultimo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tuanlionsg Chắc là đúng loại cây này đó. Ở Đà Lạt nắng nhẹ gió mát thì đẹp lắm, không như Hà Nội toàn nở vào mùa 42 độ C.
Em thích chụp trẻ con vì đơn giản ngắm ảnh trẻ con mình chụp vừa sướng vừa thấy trẻ ra 22F97FAF-A105-48B9-A460-D2F63D6CE0D5.jpeg
QuaChanThat đã đăng ký tham gia.
ductech0
TÍCH CỰC
6 năm
ductech0 đã đăng ký tham gia.
hut2012
TÍCH CỰC
6 năm
hut2012 đã đăng ký tham gia.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp