Gần một năm sau: vẫn chưa thấy tác dụng của Touch Bar, cái đáng tiền chính là Touch ID

Duy Luân
5/8/2017 8:23Phản hồi: 264
Gần một năm sau: vẫn chưa thấy tác dụng của Touch Bar, cái đáng tiền chính là Touch ID
À, lại là câu chuyện Touch Bar. Touch Bar được Apple quảng bá như một trong những cải tiến lớn nhất của họ về máy tính trong nhiều năm trở lại đây. Cải tiến là một chuyện, nhưng nó có hữu dụng hay không lại là một chuyện rất khác và trong hầu hết các tình huống sử dụng, Touch Bar vẫn chưa chứng tỏ được với mình về lý do mà nó tồn tại. Cái đáng giá nhất trên một chiếc MacBook Pro có Touch Bar, bỏ qua yếu tố cấu hình, độ mỏng hay đời máy mới hơn so với thế hệ cũ, lại chính là một thứ mà chúng ta sử dụng hằng ngày: cảm biến vân tay Touch ID.

Nói trước về Touch Bar. Dải màn hình cảm ứng này sẽ hiển thị các nút chức năng tùy theo app và loại bỏ hoàn toàn dãy phím F1 - F12 cũ (nếu cần sử dụng, bạn vẫn có thể nhấn giữ phím Fn để các phím F xuất hiện trở lại). Mấy phím chức năng để tăng giảm âm lượng hay chỉnh độ sáng thì sẽ luôn nằm cố định ở một góc bên phải.

Vấn đề của Touch Bar đó là những phím chức năng xuất hiện ra đều đã có thể thực hiện rất nhanh bằng shortcut truyền thống. Ví dụ, bạn muốn chọn một đoạn văn và bold nó lên, bạn chỉ cần chọn và Command + B là xong, còn nếu bạn sử dụng Touch Bar thì bạn phải với ngón tay lên trên. Ngay cả khi đã sử dụng được một thời gian, bạn vẫn chưa đủ "tự tin" để ấn mà không cần cuối đầu nhìn xuống.

Cái sự "tự tin" này rất quan trọng với các hệ thống nhập liệu nói chung và bàn phím nói riêng. Bạn có thể gõ văn bản nhanh trên máy tính mà không cần nhìn là do bạn đã luyện tập một thời gian dài và bạn quen với vị trí của từng phím một. Bạn biết chắc phím A nằm ở đâu, phím Shift ở vị trí nào, và số 0 đang nằm ở đâu, bạn cần phải với ngón tay bao nhiêu.

Nhưng đó là chuyện của phím cứng, bạn an tâm chúng sẽ chẳng chạy đi đâu cả, chứ còn phím ảo thì tùy lúc mà nó sẽ nằm ở những vị trí khác. Nói đâu xa, ngay cả một chức năng đơn giản là Bold chữ, trong Safari thì nút Bold sẽ hiện ra ở chính giữa Touch Bar, trong khi với Word thì nút Bold lệch về bên trái. Thử hỏi xem như vậy làm sao bạn có thể an tâm nhấn mà không cần nhìn cơ chứ. Bạn phải học lại cách dùng Touch Bar CHO TỪNG ỨNG DỤNG MỘT, tức là trải nghiệm gõ của bạn trở nên phức tạp hơn, bạn phải dùng não nhiều hơn, trong khi chỉ Command + B thì app nào cũng sẽ in đậm văn bản cho bạn.

Ngay cả khi mình muốn tắt loa (mute), chuyển bài nhạc hay tạm ngưng chơi nhạc, mình vẫn phải nhìn vào bàn phím vì như đã nói ở trên, mình không có được sự yên tâm như khi sử dụng các dòng MacBook Pro cũ hay khi xài ké chiếc MacBook Pro 13" non-Touch Bar của bố mình.

Tóm lại, Touch Bar không thành công với mình vì không tạo được sự tự tin. Nếu muốn tự tin thì phải nhìn xuống, mà nhìn xuống thì lại chậm hơn so với việc dùng phím tắt trên bàn phím truyền thống.

Giờ thì nói về Touch ID. Đây là linh kiện chỉ có trên những chiếc MacBook Pro có Touch Bar. Cách thức hoạt động của nó y hệt như trên iPhone, iPad, và độ nhạy cũng không khác so với đời iPhone 6s trở đi (không chơi iPhone 6, cảm biến đời đầu rất chán). Bạn chạm ngón tay vào một cách nhẹ nhàng, vậy là xong, máy sẽ tự động mở khóa và desktop hiện ra để bạn sẵn sàng làm việc. Đối với những ai thường xuyên sử dụng máy, đóng máy rồi mở máy để đi chỗ này chỗ kia thì Touch ID rất tiện, nó làm trải nghiệm của bạn trở nên tốt hơn nhiều vì bạn không cần phải nhập đi nhập lại password của mình. Chưa kể rất an toàn và không sợ mấy người tò mò lén nhìn trộm password của bạn.

Touch ID còn có thể giúp bạn mua hàng trên iTunes Store nhanh hơn, giúp bạn truy cập nhanh vào các khu vực khóa của các app (thường những mục tùy chỉnh này sẽ bị khóa theo password của máy, nếu có Touch ID thì bạn có thể unlock tiện hơn). Nhưng những chức năng này vẫn chưa phát huy nhiều, khi nào có thêm các app bên thứ ba cùng hỗ trợ Touch ID trên Mac thì sẽ ngon hơn, giống như những gì Touch ID đã làm được trên iOS.

Thêm thông tin cho bạn: Touch ID trên Mac cũng phụ thuộc vào mainboard riêng của từng máy. Đây là cơ chế bảo mật để giúp bảo vệ dữ liệu của bạn an toàn ngay cả khi người khác đã tráo Touch ID của bạn bằng một cảm biến mới hơn với hi vọng "vượt rào". Điều này cũng có nghĩa là khi Touch ID hỏng bạn sẽ phải thay luôn cả mainboard bên dưới (còn bên kĩ thuật của Apple có công nghệ gì khác hay không thì mình chưa rõ). Đó cũng là lý do vì sao kì rồi mình thay vỏ ngoài của máy thì mấy anh kĩ thuật phải đem Touch ID theo mainboard, còn lại xài đồ mới hết.

Mình cũng thích cách bố trí Touch ID của Apple (nằm ngay vị trí nút nguồn luôn). Nó nằm gọn gàng ở một góc của máy tính và không phô hay dư thừa như cách ngày xưa các hãng hay đặt cảm biến vân tay ở chiếu nghỉ tay hoặc một vài công ty gần đây tích hợp cảm biến lên trackpad. Cái này thì phụ thôi, không phải là điểm nhấn chính.

Quảng cáo

Trước khi kết thúc, mình xin tư vấn anh em chút xíu về chuyện "có nên mua MacBook Pro có Touch Bar" hay không. Nếu anh em muốn mua máy 15" thì không có lựa chọn nào khác, tất cả mọi model MacBook Pro 15" mới đều tích hợp Touch Bar cả rồi.

Còn nếu anh em muốn mua máy 13" thì mới phải suy nghĩ. Dòng Pro 13 chia làm hai loại: có và không có Touch Bar. Nhìn bề ngoài của hai dòng này y chang nhau, đọc cấu hình trên trang chủ Apple cũng tương tự như nhau, chỉ có khác mỗi xung nhịp CPU mà thôi. Vậy phải làm sao?

Có mấy điểm anh em cần lưu ý như sau:
  • MacBook Pro 13" không có Touch Bar cũng không có cảm biến vân tay Touch ID
  • Cấu hình cơ bản của MacBook Pro 13" không có Touch Bar sử dụng SSD chỉ 128GB, trong khi bản có Touch Bar là từ 256GB. 128GB là rất rất ít, dùng 256GB rộng rãi, thoải mái hơn nhiều, nhất là khi phần mềm càng lúc càng to ra. Ngay cả khi bạn có lưu file lên Cloud thì vẫn cần dung lượng cho các file sinh ra hoặc các ứng dụng cơ mà
  • MacBook Pro 13" không có Touch Bar tuy cũng chạy CPU Core i5 hoặc i7 nhưng là dòng U với TDP 15W, chúng yếu hơn so với các những CPU i5, i7 dòng U TDP 25W mà MacBook Pro with Touch Bar đang được trang bị (không khác biệt nhiều nếu anh em chỉ dùng nhu cầu cơ bản)
Chốt lại, nếu anh em muốn tiết kiệm tiền và không cần CPU mạnh nhất có thể, hãy mua MacBook Pro 13" non Touch Bar. Nếu kinh phí đủ thì quất lên bản có Touch Bar để được tận hưởng cái lợi của Touch ID.

Anh em có câu hỏi nào thì hãy comment vào đây nhé. Cảm ơn anh em.
264 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cảm ứng luôn trên màn hình có lẽ thích hợp hơn là trên keyboard. Lúc thao tác cứ phải dòm xuống, chưa có macpro có touch, nhưng chắc e cũng ko có nhu cầu để mua. Nếu có í đinh dùng cảm ứng có lẽ sẽ quay về với win.
anhmk95
TÍCH CỰC
7 năm
@featherchickens cảm ứng lên màn hình là cái ngu học nhất mà MS đã sáng tạo ra =))
@featherchickens Cảm ứng trên laptop là cái kinh khủng nhất về trải nghiệm mà mình từng xài qua
@Fanboy Samsung Mình đăng kí 1 acc gần nửa năm rồi. Chỉ cho đọc bài ko cho comment thì lấy đâu ra like.. Mình không hiểu trang tinh tế cho lắm
@khải đập chai Kg cho comment là vì địa chỉ email chưa dc xác thực. Hồi trước cũng bị mò mãi mới ra.
Lại xịt như force touch thôi
@dinhmanhht86 Chắc thí chủ nhầm 3D Touch với ForceTouch à? Forcetouch dễ dùng và dễ tiếp cận hơn 3D Touch nhé
ocaidet
ĐẠI BÀNG
7 năm
@dinhmanhht86 Force touch mà xịt á. Ko biết dùng bao lâu rồi
Nomadman
ĐẠI BÀNG
7 năm
@dinhmanhht86 Force touch đối với mình rất tiện khi tra từ nhanh

Còn nói chung thì là khác biệt rất lớn về cảm giác bấm, cho chỉnh độ nặng nhẹ, có tiếng click hay không
@dinhmanhht86 Force touch của Trackpad không xịt đâu nhé, cho bạn nói lại, đang bàn về mac mà
Được vài cái lợi,
Mở máy nhanh, sờ cái là được,
Chỉnh sáng, âm thanh nhanh.
Thỉnh thoảng refresh nhanh trên Chrome
Trượt sướng tay hơn bất cứ màn cảm ứng nào khác,

Còn lại chưa thấy tác dụng gì thêm.
ferazzi
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đồng y, touch id quá tiện lợi, touch bar hàu như chả dùng tới
Xịt như 3D Touch cả thôi! Nhiều ông cuồng cứ thần thánh nó lên 😁
THONG_PQ
TÍCH CỰC
7 năm
@™KunaiNTC™ 3D touch xài rất đã. Mình rất thích tính năng biến mớ phím thành touch pad. Cực tiện lợi khi soạn văn bản trên iPhone
@THONG_PQ Mình vẫn cảm thấy buồn cười khi nghe nhiều bác comment bảo "soạn thảo văn bản" trên iPhone 😁

Gõ 2 ngón trên màn hình bé tý điện thoại là cái mà các bác gọi là soạn thảo văn bản? Mình chỉ gọi đó là ghi chú hay những thứ đại loại vậy, nhắn pin, stt vớ vẩn thôi!
Ngày trước vẫn thấy nó hữu dụng khi nhắn tin, tuy nhiên chừng đó không đủ! Labankey lướt phím cách với mình đơn giản, tiện hơn nhiều! Cũng không nhớ từ bao giờ mình k còn động tới 3D touch nữa 😃
hoanghuytoan
ĐẠI BÀNG
6 năm
@™KunaiNTC™ Do bạn ngốc thôi
ken0106
TÍCH CỰC
7 năm
@Duy Luân : Có lẽ cần thêm câu hỏi, liệu Apple sẽ làm thế nào với "thất bại" này?
1. Bảo thủ, ép các app dev thêm tính năng tiện dụng hơn.
2. Bỏ (chắc khó)
3. Thay touchbar bằng cái gì đó innovative hơn nữa?
--------
Thật sự trước đây ước mơ của mình là mua macbook 15", nhưng khi có cái touchbar thì lại nghĩ đến Dell XPS 15 hơn. Cơ mà dù sao thì con nhà nghèo, mua máy phải cân nhắc đủ thứ...
@ken0106 ==> Chốt xài máy win, unbutu hay chrome os 😁
k3aniem
TÍCH CỰC
7 năm
@Duy Luân Duy Luân là mod ít tuổi nhưng tôi đặc biệt yêu thích bạn ấy trong các mod của tinh tế , bạn ấy luôn viết bài trên quan điểm đánh giá của một người dùng bình thường , chứ ko fai của một chuyên gia công nghệ , dễ hiểu chi tiết , khen chê rõ ràng, Thanks Duy Luân rất nhiều
@k3aniem Cảm ơn bác, mong được tiếp tục ủng hộ 😁
supperyoyo
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Duy Luân Chủ bài có lẽ nhầm lẫn trong việc đánh giá, touch bar dùng để thay thế dẫy phím F chứ k phải thay thế cụm phím tắt, vì vậy đem so sánh cụm phím tắt vớ touchbar là khập khiễn. Mà chỉ nên đem so sanh touchbar với dãy phím F. Hỏi mấy ae thử khi dùng dẫy phím F có cần phải nhìn vào phím k? Với mình phím mỗi lần tăng giảm volum bằng dãy phím F mình cũng vẫn phải nhìn xuống như thường chứ đừng nói là những chức năng ít dùng khác. Chưa nói đến việc kéo rê tăng giảm, dẫy phím F k làm được, còn khéo bằng chuột thì phải căng não ra. Chỉ hi vọng các app sau này sẽ hỗ trợ thật tốt touchbar để mình update cái mac của mình :D
Quy Le Anh
TÍCH CỰC
7 năm
Vẫn đang là fan của Windows và Micosoft nhưng càng ngày càng muốn thử Macbook
3898975_young-man-funny-face-squinting-skew-eyed-eye_HDpreview-thumb_copy.jpg
mrtimap
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thất vọng khi bỏ gần 2k Trump mua cái touchbar. Chẳng làm được việc gì ngoài khoe hàng với mấy lúc xem phim. Cảm giác cứ như có xe 1000 mã lực nhưng chạy tốc độ 30km/h.
Chưa kể mấy lúc bị đơ, touchbar thành invisible bar. Ae mua thì cẩn thận.
Dong999pro
TÍCH CỰC
7 năm
@body2017 Bạn có biết tại sao con pro 2017 của bạn xước ko? Không lẽ do bàn phím? :eek:
@Dong999pro Do bụi chứ ko lẽ màn nó có tính năng tự xước :p
@Sr_9x vậy thì chịu 😁:D:D
@Duy Luân Touch bar bản thấp 1999eu chắc bác kia tính giá euro 😆
King.quan
TÍCH CỰC
7 năm
Làm 1 em xps 13 2017 2 in 1 khỏi chê.
Mình thích mỗi mấy cái nút sleep, screen off nhanh. Còn điều chỉnh volume, độ sáng vẫn rất khó chịu so với phím vật lí cũ. Ngoài ra chẳng dùng đến mấy. Nói chung không ưa cái touchbar này mặc dù nó giúp macbook nhìn hiện đại hơn.
hieudd
TÍCH CỰC
7 năm
@bud's Bạn ơi làm sao để sleep và screen off nhanh bằng thanh touch bar vậy? thanks
@hieudd Bạn vào phần cài đặt touchbar, rồi kéo 2 cái nút đó xuống touchbar giống như các nút khác thôi.
thanhbn172
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đúng là chỉ có touch id hữu dụng
Không phải cải tiến nào thì người ta cũng đón nhận cả. Tuy nhiên xác suất thất bại của Apple được xem là thấp
@Sao_Cung_Duoc iphone ipad cả thế giới dùng thì kiểu gì chả được chấp nhận
macbook chỉ phù hợp với 1 số đối tượng, thay đổi linh tinh lại chả vỡ mồm
QuanPhamKT
TÍCH CỰC
7 năm
@Sao_Cung_Duoc cái này thất bại như ban ngày rồi chứ thấp gì nữa mà bao biện hả fan cuồng? vào trang công nghệ the verge hay trang khác mà đọc là biết chứ đừng đọc mấy ông việt nam đưa tin, ok ?
Tác dụng rất rõ.. Dùng để phân biệt máy này máy kia kkk
Cũng thấy cái touchbar không tác dụng
Nhưng khi nhìn sang một hướng khác là chúng ta vẫn dùng các tính năng đó mà chẳng thấy khó khăn gì. Tức là là touchbar đó đã thay thế đc hàng phím vô dụng vốn nằm đó từ trước giờ mà ta không biết.

Nên ít nhất nếu xét về sự hoàn hảo trong thiết kế, đặc biệt là một sản phẩm cao cấp thì touchbar đã hoàn thành nhiệm vụ 😁
@DmooN Phím tắt xài quen thuận tay hơn thay vì dói dói ngón tay lên phía trên. Ngoài ra phím tắt của cái app đó rất nhiều, touchbar sao chứa hết chức năng như phím tắt
@herophongtran Để làm đội giá thành lên, hay để kiểng cho vui. Chứ thực tế nhấn giữ vài giây ra shortcut hay menu đơn giản hơn mà chức năng cũng như thế.
@hoanlkpr Tự nhiên nhớ Gateway,thời mà laptop còn vui và người ta làm nhiều thứ sáng tạo
@cuhiep Em khá thích với vài app em hay dùng, Algoriddim Djay Pro chẳng hạn.
Touch Bar không khác gì câu chuyện mua bia kèm lạc vậy: Muốn có cấu hình cao nhất không mua bản có Touch Bar không được mặc dù tính ứng dụng đến đâu thì chỉ mỗi người mới trả lời được

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019