Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Gặp biển báo cấm rẽ trái có được quay đầu hay không?

su béo béo
27/8/2019 2:29Phản hồi: 196
Gặp biển báo cấm rẽ trái có được quay đầu hay không?
  • Một số anh em khi chạy xe vẫn nhầm 2 loại biển này.
  • Luật cũ năm 2012 (41:2012) biển cấm rẽ trái (P.123a) đồng nghĩa với cấm luôn quay đầu xe.
  • Luật mới từ ngày 1 tháng 11 năm 2016 (41:2016) cấm rẽ trái vẫn có thể quay đầu xe, bỏ đi quan niệm "cứ cấm rẽ trái là cấm quay đầu".
Anh em lưu ý về những loại biển cấm rẽ trái và cấm quay đầu. 2 cái này khác nhau nha anh em. Chứ đừng thấy biển cấm rẽ trái rồi sợ không dám quay đầu xe luôn. Bên dưới là các biển cấm phân chia rõ ràng cho cả anh em đi xe máy cũng như xe hơi. Không có xe nào bên trong biển là cấm tất cả các loại xe, có hình xe hơi thì chỉ có xe hơi bị cấm thôi còn anh em xe máy cứ mạnh dạn mà chạy.

Biển báo P.124a: Cấm tất cả các loại xe quay đầu.
Biển báo P.124b: Cấm xe hơi quay đầu bên trái/phải
Biển báo P.124c: Cấm tất cả các loại xe rẽ trái và quay đầu.
Biển báo P.124d: Cấm tất cả các loại xe rẽ phải và quay đầu.
Biển báo P.124e: Cấm xe hơi rẽ trái và quay đầu.
Biển báo P.124f: Cấm xe hơi rẽ phải và quay đầu.

* Cấm xe hơi là cấm luôn xe 3 bánh.

Còn với biển cấm xe hơi rẽ trái, anh em chạy xe hơi vẫn có thể quay đầu thoải mái. Tuy nhiên cũng nên chú ý tình hình xe cộ đang lưu thông để an toàn hơn.

Một số loại biển cấm rẽ trái/phải:
Cấm xe ở biển phụ rẽ phải (biển phụ chỉ có hiệu lực ngay bên dưới biển chính)

Xe_Tinhte_bienbaoretrai-1.JPG Cấm loại xe ở biển phụ (xe hơn 9 chỗ ngồi, xe tải) rẽ trái

Xe_Tinhte_bienbaoretrai-2.JPG Cấm xe hơi quay đầu trong khoảng thời gian ở biển phụ

Xe_Tinhte_bienbaoretrai-3.JPG Cấm tất cả các loại phương tiện rẽ trái

Quảng cáo

Cái này ghi rõ luôn 😁
196 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lebinh156
TÍCH CỰC
5 năm
Luật mới, vẫn quay như thường
lordzedo
TÍCH CỰC
5 năm
@goldenstar lại không nắm vững luật rồi, ngã tư vẫn được quay đầu xe nha bạn trừ một số TH trong luật đã quy định rõ..😃
goldenstar
TÍCH CỰC
5 năm
@lordzedo Thực tế đi bạn. Giữa ngã tư quay đầu xe có hợp lý không? Đó là lý do tồn tại cái bồn binh.
@goldenstar Có bao nhiêu ngã tư có bùng binh thế bạn.
goldenstar
TÍCH CỰC
5 năm
@Sa Mạc Cáo Thì đấy. Bởi mới hỏi nếu k có bồn binh thì quay đầu xe giữa giao lộ là rất vớ vẩn
Haducbac
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cấm quay đầu có đk rẽ trái không anh em?
chungvido
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dntphuc Thế thì chúng tao đến ạ chúng mày lũ ra đề & chấm thi khốn kiếp kia 😁
toanzet49
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Bl4ck_and_Black Luật nào thì cơ bản cũng là đc làm những gì luật k cấm, còn công chức nhà nước thì ngược lại, chỉ được làm những gì luật cho phép. Đối với người dân cái gì luật không cấm thì thoải mái làm thôi.
@Haducbac Được nhé bác, giờ cấm gì thì rõ ràng rồi
Bao Khangs
TÍCH CỰC
5 năm
@chungvido Đúng là phát sợ. Làm việc không đồng bộ. Làm mấy chú mới có bằng ( chưa chạy nhiều và chưa cập nhật)cứ nhao nhao lên giống như là hiểu biết hơn người: " muốn quay đầu phải rã trái, mà đã cấm rẽ trái rồi nên mặc nhiên không được quay đầu...."
ở Hn biển k có tác dụng 😔( .
@thanh.vohong Mình Hà Nội đây,nhưng mà công nhận ý thức chán,nhiều khi mình dừng đèn đỏ,dân tình thì thi nhau vượt,nhìn mình như ng ngoài hành tinh
Bao Khangs
TÍCH CỰC
5 năm
@mimi_emyeu Mình hay xem nhật ký 141. Và cũng nhiều lần đi công tác ngoài đó. Nên cũng hiểu sơ sp7 về văn hóa người Hà Nội ( không chính gốc). Đại khái là " ông chú của anh rể thằng bạn của bố làm chức vụ abc trong cơ quan xyz nên bố có quyền không đội mũ bảo hiểm, tống 3, vượt đèn đỏ, đi ngược chiều... thích thì mai bố mày cho mày nghĩ việc ngay và luôn.." đại khái là ý thức chưa văn minh bằng trong SG. Và cách ứng xử rất là không thiện cảm. Nếu có anh HN nào đọc cmt mình cho ý kiến nhe
MeoMao121
TÍCH CỰC
5 năm
bổ ích cho nhiều người nè.
@mrtuaans Kể cả giờ thi thì vẫn bộ đề cũ
Còn tham gia gt thì theo luật mới nhất nhé
Thế biết giới hạn tốc độ mới nhất chưa? Chứ thi là khác hiện tại nhé
mrtuaans
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vietnew2128 1. Giới hạn tốc độ và cấm rẽ mới thay đổi thì tôi cũng không biết, vì trc đây học và thi không được áp dụng cái mới.
2. Trên cung đường tôi đi làm từ chỗ ở đến chỗ làm 8km, chẳng có cái biển giới hạn tốc độ nào cả.
Cho nên bạn không thể nói là tệ được mà là do nhà nước không update (bộ đề thi) và truyền thông cho người dân
@mrtuaans Có update qua tivi, báo chí, internet chẳng qua bạn k biết thôi
Thường thì mấy ông đi oto sẽ nắm rõ luật hơn, chắc do bạn có bằng mà ít lái nên ko nắm rõ
Bao Khangs
TÍCH CỰC
5 năm
@mrtuaans Mình bằng 2012. Và có update qua vnexpress nhe bạn. Nói vậy để biết cái cách phổ bir61n luật gt mới từ bộ gt đến người tham gia gt là quá tệ.
update liền 😁
@vn_ninja Cấm rẻ trái vì đường bên trái là 1 chiều đi ra. Chữ T .
Còn quay đầu là chạy ngược lại trở về đâu có qua đường quẹo trái
tuan 95
CAO CẤP
5 năm
rồi đèn đỏ có được quay đầu ko
Sensation
TÍCH CỰC
5 năm
@tuan 95 Đèn đỏ là tất cả các phương tiện phải dừng.
Kte
TÍCH CỰC
5 năm
@tuan 95 Cùng thắc mắc
@tuan 95 nếu có biển phụ cho rẻ, cho quay thì mới dc, còn lại cứ đỏ là toàn bộ dừng.
@tuan 95 Ý bạn là đèn đỏ đc rẽ được quay đầu ko? hay là có được rẽ hay quay đầu ở ngã tư đèn đỏ ko
Ý thứ nhất: thì đương nhiên là ko được rẽ hay quay đầu khi đèn đỏ, trừ khi có biển phụ hoặc đèn báo hiệu riêng.
Ý thứ 2: được phép rẽ hoặc quay đầu ở ngã 3 ngã 4 có đèn tín hiệu gt. Nhưng phải tuân theo luật và biển báo
cuongfam
ĐẠI BÀNG
5 năm
Được phép quay đầu nhé
- Biển cấm rẽ trái vẫn được quay đầu.
- Biển cấm quay đầu vẫn được rẽ trái.
- Nếu ở ngã tư trong khu dân cư, có biển cho phép quay đầu, đèn xanh, thì được phép quay đầu xe.
- Nếu ở ngã tư ngoài khu dân cư, không có biển cấm quay đầu, đèn xanh, thì được phép quay đầu xe.
Đơn giản mà 😁
@lê kỳ quan Link ở cmt phía trên của mình là trích dẫn từ chính bộ giao thông vận tải, kèm theo văn bản luật giao thông đường bộ bản sửa đổi bổ sung mới nhất của Bộ đấy bạn. Bạn tải về xem trang 88, phía cuối trang đoạn mình mark sẽ có. Ngoài ra để trau dồi và cập nhật kiến thức tham gia giao thông, bạn có thể tham gia forum/group OtoFun.net, OFFB,... nhé, trên đó vấn đề cập nhật biển báo này đã được phổ cập từ cách đây 2 năm rồi.
skyllpro
ĐẠI BÀNG
5 năm
  • Luật cũ năm 2012 (41:2012) biển cấm rẽ trái (P.123a) đồng nghĩa với cấm luôn quay đầu xe. (Lúc bạn được học là luật này, bộ đề 450 câu, bây giờ thi vẫn đang bộ đề 450 câu nên khi đi thi vẫn trả lời theo luật này)
Còn giờ khi ra ngoài đường chạy xe thì hãy theo luật mới để lỡ có bị tuýt còi còn biết đường mà nói chuyện:
  • Luật mới từ ngày 1 tháng 11 năm 2016 (41:2016) cấm rẽ trái vẫn có thể quay đầu xe, bỏ đi quan niệm "cứ cấm rẽ trái là cấm quay đầu".
Bạn
@lê kỳ quan ơi cập nhật thông tin mới đi bạn nhé, ngta chia sẻ thông tin thì bạn cũng nên tự mình tìm kiếm lại thông tin để kiểm chứng trước khi tiếp tục chia sẻ ý kiến của cá nhân bạn trách chia sẻ sai thông tin.

"Trích nguồn từ trang web Bộ GTVT - Ủy ban ATGT quốc gia": https://www.baogiaothong.vn/qui-dinh-moi-ve-bien-bao-vach-ke-duong-tu-1112016-d173276.html
@skyllpro Thanks bạn đã chia sẻ thôg tin! Về vấn đề cá nhân mình có cập nhật thông tin hay ko là chuyện của cá nhân mình! Bạn đã chia sẻ thông tin của bạn và có thông tư hướng dẫn rất rõ ràng cho mình và người khác tham khảo! Nhưng mình không hề biết bạn là ai và cũng ko nói mình sai hay đung! Mọi thông tin trên đây đều hữu ích cho những ai,đọc nó! Nếu bạn đã chia sẻ thông tin rồi thì cũng đừng phê phán người khác không chịu tìm tòi hay là phải bắt bản thân bạn chia sẻ sự hiểu biết của ban! Cám ơn vì sự chia sẻ thông tin bổ ích của ban! Thân ái!
@Black Mamba Cám ơn sự chia sẻ thông tin hữu ích của bạn! Mọi thông tin chia sẻ trên đây đều rất cần thiết cho mọi người!
Vẫn bị csgt hạch như thường.
@Osmopure hạch bằng mắt, nắm luật mà chiesn chứ.
tuchangioi
TÍCH CỰC
5 năm
Đèn đỏ nó còn vượt ầm ầm nói gì rẽ với quay đầu
khó hiểu quá
Ulrich1204
ĐẠI BÀNG
5 năm
Luật quan trọng nhất cần phổ cập bây giờ là ngã tư có biển báo được rẽ phải thì không được đứng làn trong cùng.
@Họa Sĩ YêuThơ có nhé bạn,mỗi lần dừng đèn đỏ ở một số đoạn đường bạn nhìn xuống đất sẽ có kẻ vạch chia làm 3 làn: làn rẽ trái-đi thẳng-rẽ phải,chỉ là mấy ổng bận đi nhậu nên vẫn chỗ có chỗ ko,cộng với cái ý thức đường bố bố đứng như hiện tại thì có hay ko cũng vậy =)))
@chaobeyeu Cứ đúng luật giao thông mà làm thôi bạn... nếu nói về ý thức thì những người muốn rẽ phải chờ đèn xanh rồi rẽ ko nên bấm còi inh ỏi vì bị chắn... hầu hết các đường nội thành đều có 2 làn, 1 cho xe máy 1 cho ô tô, hoặc 1 làn xe máy 1 làn hỗn hợp... ko được đứng làn trong cùng thì nguy hiểm cho ng đi xe hoặc là phải lấn làn sang làn oto... thứ 2 trường hợp dừng đèn đỏ mà có biển dc rẽ phải rất là ít... những tp ko trực thuộc trung ương hầu như là ko có... thậm chí ở tp hcm biển cho rẽ phải cũng ko nhiều... chẳng qua họ dc rẽ phải khi đèn đỏ cho đỡ tắc đường riết rồi quen như ổng ở trên thôi.
@Họa Sĩ YêuThơ Đúng đó bạn! Khi gặp đèn đỏ mà có đèn phụ báo màu xanh rẽ phải thì không dc đứng làn trong cùng vì sẽ cản trở những xe dc rẽ phải khi đèn xanh!
@Ulrich1204 bạn nói vậy phải ko chuẩn lắm.
đèn đỏ, dc rẻ phải hay j thì trên vạch vẽ trên mặt trường phải là vạch "chỉ rẻ" thì mới ko dc dừng, nếu vạch là vừa rẻ và đi thẳng thì tôi dừng dc nhé.
lỗi này cũng nhẹ, sai vạch chỉ dẫn, phải 100-200k cho xe hơi.
pjm_nguyen
TÍCH CỰC
5 năm
Mới lấy cái B2, trong phần biển báo vẫn còn "Cấm rẽ trái thì không được quay xe". Và còn nhiều cái khác chưa cập nhật theo luật mới.
@pjm_nguyen Cái này lâu rồi bạn! Không mới mẻ gì đâu! Hồi thi lấy bằng A1 đã học rồi!
@pjm_nguyen thi thì cứ theo bồ đề cho đậu, ra đường thì mới cần update
pjm_nguyen
TÍCH CỰC
5 năm
@lê kỳ quan Bởi vậy, biết là cũ rồi không đúng vẫn phải làm để qua phần lý thuyết, chắc sắp tới áp dụng 600 câu lý thuyết mới sẽ update lại hết.
clapzen
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đc
ăn nhằm gì khi mà vẫn có khối người bật xi nhan trái nhưng rẽ phải, hay đang chạy bất thình lình dừng lại nghe điện thoại, thì cái biển báo có nghĩa lý gì đâu, có chăng là "thằng kia mày mù à, chạy xe kiểu gì đấy? không thấy bà à" haizzz
Nickka
TÍCH CỰC
5 năm
Hồi 4,5 năm trước đi thi B2 nhớ mẹo ông thầy dạy, bây giờ khác quá
  • Cấm rẽ thì cấm quay
  • Cấm quay thì không cấm rẽ
Mr.Fly
TÍCH CỰC
5 năm
Ai đang học thi B2 thì nhớ cấm rẽ trái cấm cả quay đầu nhé. bộ đề chưa update luật mới.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019