Gboard đã hỗ trợ haptic feedback trên iPhone, hãy thử ngay

Mikeknowsme
15/2/2019 4:30Phản hồi: 125
Gboard đã hỗ trợ haptic feedback trên iPhone, hãy thử ngay
Google đã áp dụng tính năng haptic feedback vào Gboard trên iOS, giờ đây mỗi khi gõ phím trên Gboard chúng ta sẽ cảm nhận được độ rung ở dưới màn hình cho một trải nghiệm tốt hơn. Điều này sẽ thích hợp cho những ai thường xuyên nhắn tin hay gõ văn bản trên iPhone hằng ngày.

Thật ra bàn phím mặc định trên iPhone đã rất tốt, nhưng không hỗ trợ rung mỗi khi gõ từng chữ như trên Gboard

Link tải Gboad trên App Store tại: Đây

Sau khi tải Gboard về máy, anh em vào Keyboard settings bên trong ứng dụng - gạt nút Enable haptic feedback on key press vì mặc định nó không tự áp dụng chế độ rung haptic. Đừng quên nhớ thêm ngôn ngữ Tiếng Việt để gõ Telex.

Muốn chuyển đổi giữa bàn phím iPhone và Gboard chỉ cần nhấn vào biểu tượng quả địa cầu.

Trong quá trình gõ chữ trên Gboard, bạn vẫn có thể nhấn giữ ngón tay lên khu vực phím để có thể di chuyển vị trí con trỏ để sửa chữ trong quá trình gõ văn bản. Tuy nhiên đây cũng là điểm mà Gboard vẫn thua kém bàn phím mặc định của iPhone:
  • Bạn không thể di chuyển con trỏ đa điểm mà phải theo từng hàng, từng dòng - bàn phím iPhone thì làm được
  • Bạn chỉ có thể ấn tay lên khu vực chữ và số để thực hiện hành động di chuyển con trỏ - nhưng trên bàn phím iPhone thì có thể ấn thêm trên nút space, tiện hơn nhiều.
Bù lại, haptic feedback cũng khá thú vị để chúng ta trải nghiệm, bạn có thể sử tính năng này từ iPhone 7 trở lên
125 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không ngon bằng Laban Key
lukhach810
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Khaihoanhao76 Mình xài swift lâu rồi trên Gboard. Thấy ổn hơn trên lavabo laban.
2. Gboard đồng bộ với autotext trênOS, laban chưa làm được
3. Có thể sử dụng voice để đánh máy khá ổn
3 cái này laban thua rất xa
dghbcjh
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Khaihoanhao76 Với mình thì cái này ngon hơn vì hỗ trợ dịch và tìm kiếm vì mình hay nói chuyện với người hàn và thêm nữa là nhắn tin bằng giọng nói tương đối chuẩn
konkot
TÍCH CỰC
5 năm
@mrdrg10 Cái này có lâu rồi mà
Bạn tải bàn phím Flashkey về, vào cài đặt bật auto correction lên là được
Nhưng bộ gõ này có hạn chế là dấu thanh phải gõ cuối từ
https://play.google.com/store/apps/details?id=banphim.gotiengviet.telex&hl=vi

QR 코드 스캔 & 바코드 스캐너 -QR코드 스캐너 생 - Ứng dụng trên Google Play

QR 코드 스캔 & 바코드 스캐너 -QR코드 스캐너 생성, 바코드 리더, 바코드 인식, 큐알코드 만들기, 가장빠른 QR코드 저장, 무료추천 앱
play.google.com
mrdrg10
TÍCH CỰC
5 năm
@konkot Vâng, trc mình có dành thanh xuân đi tìm bàn phím thì chắc cũng có bàn phím sửa auto correct được nhưng được cái này thì mất cái kia, như cái app bác gửi thì xấu quá, vả lại h mình dùng ios rồi.
nam_72
TÍCH CỰC
5 năm
Toàn xài Gbroad vì thường hay sử dụng đoán từ, có 2 bàn phím gboard, 1 từ app Google thì chưa có haptic nhưng khi cài app Gboard thì thấy có
@nam_72 Nó cứ rung thế mệt lắm. Ko khéo rơi luôn đt.
Sao máy mình ip7 mà ghi gõ nó có rung đâu nhỉ? Đã enable phản hồi xúc tác rồi
hentx
TÍCH CỰC
5 năm
@whisky_x iphone XR reset bật hết thử chuyển im lặng và chuông vẫn k rung 😁
huumii
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Điệp Dandy Bạn cài đặt lại trong phần Âm thanh & cảm ứng nha
huumii
ĐẠI BÀNG
5 năm
@huumii Dòng cuối nha
Mark
TÍCH CỰC
5 năm
@huumii Mình cả iPhone 6s pl và iPad đều không có dòng cuối là sao nhỉ?
Lúc trc khi chuyển từ android sang mĩnh cũng kiếm rung khi bấm phím mà không đc, tìm hiểu thì chưa hỗ trợ. Mình thích cách rung khi bấm phím lắm nó tạo cảm giác tương đối hơn khi bình thường
Mark
TÍCH CỰC
5 năm
Mình vừa cài pm này cho iPhone và iPad nhưng vẫn không có chế độ rung trong cài đặt, đã khởi động lại máy nhưng vẫn không đc, bản gboard mới nhất rồi, có bạn nào biết lý do vì sao không ah?
ThanhTrunghi
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Mark Ipad hình như k có rung bạn ơi
huumii
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Mark Dòng cuối nha bạn tronh Âm thanh & cảm ứng đó
Ngon cho đội GG
Trải nghiệm thôi anh em!
Bàn phím mặc định với mình là đủ, ko cần cài thêm cái gì 😁
CRYQH
TÍCH CỰC
5 năm
@Khẩu trang xanh Nó mà show đc số ra thì cũng ok đấy, ko show số ra thấy nó ngu vl
-LongHùng-
ĐẠI BÀNG
5 năm
Con X của mình cũng ko rung và nó ko có dòng Enable haptic feedback on key press
huumii
ĐẠI BÀNG
5 năm
@longhung78 Bật cảm ứng hệ thống trong phần Âm thanh & cảm ứng nha b
Gboard chưa cho chỉnh độ cao và khoảng cách bàn phím. Do mình muốn điều chỉnh lại để cho nó hợp với cách bấm và ngón tay của mình. Nên hiện tại vẫn đang dùng Laban keyboard.
Trừ cái trên ra thì những các khác dùng rất ok, mình vẫn cài song song gboard và laban nhưng dùng chính gần như laban thôi.
*Mình dùng android* 😁
@borntobemaster Đúng vậy, ko cho chỉnh kích thước phím bấm, labankey thì có vẻ hay thu thập thông tin người dùng, nên tránh.
@Hoang_HaoMinh Ai cũng thu thập thông tin cả.
Nhưng giao thông tin vào tay của ai thôi. Haha.
Google vẫn có vẻ uy tín hơn Laban.
Đã từng xài từ la bàn cho tới Gboard nhưng cũng đã gỡ
Không gì bằng bàn phím mặc định của ios
Đồng bộ từ thay thế - thích nhất chức năng này, rất tiện 😁
Niwky
TÍCH CỰC
5 năm
@EFA Gboard cũng cho phép gõ tắt thay thế từ mà. Mình đang xài đây.
@EFA Còn tôi cũng như bạn,gỡ hết hai cái đó khỏi samsung để dùng bàn phím mặc định. Bàn phím theo máy sam sung là ok nhất
@whisky_x E hồi đoa còn xài cả swift nữa
Mà cuối cùng vẫn xài mặc định
Hoàng_CV
ĐẠI BÀNG
5 năm
@anhmutcobedi1990 công nhận cái của samsung sài rất phê.
Xu Bin
ĐẠI BÀNG
5 năm
Gboard đoán từ phải gọi SwiftKey bằng cụ
phamlong
TÍCH CỰC
5 năm
@Xu Bin Swisftkey trên IOS đâu có đoán từ Tiếng việt được hả ?
@Xu Bin Mình cũng đã dùng cả Swiftkey, Swipe (bản trả phí), Gboard... mình thấy Swiftkey phải gọi Gboard là ông ngoại, ông nội hoặc nếu Gboard là giống cái thì Swiftkey gọi là bà nội hay bà ngoại mới đúng chứ
Gboard vẫn bấm trên nút space được thây.
n_son1992
ĐẠI BÀNG
5 năm
Laban Key vs Gboard cái nào hay hơn trên ios nhỉ
Xài android còn suy nghĩ cài. Chứ ios thì đã thử nhiều. Chẳng thằng nào qua mặc định của Apple
@thanh_satria bản thân cái labankey của ios nó cũng chán hơn so với labankey của android nên mới dùng cái mặc định ios. Chứ cái bàn phím ios mặc định gõ tiếng việt bỏ dấu W ngu vcl ra, gõ các dâu chấm câu chấm than dấu phẩy cũng mất tjan
huumii
ĐẠI BÀNG
5 năm
@anhuy009gl Mình dùng thấy nó tốt từng ngày gõ rất nhanh luôn mà. Đổi sang pm khác nhiều khi còn ko quen thấy bất tiện
Hoàng_CV
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thanh_satria Mình xài IPhone 6 và thấy cái cai Gboard có vẻ gõ tiếng Việt ngon hơn. cẩm nhận cá nhân hihi. tùy mỗi người
@thanh_satria Trước mình cũng có thời gian rất ghét tự sửa, nhưng sau đó thử thách bản thân 1 2 ngày gõ với tính năng tự sửa của nó thì mới cũng thấy nó sửa cực kì tốt dù có vài từ làm mình hay khó chịu như từ thông --> Thoòng nhưng cái này chấp nhận được. Sau ngày có Gboard thì mình dùng GBoard vì mình thích vuốt vì nó nhanh hơn
Khiếp cả gõ 1 chữ rung 1 cái, cái này ai chat nhiều thấy tê tay kinh, lại còn tốn pin đt nữa.
Cái rung nào không cần thiết tốt nhất nên tắt chứ để làm gì
Rossonero224
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đây là tính năng mình tắt đầu tiên khi dùng gboard
TheTien24
ĐẠI BÀNG
5 năm
Trước giờ dùng mặc định kg à. Mà giờ dùng cái này hay quá. Gõ rất nhanh
Mình dùng mặc định thôi, đáp ứng đủ nhu cầu

Xu hướng

Bài mới