Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Chia sẻ] Gear mình dùng trên Tinh Tế: bàn phím chống nước, chuột nhẹ, pad to như cái mền

bk9sw
30/1/2019 14:29Phản hồi: 85
[Chia sẻ] Gear mình dùng trên Tinh Tế: bàn phím chống nước, chuột nhẹ, pad to như cái mền
Nay mình chia sẻ với anh em 1 trong số 3 bộ gear mình dùng hàng ngày, cày ải trong nửa năm qua. Bộ dưới đây mình dùng ở văn phòng Tinh Tế gồm bàn phím đạt chuẩn IP54 Blackwidow Ultimate, chuột Mamba Elite và mousepad Goliathus Extended Chroma. Nhiều khi gaming gear không phục vụ cho mục đích chính là chơi game, mình chọn vì thích làm việc trên nó:

Blackwidow Ultimate: phím cơ lý tưởng để gõ và gõ, có chống nước chống bụi, chơi game rất mỏi tay

Dòng phím này có thể nói là quá huyền thoại của Razer nhưng phiên bản mình dùng là bản được làm mới với tính năng chống nước, bụi IP54. Đây cũng là lý do đầu tiên khiến mình chọn nó, một phần vì thích dòng Blackwidow, một phần vì mình phải làm việc trong môi trường mà đồ uống ở quanh ta. Anh em hẳn không lạ với văn phòng đầy những ly café, trà sữa hay chai nước suối để trên bàn, cạnh bàn phím. Mình dùng Blackwidow Ultimate cũng là để phòng hờ tình huống lỡ có gạt tay làm đổ nước thì bàn phím vẫn sống sót.

Hầu như các hãng làm bàn phím cơ đều tung ra phiên bản chống nước của một số dòng phím truyền thống, ngoài Razer thì Corsair hay Logitech cũng có bàn phím cơ chống nước. Mình nghĩ đây cũng là xu hướng tất yếu khi mà không chỉ dân văn phòng mà còn là anh em game thủ. Ngoài ra thiết kế switch chống nước của nó cũng khiến bụi khó lọt vào hơn, từ đó độ bền của switch cũng được cải thiện đáng kể.

Nói về thiết kế thì dòng Blackwidow Ultimate hầu như có thiết kế không đổi so với phiên bản đầu tiên ra mắt cách đây 10 năm. Đây là dòng phím full-size, layout đặc trưng của Razer và nó cũng chỉ có một màu đèn xanh rất classic. Dĩ nhiên phần đèn này không thể đổi màu khác được nhưng có thể hiển thị nhiều hiệu ứng quen thuộc trong phần mềm Synapse.

Bỏ qua chuyện đèn đóm thì thứ mình thích trên Blackwidow Ultimate là cảm giác gõ. Trước đó mình đã dùng Blackwidow Ultimate phiên bản Overwatch, nhìn qua thì khác biệt cơ bản là đèn Chroma RGB và vài yếu tố trang trí nhưng nếu so về cảm giác gõ thì phiên bản chống nước lại cho cảm giác gõ tốt hơn hẳn, ít ra là đối với mình bởi mình vốn thích switch cứng, có clicky lẫn tactile để gõ phím - thứ mình làm nhiều hơn là chơi game mỗi ngày.

Blackwidow Ultimate bản IP54 này chỉ có một loại switch là Green - dòng switch giống với Cherry MX Blue với tiếng clicky và khấc phản hồi xúc giác nhưng hành trình ngắn hơn chút và điểm kích hoạt cũng sớm hơn. Tuy nhiên, Razer đã thay đổi switch Green trên Blackwidow Ultimate: Phần key-stem có thêm phần gờ nổi bao quanh dấu cộng quen thuộc, nó khiến keycap ổn định hơn khi gõ, độ lắc keycap khi gõ nhanh rất ít, nhấn dù không chính giữa keycap thì toàn bộ key-stem vẫn đi xuống thẳng, rất trơn tru. Đây là thứ mình rất thích trên Blackwidow Ultimate nên chấp nhận bỏ qua phần đèn RGB mua nó về cào phím hàng ngày. Đèn RGB cũng được tích hợp dạng bóng LED rời, đặt trồi hẳn so với vỏ switch và phần nào né được nước khi nó lọt xuống.

Mình cũng đã thử đổ cả chai nước suối đều lên cả phím, nước lọt xuống vỉ phím chảy xuống mặt bàn qua các kênh và lỗ khoét dưới đáy phím. Tuy nhiên, anh em có thể thấy nút Alt phải, sau mấy lần test đổ nước thì nó bị giảm sáng đi, dự là qua thời gian nữa là tạch luôn 😁.

Các lỗ thoát nước làm rất tốt nhiệm vụ của mình, nước trào hết ra đây. Đây là mình mới thử với nước lọc và trà đá, nước ngọt chắc còn vui nữa nhưng khuyến cáo anh em cố gắng bảo quản, không nên để nước ngọt đổ vào phím bởi chất đường trong nước ngọt sẽ khó vệ sinh hơn và khiến cảm giác gõ giảm đi.

Keycap và khung phím dường như được phủ một lớp kỵ nước khiến nước trôi tuột xuống phần vỉ màu trắng bên dưới, nước không lọt được vào switch cũng như mạch bên dưới do các lớp ron cao su bao quanh switch mà chảy xuống bàn qua các lỗ được đục sẵn bên dưới. Blackwidow Ultimate phiên bản này có lớp vỏ nhựa sần cứng thay vì được phủ soft như các phiên bản khác nên nó bền hơn qua thời gian sử dụng.

Dây cáp cũng là dây cao su, mình nghĩ nó hợp lý hơn so với dây bện thừng bởi nó sẽ khiến nước khó xâm nhập vào mạch bên trong dù nhìn không cao cấp bằng.

Cảm giác gõ tốt và thứ gây phấn khích vẫn là tiếng clicky rất to của nó. Razer vẫn làm tiếng clicky rất giòn, đặc trưng từ thời Kaihl gia công switch và giờ là Greetech thì tiếng nó vẫn rất giòn. Trên Blackwidow Utlimate bản chống nước này thì tiếng clicky đanh rất đã tai, tuy nhiên nó sẽ làm phiền những người xung quanh. Chiếc bàn phím này thì mình dùng trong văn phòng, do đa phần anh em đều gõ phím cơ nên thêm 1 thằng gõ nữa cũng không sao :D. Đặc thù switch Green trên chiếc phím này cứng hơn so với các dòng Green khác nên mình không thể chơi game nhiều trên nó. Vừa rồi test Battlefield V, nhiều tình huống cần nhấn giữ Ctrl để ngồi và di chuyển và sau một hồi thì mỏi hẳn. Vì vậy tốt nhất anh em nên xài các dòng switch liner để chơi game như Cherry MX Red.

Mamba Elite: con chuột thiết kế ergo nhẹ và dễ xài nhất của Razer

Quảng cáo

Razer làm mới dòng Mamba với bản Elite và mình chọn nó vì tò mò. Đơn giản là Mamba hồi xưa nổi tiếng cùi mía do xài cảm biến laser 5G đầy lỗi. Giờ với Mamba Elite thì Razer đã chuyển sang dùng cảm biến optical 5G. Được biết cảm biến này là PAW3390 của PixArt - nhiều ý kiến cho rằng nó là bản nâng cấp của PWM3389 được Razer trang bị trên hàng loạt các mẫu chuột dùng mắt đọc quang học trong thời gian qua như Lancehead, Basilisk, DeathAdder … Tuy nhiên theo mình nghĩ nó vẫn là PWM3389, chỉ là đổi tên. Trải nghiệm rê chuột và độ chính xác không có gì khác biệt. Thông số của cảm biến này vẫn là true 16.000 DPI, tốc độ chuột tối đa 450 IPS, gia tốc 50 G có thể chỉnh được, 1000 Hz polling rate. Mình sẽ không nói về hiệu năng của nó, chỉ nói về cảm giác cầm và thiết kế kế:

Dòng Mamba của Razer có một kiểu thiết kế đặc trưng đó là form chuột bất đối xứng, ôm tay hay còn gọi là ergonomic. Với Mamba Elite thì Razer hầu như không thay đổi về kích thước lẫn thiết kế so với phiên bản Mamba Tournament Edition, nó vẫn phù hợp với kiểm cầm palm grip và claw. Tuy nhiên, trọng lượng của nó chỉ 96 g, thành ra nếu anh em có sở thích cầm finger tips thì Mamba Elite vẫn có thể đáp ứng rất tốt. Mamba Elite có lẽ là mẫu chuột nhẹ nhất của Razer từ trước đến nay, nó nhẹ hơn cả Lancehead TE (104 g), nhẹ hơn DA Elite (105 g) và nhẹ hơn cả phiên bản Mamba Tournanment Edition (133 g).

Lớp vỏ và hệ thống đèn Chroma vẫn không khác so với Mamba TE, chất liệu phủ 2 phím chuột chính sần mịn và mềm, mang lại cảm giác tiếp xúc tốt. 2 dải cao su 2 bên khá mỏng nhưng các nốt sần được làm nổi hơn, mang lại cảm giác bám tay hơn khi lia chuột. Mamba Elite không gây khó chịu khi dùng lâu, rất dễ làm quen và kiểm soát nên mình gợi ý nếu anh em mới chơi đồ Razer hay gaming gear nói chung thì có thể chọn con này khi mới nhập môn.
Thêm nữa, Mamba Elite được trang bị dàn đèn Chroma nhiều nhất và màu mè nhất của Razer. Đèn Chroma có ở 2 viền LED 2 bên, logo Razer và cả phím cuộn. Màu sắc và các hiệu ứng có thể tuỳ biến bằng phần mềm Razer Synapse 3. Trong setup của mình ở Tinh Tế thì chỉ để màu đèn xanh, đèn RGB chạy tùm lum sẽ gây khó chịu khi làm việc đêm.

Về cảm giác bấm phím thì 2 phím chuột chính của Mamba Elite dùng switch được Omron gia công với độ bền 50 triệu lần nhấn. Hành trình phím khá ngắn nhưng độ nẩy cao nên Mamba Elite hợp với các tựa game cần spam phím nhiều cũng như hợp phong cách bắn tap chuột trong các tựa game như PUBG, đè sấy không đã lắm và nếu bắn sniper phát một thì hơi ít cảm giác siết cò. Trong số mấy con chuột Razer thì mình nghĩ Basilisk là con cho cảm giác nhấp đơn tốt nhất.

2 phím chuột hông to, dễ bấm, riêng nút cuộn của Mamba Elite thì mình vừa thích vừa không. Thích là vì nó cho cảm giác cuộn từng nấc rất tốt, khá mượt nhưng lại bonus thêm tiếng rột rột. Thành ra khi cuộn nhiều và nhanh thì tiếng rột rột này sẽ khiến anh em thấy khó chịu.

Quảng cáo

Cảm biến Razer Optical 5G trên Mamba Elite khả năng vẫn là PWM3389 bởi trải nghiệm của nó không có gì khác biệt so với Lancehead, DA Elite hay Basilisk. Nó vẫn cho độ chính xác cao ở các dải DPI từ 800 trở lên và khá tốt ở DPI ở dải từ 400 đến 600 với một ít smoothering làm mượt đường di chuột. Hành vi này tương tự trên Lancehead TE mà mình từng test trước đây. Nhìn chung phải pro lắm mới phát hiện ra điều này còn thông thường chơi game không chuyên và cho dù có try hard thì anh em vẫn có thể chọn Mamba Elite, nhất là chơi lâu bởi nó không gây mỏi nhiều.

Goliathus Extended Chroma: cái thảm mà mình để bao thứ lên đó, viền đèn báo vùng "an toàn" khi tối om

Anh em thích xài gaming gear chắc không lạ với những chiếc mousepad (bàn di chuột) cỡ lớn. Hầu như hãng làm gaming gear nào cũng có và Razer thì gần đây ra mắt dòng Goliathus Chroma với viền đèn RGB màu mè và mình đang dùng cỡ extended 294 x 920 x 3 mm để bỏ mọi thứ lên đó như bàn phím, chuột, tai nghe, cả chiếc laptop workstation, điện thoại và nhiều thứ linh tinh khác. Có 2 thứ mình thích ở chiếc pad này, 1 là nó có cỡ lớn có thể để đủ thứ đồ lên đó, nhất là điện thoại bởi nó sẽ bảo vệ được mặt lưng máy cũng như những thứ đồ dễ trầy khác; 2 là nó có viền đèn RGB khá đẹp mắt, có thể đồng bộ được với mấy thứ của Razer.

Về chất lượng pad thì dòng Goliathus Chroma này dày 3 mm, dạng pad mềm (soft), bề mặt lai giữa speed và control, vải đen. Cá nhân mình thích dùng pad đen và dày bởi theo kinh nghiệm của mình thì nó ít kén chuột hơn so với các loại pad màu và mỏng. Trải nghiệm rê chuột trên chiếc pad này mượt hơn so với control nhưng không quá nhanh như speed, vì vậy nó phù hợp để chơi nhiều tựa game hơn. Với những tựa game FPS thì diện tích lớn và bề mặt pad cho phép vẩy nhanh, thoải mái. Ngược lại với các tựa game cần rê chuột chậm hơn, độ chi tiết thao tác cao hơn thì chiếc pad này cũng có thể đáp ứng tốt. Mặt dưới pad là lớp cao su mỏng với các vân chống trượt, nó chỉ phát huy tốt hiệu quả chống trượt trên mặt bàn kính, mặt bàn gỗ sần vẫn trượt như thường.

Viền đèn RGB được may chỉ chéo, sợi chỉ dạng dây dù độ bền cao quanh viền pad. Đèn RGB này giống như một sợi nhựa dẻo, 2 đầu được kết nối vào một hộp điều khiển ở góc trái pad và tại đây có dây cáp để lấy điện và đồng bộ tín hiệu đèn qua Razer Synapse. Phần viền đèn này mang lại 1 lợi ích thú vị là khi mình tắt đèn tối om ngồi làm việc thì nó vẫn giúp mình biết được không gian "an toàn" trên bàn, từ đó mình có thể dễ dàng để đồ lên, quăng điện thoại lên mà không lo rơi xuống đất.

Mình rất mong anh em chia sẻ góc "chiến lược" của mình ở nhà hay công ty và giới thiệu về nó. Sắp tới mình sẽ làm cái game khoe góc tặng full gear cho anh em để có thêm động lực khoe nhiều hơn :p
85 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đẹp quá
😔( Rát dơ haizzzzzzzzzzzzzzzzz
Nói không với Razer. Nói không với hàng chất lượng kém.
@C h i r o bác cho e xin thông tin e đồng hồ led đc ko, đẹp quá
Haiminh0912
ĐẠI BÀNG
5 năm
@C h i r o Em đang xài con G304, con này ổn ko bác ?
Sing_1975
TÍCH CỰC
5 năm
@C h i r o Xin cho biết thông tin của cái đồng hồ bàn bên tay phải và mua tại VN được không bạn, rất cám ơn
@Sing_1975 https://www.thegioixiaomi.vn/dong-ho-bao-thuc-thong-minh-xiaomi-xiaoai.html
KyleGuy
TÍCH CỰC
5 năm
Tiếng clicky rất to thì gõ sướng tai. Cơ mà thằng ngồi bên cạnh thì khổ :v
@baokhanhpro957 Chị kế toán trong phòng tinhte cũng thích nghe tiếng clicky, đến lạ 😆)
Đồ của mod chất quá 😃
tinhvqbk
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cá nhân mình thấy xài bàn phím cơ trong môi trường làm việc( trừ cty về game) nó gây ra tiếng clicky rất khó chịu và mất tập trung làm việc!
Kuro Keita
TÍCH CỰC
5 năm
@tinhvqbk Bạn đang nhầm giữa các loại switch phím cơ, do đa phần phím cơ ở quán net và các sp phím cơ của razer dùng blue switch (razer là green sw) có clicky nên mọi người đều lầm tưởng "phím cơ = clicky cách cách". Nhưng thực tế có rất nhiều loại switch phím cơ khác nhau và chỉ có duy nhất blue switch (green sw trong trường hợp razer) là có tiếng clicky, còn lại gõ khá nhẹ, êm
Programming
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Kuro Keita cho em xin tên cái phím chuyển đổi hiragana vs esc cơ mà sao bàn phím này k có nút window nhỉ 😕
Mr.Flex
TÍCH CỰC
5 năm
gear của em mới sắm năm ngoái, ko game, chỉ dùng gõ và gõ :

phím : Leopold FC900R
chuột : Logitech MX Master
pad : mặt bàn

cảm thấy rất ổn và ngồi dí cái máy tính ko muốn đứng lên luôn ! 😁
port2life
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Mr.Flex Set của mình
@port2life combo pad+ chuột là thấy đẹp zai rồi
@Mr.Flex @Mr.Flex bộ combo a hay dùng trên máy làm video với ảnh là logitech craft + mx master 2 :3
@Mr.Flex Hội Leopold điểm danh 😆
Anh em thích logitech thì hãy chọn em này
2.3tr hàng new ở sg
G512 romer-g switch
heuminh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@darknessone Bạn ơi cho mình hỏi con này với G pro thì nên lấy con nào vậy??
Mấy bạn rick kid quá 😔( mình chỉ có mấy con này thôi:
- Keyboard Newmen E340: 170k cực kì hài lòng với con này, cảm giác bấm rất đã, mình dùng con này làm con chính vì không thích cảm giác phím như trên phím cơ. Và ai có kêu mình tư vấn bàn phím thì giới thiệu con này khỏi nghĩ

- Mouse Logitech MK200: Được tách từ combo phím chuột 300k của logitech, do cái bàn phím kia không sướng bằng cái trên nên minh tách ra bán lại 😁 tính ra chỉ có 100k cho con chuột giá rẻ chất lượng

- Mouse pad hàng fake mua 20k ở đâu đó :D
Tối rồi chớ ko cũng khoe vs ae bộ bàn phím đỉnh của đỉnh.
đang xài pad g240 với chuột g502 hero cho đồng bộ, không biết nên mua g512 cho đồng bộ hay cố tí mua leopold fc900r nhỉ
@lekhanhtrung123 Lấy g513 ấy mới hơn nhiều switch để lựa hơn
tatsuki1000
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có gì đó sai sai, đến con G102 ghẻ của mình cũng đã 10 triệu lần nhấn rồi mà con này có 5 triệu thôi á 😁
@tatsuki1000 gõ thiếu con số 0 =))
Mình thì có mỗi con logitech k380 + wacom cintiq 16, thỉnh thoảng cần thì dùng mx master, chả có gì khủng cả
ricardotr
TÍCH CỰC
5 năm
Set của mình
ngsangmt
TÍCH CỰC
5 năm
@ricardotr Pubg mới chịu
@ricardotr nhìn quả màn biết đẹp zai rồi 😆
ShiLveR
ĐẠI BÀNG
5 năm
Set của mình như mọi người thôi.

@ShiLveR set kc đẹp toá bác :3
@ShiLveR Cho xin info kc bác ơi
ShiLveR
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nguyễn hoàng trí hưng GMK carbon nha bác.
bidnah003
ĐẠI BÀNG
5 năm
tôi dùng Mít su mi
xxxx201314
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình thì ko phải fan Razer hehe FB_IMG_1548928470332.jpg
minhvn85
ĐẠI BÀNG
5 năm
@xxxx201314 Bác mua cái chân màn hình ở đâu thế, đúng cái em đang kiếm
xxxx201314
ĐẠI BÀNG
5 năm
@minhvn85 Mình order bên Mỹ, hơn cả tháng mới về, đừng mua chân ở VN làm nha bạn, toàn hàng tự làm, ốc dỏm, gắn 2 màn lên cái chân yếu lắm, gãy lúc nào ko hay
minhvn85
ĐẠI BÀNG
5 năm
@xxxx201314 Cảm ơn bác, e đang cần treo 2 cái màn 24", bác cho em xin link order được không ạ
xxxx201314
ĐẠI BÀNG
5 năm
@minhvn85 đây bạn ơi

https://www.amazon.com/AmazonBasics-Premium-Dual-Monitor-Stand/dp/B00MIBN71I
minhvn85
ĐẠI BÀNG
5 năm
@xxxx201314 Cảm ơn bác nhiều
pmh1410
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mod post bài mà như là quảng cáo cho Razer ý nhỉ . Trong đống phím cơ thì Razer từ trc h chưa bao h được đánh giá cao , chuột và pad tạm ok.
Mình thì toàn dùng đồ Noname :<
Curency
ĐẠI BÀNG
5 năm
@pmh1410 Thằng anh em nó mua razer blackwindow một thời gian sau cũng dẹp vì ồn,1 phần nhìn chán chê đẩy qua em cũng không xài, gear gọi là tốt tuyệt đối với e chỉ có thằng Filco và Steelseries thôi,còn diện ngon rẻ là Logitech và gear china(fuhlen,etc...) nay đã cho trải nghiệm rất tốt rồi chỉ tiếc led không chất lượng !!
Programming
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Curency chuẩn luôn,t đang sài filco ko có gì phàn nàn, bản đang dùng brown switch tiếng hơi to nhưng ngồi ở phòng ko ảnh hưởng ai, có 1 chút tiếng thì sẽ có cảm giác gõ đã hơn 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019