Gear1 6D + 24-105 f4L IS or Gear2 6D mark II + 24-105 f4L IS II

Thiên_Minh
11/10/2018 8:26Phản hồi: 20
Như tiêu đề trên thì mình đang dự định lên gear mới như trên. Mong các bạn đã và đang dùng 2 gear này cho xin ý kiến thêm. Trước đây mình chơi 70D kèm 18-55 f3.5-5.6 + 50 f1.4 + 70-200 f4 non IS hay chụp sự kiện, sân khấu, phong cảnh là chính và fix chụp mẫu. Bây giờ đổi thì cũng chỉ mấy nhu cầu như thế nên giữ lại ống fix và tele.
Dưới đây là một số thông tin mình tìm hiểu được, mong mọi người góp ý thêm vì giờ mình cũng ko chụp nhìu như trước, chủ yếu chơi là chính. Vì thế ko biết nên mua G1 hay thêm 11 triệu xúc G2 và ko biết thực tế thì G2 có đáng đồng tiền bát gạo ko với tầm tiền bỏ ra thêm ko..

- Gear1 (G1) giá body xách tay+lens chính hãng khoảng 21 triệu + 14 triệu = 35 triệu.

- Gear2 (G2) giá xách tay body+lens khoảng 28 triệu + 18 triệu = 46 triệu

Về body: một số cải tiến và nâng cấp nổi bật của G2
• G2 thì body nâng cấp cảm biến lên 26,2MP so với G1 20,2MP
• G2 chip digic7+ so với G1 digic5+
• G2 lấy nét 45 điểm full crosstype so với G1 11 điểm 1 crosstype
• G2 màn hình cảm ứng xoay lật so G1
• G2 có một số cải tiến về quay phim và dãy ISO
Về lens: một số ưu điểm của G2

• Màu đẹp hơn và hạn chế loé sáng
• Tưởng phản tốt hơn và bớt biến dạng hình
• Khoá zoom chống creep
20 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vote 6d ii ( bởi vì mình có người bạn làm dịch vụ và mình có đi second shooter cho bạn đấy ( 6D ii + lens 24 f1.4 ) chụp tiệc tối mình không dùng flash ( iso 2000 ) mà hình nosie ít , nhất là màn hình cảm ứng xoay lật , những góc thấp không phải chu mông nằm sấp xuống nữa . Còn về màu thì khỏi bàn trong trẻo
Thiên_Minh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@aquarius Hiện 70D của mình cũng màn hình xoay lật. Mà cảm giác nó dễ gãy qá
@Thiên_Minh bạn lật lên lun , kỹ thì dán màn hình ^^
Thiên_Minh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@aquarius Tiện thì cũng tiện mà lỡ xui cái là lủng lẳng ngay haha
@Thiên_Minh hihi.con 7D cũ của mình xài 4 năm cũng lật lên dán màn hình . cho tới khi bán ^^
Thiên_Minh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@aquarius 70d mình cũng dán nhưng vẫn lật chứ ko để cố định
giangcj
TÍCH CỰC
6 năm
Mình vote Gear 1 do cảm biến 6DII kém hơn 6D, những tiện ích đi kèm khá hay nhưng không có thì vẫn chụp được. Về cơ bản mình không thấy số tiền chênh lệch khi mua 6DII thực sự đáng giá, thay vào mua 6DII, số tiền đó có thể đầu tư được vô ống kính tốt hơn, thậm chí là một cái studio
Thiên_Minh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@giangcj Cảm biến 6D II kém hơn như nào vậy bạn. Bạn nói rõ dùm mình với
giangcj
TÍCH CỰC
6 năm
@Thiên_Minh Cảm biến 6D II kém hơn 6D ở việc dynamic ranger nhỏ hơn, nhiễu hạt ở ISO cao cũng nhiều hơn. Cái này thì khá nhiều người xác nhận rồi, bạn có thể tìm trên mạng để biết thêm chi tiết.
Thiên_Minh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@giangcj Ah cái này thì mình đã xem nhiều bài test rồi. Đúng là vậy thật nhưng bù lại cũng có ưu điểm như digic7, dual pixel, 26.2MP... bạn nghĩ sao về những nâng cấp khác
giangcj
TÍCH CỰC
6 năm
@Thiên_Minh Mình nghĩ là có nhiều nâng cấp đáng giá như số điểm lấy nét, dual pixel, khả năng quay video, màn hình xoay lật. Các nâng cấp này theo mình rất tuyệt vời với người hay quay video, còn với anh em chỉ chụp ảnh là chính thì không phải quá quan trọng. Đương nhiên một bức ảnh đẹp thì không phải do cảm biến tốt hơn nhưng về hiệu năng trên giá thành thì mình cảm thấy 6D có vẻ ổn hơn 6D II. Mua 6D là bạn dư tiền để mua thêm ống kính, flash, chân máy- điều mà sẽ giúp bạn chụp được nhiều thứ hơn
Thiên_Minh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@giangcj Bạn phân tích hợp lý. Nói chung có vẻ 6d chưa đáp ứng đc kì vọng của tín đồ canon lắm
htt11
ĐẠI BÀNG
6 năm
làm dịch vụ nhiều thì chơi 5D3 đi, dòng 6D chụp không nổi đâu, chụp chơi chơi thì được chứ đi liên tiếp ngày nào cũng vài trăm file thì máy như muốn lăn ra nằm bất cứ khi nào vậy. chưa kể dòng 6D hỗ trợ không tốt cho các dòng lens L, cụ thể là 35-50-85. file raw của 6D rất cùi mía.. màu bết-dễ ám màu đèn sân khấu, lấy nét cùi mía..... 5D thì khắt phục hoàn toàn nhữn lỗi trên. đã chụp qua 2 dòng 5dvs6d nên chỉ biết nói như vậy.
htt11
ĐẠI BÀNG
6 năm
@htt11 đừng có tin mấy lão bảo 6D không thua gì 5D3 nhé, vì dùng trực tiếp mới thấy nó vượt trội đến ntn
Thiên_Minh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@htt11 50 1.4 thì có sẵn rồi với thềm cái 70-200 f4 non is và flash for canon rồi. Đang lăn tăn 24-105 II vì nó đỡ méo hơn mark1
htt11
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Thiên_Minh có 50-70200 rồi thì lấy 16-35is đi bạn. tiêu cự 16 lens này ra hiệu ứng rất hay, 24-105 không ăn lại đâu. vs lại lấy 24-105 lại trùng tiêu cự nhiều về lại vức tủ
Thiên_Minh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@htt11 16-35 f4 với 24-70 f4 thì giá cũng hơi chát.
Nên chọn 6d2 + 24-105 nhé bạn. 6d2 tốt hơn 6d rất nhiều ở xử lí iso, color depth, auto focus, live view focus, màn hình xoay lật cảm ứng cũng xài rất sướng nữa. Dynamic range tuy kém hơn 6d chút nhưng nếu bạn không chụp landscape quá nhiều thì không cần quan tâm quá. Dxomark đánh giá 6d2 chất lượng hình ảnh top 5 Canon nên bạn k cần lo quá.

24-105 mark ii mình thấy không có quá nhiều ưu điểm vượt trội so với mark i. Tối góc, méo hình bạn có thể sửa với lightroom hoặc sửa trực tiếp trên 6d2. 24-105 mark ii có nét hơn ở viền nhưng mình nghĩ nếu kiếm được 24-105 mark I chất lượng tốt xài vẫn rất oke

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019