Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

GeForce MX150 chính thức: GPU Pascal giá mềm dành cho laptop, mạnh gấp 4 lần iGPU

agp8x
27/5/2017 12:5Phản hồi: 49
GeForce MX150 chính thức: GPU Pascal giá mềm dành cho laptop, mạnh gấp 4 lần iGPU
GeForce MX150 là bộ xử lý đồ hoạ mới nhất dành cho laptop dựa trên kiến trúc Pascal của Nvidia. Đây cũng là bộ xử lý đồ hoạ Pascal di động có giá mềm nhất, nhưng vẫn đáp ứng tốt các tác vụ nâng cao như chỉnh sửa hình ảnh, dựng video hay chơi game online. Nvidia cho biết tuỳ theo tác vụ, hiệu năng của MX150 có thể cao hơn gấp 4 lần GPU tích hợp của Intel.

GeForce MX150 được sản xuất bằng tiến trình 16 nm dựa trên kiến trúc Pascal mới nhất. So với GeForce 940MX trước đây dựa trên kiến trúc Maxwell và tiến trình 28 nm, Nvidia cho biết bộ xử lý mới có tỉ lệ hiệu năng/watt cao hơn gấp 3 lần. Nói đơn giản là hiêu năng cao hơn nhưng lại sử dụng ít điện năng.

Với 384 nhân CUDA, MX150 được giới thiệu với khả năng xử lý hình ảnh nhanh gấp 2,5 lần GPU tích hợp. Đặc biệt là đối với những tác vụ khai thác được khả năng gia tốc đồ hoạ như dựng video hay render, chênh lệch sẽ được tăng lên đến 4 lần. Các bạn game thủ cũng được hứa hẹn sẽ chơi các game online mượt mà hơn gấp 4 lần những laptop không sử dụng card rời. Năm nay Nvidia chỉ đưa ra một tuỳ chọn bộ nhớ duy nhất là GDDR5 thay vì cả GDDR5 và GDDR3 như 940MX.

Loạt laptop tích hợp MX150 có thể sẽ được giới thiệu tại triễn lãm Computex 2017 sắp tới.

Theo Techpowerup
49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngon rồi
tamnam
ĐẠI BÀNG
7 năm
"giá mềm" nhưng chưa thấy nhỉ?

Công nghệ phát triển nhanh thật, hiệu suất cứ xxx mãi...
@tamnam "Loạt laptop tích hợp MX150 có thể sẽ được giới thiệu tại triễn lãm Computex 2017 sắp tới"
anhminh1208
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tamnam cái này là gpu cho laptop mà hầu như loại này là hàn chết trên main rồi, NVIDIA nó chỉ bán cho OEM thôi chứ có bán cho người dùng bình thường đâu mà công bố giá ở đây hả bạn.
minhnhanp94
ĐẠI BÀNG
7 năm
@anhminh1208 Cái này của nVIDIA mà thánh. Có phải của Intel đâu
gooner169
ĐẠI BÀNG
7 năm
@anhminh1208 lạy cụ.đây là của nvidia chứ intel gì ở đây mà bắt intel công bố giá?
@minhnhanp94 thằng thớt nó đúng 1 nửa còn 1 nửa lạc trôi
Card tích hop intel phải chạy 2 thanh ram mới ổn. 1 thanh chạy chán lắm
marilonluu
TÍCH CỰC
7 năm
@ragefighter Ko hiểu ?
@marilonluu 2 ý. Thứ 1 là dù xài dual chanel ram thì băng thông igpu ko thể cao như trên gpu được.
Thứ 2 thường core i của intel tích hợp igpu và tính giá thành vào sản phẩm nên nếu xài gpu rời, ko xài igpu nhưng chúng ta vẫn phải trả tiền cho cái ko xài.
marilonluu
TÍCH CỰC
7 năm
@ragefighter Laptop có chế độ chuyển qua lại giữa igpu và gpu rời cụ ạ
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Chính xác. Máy tui 2 dual Ram ma no cam 1 cái 4gb y y
Ngoài lề chút: cái xilisoft nó hỗ trợ convert bằng GPU nhưng nó ko nhận được cái card của mình. Làm cách nào nó mới nhận được vậy mọi người? 😔
@thanhphat95 Năn nỉ nó đi. Giờ công nghệ có AI rồi, nhiều khi nó chảnh đấy
@thanhphat95 Không phải card nào cũng có đâu bác, tốt nhất là dùng Handbrake ấy chứ Xilisoft toàn lừa đảo thôi.
Nhưng mà minh khuyên nên convert = CPU thay cho GPU vì GPU rất giới hạn ở phần encode mà bitrate thường cao hơn CPU 2 lần, set quality ở GPU thì cũng chỉ bằng veryfast của CPU là cùng.
Cái GPU chủ yếu để quay game rồi cũng phải convert lại bằng CPU thôi 😁
ngtri9x
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thanhphat95 cài driver cũ ấy, driver mới nVidia chặn cái thằng xili này rồi, không cho xài nữa
mình lúc trước cũng có xài xili trên 750Ti, nhưng convert lúc được lúc bị lỗi ở 99% mãi không lên 100% được, ghét quá bỏ xili luôn
😁
@thanhphat95 có thể card của bạn ko hỗ trợ render video or trong driver ko có đủ các codec cần cho việc xử lý video của nó lên nó k nhận. thử xem lại driver coi chuẩn chưa. 😃 nếu driver ngon r thì card ko hỗ trợ rồi 😃
K biết tích hợp vào giá laptop bao nhiêu nhỉ
@hoangson90it Dùng thử chưa mà phán như thánh thế?
@gfsrhgfdgf1 chấm 3DMark thấy nó thua có nhiều đâu, đúng vs thực tế là nhiều bài đánh giá bảo 940MX chỉ mạnh hơn HD 620 có 30-40% chưa kể như trong bài test này con UX410 940MX chỉ là GDDR3 chứ ko phải DDR5 thì sự chênh lệch lại càng ít, cơ mà cx tùy máy đc tối ưu như thế nào nữa, chứ như trong hình dù cùng HD 620 nhưng vẫn có chênh lệch đôi chút đó, thực tế là bản UA vs UQ của mấy con Zenbook có card 940MX hay không chỉ chênh nhau có 1 củ là biết nó cũng ko đến mức quá to tát rồi Screenshot (23).png
@TúNguyenPTIT mấy con Geforce cho máy tầm trung giá rẻ đang còn ổn như 940MX chứ mấy con card AMD tầm 15 củ đổ xuống chính hãng xác định ko hơn intel HD đâu
@The Purge 3D mark là 1 chuyện thôi =)) đến lúc vào game phải share ram cho iGPU + với game ăn nhiều CPU, có thể throttle tụt clock xuống nó lại là câu chuyện khác =))
TiaMi
TÍCH CỰC
7 năm
sao đặt tên ngộ zỵ chời,thôi kệ dc cái cũng thơm bơ cho mấy e máy mỏng nhẹ,cơ mà vừa lụm ux410 r,hi vọng cày đến lúc e lên kệ là đủ
mấy con này tích hợp vào ultrabook hoặc mac mới thì thơm phải biết
nói thiệt chứ khi chọn mua Lap thì mình chỉ quan tâm đến GPU tích hợp, càng mạng càng tốt vì mình chưa bao giờ nghe GPU của intel chết cả. để chơi game thì mình chọn PC. vì khi chơi game thì máy sẽ rất nóng. chơi trên lap mình thấy sót lắm.
Hy vọng intel nó ra được con nào có IGPU báo đạo xíu
@HoLyNightKing Thì có mấy phiên bản CPU có GPU Iris mạnh gấp đôi gấp ba HD Graphics nhưng hiếm vs toàn giá trên trời thôi :v
@HoLyNightKing Bá không thấy đâu mà chỉ toàn thấy 1 đống bug với làm nóng máy, nhét vào chỉ tổ làm tốn chỗ CPU thôi 😔
Anhhn23
ĐẠI BÀNG
7 năm
@HoLyNightKing Còn tùy game chứ bạn nhỉ mấy con laptop thì cũng chỉ LOL, DOTA2 thôi chứ chơi game off thì không nổi rồi. Chơi mấy game online này thì mình chơi mấy năm vẫn phà phà không sao hết 😁
có vẻ ngon đó
marilonluu
TÍCH CỰC
7 năm
Đang dùng 940 MX 😔
addfzxcv
ĐẠI BÀNG
7 năm
@marilonluu Surface Book hả? 😁
marilonluu
TÍCH CỰC
7 năm
@addfzxcv Acer bác ạ
spy179
TÍCH CỰC
6 năm
@marilonluu Acer dùng ổn không bác ?
marilonluu
TÍCH CỰC
6 năm
@spy179 Mát-ổn định-giá tốt
Razor11
CAO CẤP
7 năm
May mà nó ko hơn cái GTX 960M của mình
anhminh1208
ĐẠI BÀNG
7 năm
Sorry viết nhầm NVIDIA thành Intel :p
Apple chơi với AMD chứ ít khi thấy hợp tác với nVidia nhỉ, không thì tích hợp bộ xử lý mới này còn mạnh hơn iris của intel
spy179
TÍCH CỰC
6 năm
máy Acer chip i5 8250U, MX150, 13,5tr. ổn không các bác, sợ Acer chết yểu quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019