Giá RAM máy tính sẽ không giảm do Samsung cố tình kiềm hãm sản lượng?

agp8x
22/9/2018 3:52Phản hồi: 194
Giá RAM máy tính sẽ không giảm do Samsung cố tình kiềm hãm sản lượng?
Theo Bloomberg, thị trường bộ nhớ hiện nay đã hạ nhiệt khi mức cung đang vượt ngưỡng cầu. Tuy vậy trong thời gian tới giá RAM máy tính có khả năng sẽ không giảm do hãng sản xuất bộ nhớ lớn nhất thế giới Samsung đang lên kế hoạch kiềm hãm lại mức tăng trưởng sản lượng.

Cụ thể Samsung được cho là sẽ giảm mức tăng sản lượng của bộ nhớ RAM xuống dưới 20% và 30% đối với chip nhớ flash NAND. Đầu năm nay khi cơn sốt bộ nhớ vẫn còn cao, hãng đã đặt mục tiêu tăng trưởng 20% cho RAM và 40% cho chip nhớ flash.

Năm ngoái cơn sốt về thiếu hụt bộ nhớ đã khiến giá RAM tăng đến mức kỷ lục, và đem lại doanh thu khổng lồ cho các hãng sản xuất bộ nhớ như Samsung, Hynix và Micron. Nhưng mọi thứ đã thay đổi từ giữa năm nay khi nguồn cung bộ nhớ trở nên dồi dào, vượt qua nhu cầu của thị trường. Chính vì vậy mà Samsung đã lên kế hoạch giảm mức tăng trưởng để kiềm hãm giá lại. Dẫu vậy, các hãng phân tích vẫn đưa ra dự báo khá ảm đạm về thị trường bộ nhớ trong thời gian tới dẫn đến cổ phiếu của hãng giảm đến 7,3%.

Theo Bloomberg
194 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bà nội nó nhìn lại giá thanh ram mà sốc vl -.-
2 năm trước mua cây curial 4g có 570k
2 năm sau ko những gỉảm còn tăng lên cả triệu , đậu xanh 😆)
@truong131433 tài nguyên chỉ có giảm chứ ko có tăng nên hóng giảm khó lắm. đt 2 năm trước cứ nghĩ 20t-25t là kịch rồi. h lên cả 40 tỏi
@Hunglong96 Tiền Việt với tiền $ có mất giá mấy đâu bạn?
@Hunglong96 Ngừoi ta mua 2 hoặc 3 cây 4g để chạy dual hay triple sao bạn
minhomo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@truong131433 16GB RGB 5tr6 đắt hơn cả vàng
Applenick
TÍCH CỰC
6 năm
Biết vì sao Apple nó không thích chơi với Sam rồi chứ !
Longshy
TÍCH CỰC
6 năm
@KytoSai Độc quyền iOS ??? , Bạn cho mình hỏi độc quyền iOS là thế nào ? Hay nó quá phổ biê s rồi bạn kêu độc quyền ? Các hãng ai cũng có thế làm 1 HĐH riêng mà . Hay phải rãi ra như google mới đc ? Sao các hãng làm đt sao khó ra HĐH riêng vậy , sao tizen không phát triển đi ? Vì nó cùi bắp nên khó ai sài . Suy nghĩ độc quyền là sai lầm với iOS , nó bán đt và tự làm ra HĐH thì là độc quyền ?
@KytoSai Vãi thật thanh niên Việt Nam suốt ngày than vãi Apple độc quyền iOS =))...đến lạy. Độc quyền là lấy của thằng khác bán 1 mình thì gọi là độc quyền, đằng này nó bán của nó mà cũng kêu độc quyền =))...về học kinh tế thêm đi rồi lên chém gió cũng chưa muộn :p
ChipHero
TÍCH CỰC
6 năm
@KytoSai thế mà thằng intèo đang chơi trò kìm hãm chip để tăng giá kìa, tăng giá chóng mặt thề luôn là càng ngày AMD càng ngon
Mr.Fap
ĐẠI BÀNG
6 năm
Lĩnh vực này thì sam có thể quyết được rồi
@see022 Kệ bạn thôi ko có bạn chợ vẫn đỗng.
Ko dùng những trong lõi sp bạn mua vẫn có ss đấy. Nên mở khò bỏ linh kiện ss đi
abuu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nhân hunter Táo không dung chip nhớ và màn hình của Sung thì dùng của thằng nào !!! Các fan cứ chém nhau nhưng Sung vẫn mong Táo bán đắt hàng để 2 thằng cùng làm giàu trên xương máu của AE mê công nghệ
A.n.h.a.n
TÍCH CỰC
6 năm
@see022 Mời thím xuống giếng ngồi lại ạ
vietdoancm
ĐẠI BÀNG
6 năm
@see022 Phát biểu ngờ u cũng có đứa like
ngoctu208
TÍCH CỰC
6 năm
Các bác ở Việt Nam lo làm gì nhỉ ?
Mr.Xr
TÍCH CỰC
6 năm
@ngoctu208 anh em báo cáo cho nó out khỏi tinhte đi. cmt ngu nhất năm
Mykhail
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ngoctu208 mấy bác chửi ổng chi , pc bác ấy có lắp Ram đâu 😁
@Mykhail thế còn đt/tablet thì sao bác ơi ? :D
@Mykhail khéo nó còn kg xài PC hay laptop ấy chứ =))
chỉ có TQ nhảy vào sam mới ớn thôi, mong mấy hãng Ram tàu ra RAM giá rẻ để cho Sam nó giảm giá.
@zozolozozove Có bao giờ bạn tự hỏi tại sao các dòng VGA cao cấp đều trang bị RAM của Samsung hay ko? Bạn cứ thử OC lên là biết được tại sao RAM của Samsung luôn được đánh giá cao hơn các hãng khác.
@zozolozozove Ở nước nào mà tiền lại ko quan trọng bạn nói mình nghe thử xem
@zozolozozove Tàu toàn copy công nghệ nên bán nội bộ thôi. Ra thế giới bị kiện sml ngay.
@zozolozozove Nếu nó tốt và được bơm tiền thì nó đã xuất khẩu khắp thế giới rồi. Có thể các công ty đó ăn cắp công nghệ hoặc mua lại những công nghệ cũ để sản xuất nội địa và các nước khác nó cạch không cho nhập khẩu
doccoc
TÍCH CỰC
6 năm
ích kỷ quá
nguyendata
TÍCH CỰC
6 năm
chỉ có thể là SS
@Longshy bạn giỏi ngôn ngữ vậy bạn hãy xem giúp mình chữ gì thay thế đc chữ độc quyền trong câu bên trên của mình : "Apple độc quyền iOS và MacOS nên .... "Tìm giúp mình chữ gì có thể làm nổi bật đc cái vế sau là Apple có quyền hô giá ntnao cũng đc vì hiện nay chỉ có thiết bị của Apple chạy trên nền tảng của họ , khách hàng ko có sự lựa chọn nào khác nhưng vì họ có nhu cầu thì sẽ vẫn có sản phẩm đc sx ra .
. Mình dốt văn nên hơi kém trong việc thể hiện câu nói , còn nếu bạn ko thay đc thì ai ng-u hơn chắc bạn tự biết .Xin mời 😁
P/s : câu : "Sao nó ko tạo riêng mà vẫn phải ăn bám " thì mình nghĩ mình đã trả lời rồi đó , đọc kĩ trc khi hỏi lại , thân :p
Longshy
TÍCH CỰC
6 năm
@zipder Vc apple độc quyền nên làm giá 😃 haivl . Độc quyền trong suy nghĩ của bạn à , nếu nó không tốt thì nó bán giá cao ai sẽ mua ?
Tại sao tất cã các hãng đều có thể tạo ra HDH riêng nhưng không hãng nào làm , mà cứ ăn bám vào android và window ? Chẳng phải không thịnh hành và làm " quá cùi" nên không ai mua à . Bạn lấy cái thành công của ngta kêu ngta độc quyền ? Trong khi các hãng khác đều có thể làm ra cái độc quyền đó ???
@Longshy Má ơi , cùng 1 câu hỏi mà bạn hỏi lại đến lần thứ 3 rồi đấy , đuối lý nên cùn ah ? Trả lời thì tôi trả lời ngay bên trên rồi đấy 😁
Thôi nghỉ đi , bạn chả hiểu cái quái gì về câu còm bên trên của tôi mà cứ bám vào đó mà vặn , tôi thua . Bye ! :p
Giờ công nghệ của nó, nhà máy của nó, nó muốn làm gì nó làm =))
Đợi thiên triều nhảy vô làm thì mới mong cạnh tranh được chứ giờ nó cứ hè nhau nâng giá vậy thì thua =))
huybm
TÍCH CỰC
6 năm
@Hồ Đăng Khoa Có thằng cháu cũng dễ thương biết hỏi han bác ghê, ừa dạo này vé bác đắt lắm cháu. Về bảo với bố mẹ có bác hỏi thăm nhé, nói với bố mẹ dạy lại thằng con chứ để ra đường hư hỏng khổ thân 2 em.
@huybm Cái đó người lớn phải nói chuyện với nhau rồi, ngặt cái ba mẹ con ở châu âu mà ở đó cấm vô gia cư bác ơi nên bác đừng qua đó :v. Gáng bán vé số họ về đã :v ( gáng sống tới đó không hít đá nha :v )
huybm
TÍCH CỰC
6 năm
@Hồ Đăng Khoa Hehe cái thằng đẻ ra cháu nó cũng thật lung tung bang bác chả biết đường nào mà lần. Bác cứ nghĩ nó còn ở vn cơ, hèn gì xa con lâu quá không dạy dỗ được. Thôi khuya rồi bác đi ngủ đây, để có dịp, người lớn nói chuyện bác dạy lại cha mẹ cháu sau vậy.
@huybm Phù mệt quá =)) , thanh niên hít đá đi ngủ rồi . Hãi vl, chặn nó lẹ ko mai nó bắt chuyện nói ko vừa ý nó nó lấy dao lụi nữa. Sợ sợ quá =)). Ae ko nên bắt chuyện với nó nhá, thấy nó né né ra ko có gì nó ko vừa ý là nó lụi đấy =))
2 năm trước mua cây 8Gb có 1tr2 giờ nó lên gần 2tr . vãi ss thật . may mà ssd càng ngày càng giảm .
@gaucon3503 DDR4 bác ơi . 2014 đã có DDR4 rồi .
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ mới lấy thêm 2 cây 8Gb cách đây 2 ngày . So với giá 2 năm trước thì vần còn cao gấp rưỡi .
gaucon3503
TÍCH CỰC
6 năm
@baohen1510 2 năm trước mình mua ddr3 đã 1tr3 rồi mà nhỉ mua tại hanoicomputer luôn
@gaucon3503 lúc đó giá ddr3 và ddr4 giá ngang nhau nhé bác . Hiện tại , giá DDR3 cũng gần bằng DDR4 . Như cây corsair ddr3 bus 1600 giá 1850k , bằng giá cây corsair ddr4 bus 2666
hthmobile
TÍCH CỰC
6 năm
Chơi khó vãi
Samsung và Apple cũng hợp tác bóp ái người tiêu dùng, đến bao giờ mấy con cừu mới nhận ra.
@Apple Haters 2.01 Phũ nhưng đúng
@Apple Haters 2.01 Cừu ss à 😁
chà, mấy thánh khen ss a hùng đâu, vào nói 1 lời coi... SS mà có ưu thế cái j đó là nó sẵn sàng ra tay để hút máu nh nhất có thể, con buôn nào chả vầy=))
@Barbatos cần gì đôi co với nó, anh em tập trung report nó.
@Barbatos https://tinhte.vn/members/naga-baamboo.2157122/
anh em report nó nhé
@rapefighter Done rùi haha😃
Cung vượt Cầu sao giá vẫn nằm trên đỉnh thế giới thế 😆) Với hoài chả tới nữa là.
ninggiangboy
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mịa ông Sam.
Ruiz
CAO CẤP
6 năm
Các bạn đừng lo, năm 2020 chúng ta sẽ là đầu tàu 4.0, thì việc làm fab 1nm là chuyện dễ như lật bàn tay, Samsung sẽ khóc thét, giá ram dẽ giảm thanh 8GB chỉ còn 200.000 vnd
corazones
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Ruiz Wtf 1nm ??? Thông tin ở đâu đấy bác
@Ruiz đúng là vậy, nghe nói chúng ta vừa chế tạo và thương mại hóa con chip 8-16bit, tuy giá cao 3-4 lần chip tàu nhưng chất lượng thì tuyệt vời, same same chip tàu 😃
@Ruiz Bạn chắc làm việc cho bkav, bphone mới khi nào ra thế
ngocchuot
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Ruiz toán cao cấp, vật lý đại cương thì chả ông nào chịu học cho tử tế mà cứ đổ cho chính phủ thiếu năng lực... bla bla.
@Ruiz cấu hình đủ chạy ver 1.2 nhưng đòi đú lên 4.0 . Cẩn thận crash system 😆))
Đc cái lúc nào cũng đc nghe về đầu tàu , mũi nhọn 😁
duyminhnvc
ĐẠI BÀNG
6 năm
Giờ đếch mua nổi thanh 4gb bus 2133 😔(
w810i
CAO CẤP
6 năm
Đây là động thái cần thiết và bình thường đối với bất kỳ ngành sản xuất nào, cung vượt cầu thì tăng sản lượng rồi tăng chi phí lưu kho, vận chuyển, đổi lại là giá bán ra giảm từng ngày hả. Mod nên xem lại cách dùng từ tránh gây war ko cần thiết.
@w810i Vạch rõ "tâm địa" nhau thế! Ko câu view hay war thì kiếm tiền qc cách nào bạn?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019