Giá SSD có thể sẽ giảm mạnh trong năm 2019 tới

P.W
19/12/2018 1:34Phản hồi: 342
Giá SSD có thể sẽ giảm mạnh trong năm 2019 tới
Nằm 2018 sắp qua đi là khoảng thời gian khá tuyệt cho anh em muốn sắm SSD mới cho máy tính. Xét riêng tại thị trường Việt Nam, một chiếc ổ SSD 120GB giá chỉ có 600 ngàn, và một chiếc ổ SATA 2.5 inch 1TB dao động “chỉ” từ 5 đến 6 triệu Đồng. Con số này so với năm 2017 và những năm trước đó là vô cùng ấn tượng. Thậm chí theo DRAMeXchange, trong năm 2019 tới, giá SSD sẽ còn giảm nữa.

Lý do là, đơn vị này nhận ra tốc độ sản xuất chip nhớ 3D NAND 64 lớp, vốn được sử dụng trong những mẫu SSD M.2 trung đến cao cấp đang có dấu hiệu ổn định, và thậm chí đang có dấu hiệu dư thừa vì vài lý do: Cuộc chiến tranh thương mại giữa Mỹ và Trung Quốc khiến các đối tác phía bên kia bờ đại dương cắt giảm đơn hàng chip flash, và Apple cắt giảm lượng chip nhớ đặt hàng của các nhà sản xuất châu Á vì doanh số iPhone không được như kỳ vọng.

“Dự đoán nửa đầu năm 2019, dù các nhà sản xuất chip nhớ chắc chắn sẽ giảm sản lượng, nhưng lượng hàng dư thừa trong kho sẽ khiến giá SSD và các sản phẩm chip flash NAND giảm mạnh, khoảng 10% theo dự báo. Điều này sẽ tiếp tục khiến độ phủ của SSD đối với thị trường máy tính cá nhân tiếp tục tăng”, DRAMeXchange cho biết.

Giờ này cả giá SSD lẫn RAM đều đã trở nên ổn định hơn so với trước, và nếu giá card đồ họa trở nên bình ổn như trước khi cơn sốt tiền ảo diễn ra, anh em PC gamer sẽ đỡ khổ hơn biết bao nhiêu.

Tham khảo PCGamer
342 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Của rẻ là của ôi . Thay vì múc ổ SSD 120GB giá có 600 ngàn thì nên múc HDD 500GB vẫn hay hơn . Với lại anh em PC gamer thì nên quan tâm tới đường truyền mạng hơn là quan tâm tới cái ổ SSD .
ngduchoai8
ĐẠI BÀNG
5 năm
@minhthuvc Ông lạc hậu mẹ rồi. SSD 120GB giờ 600k của Kingston luôn.
https://www.anphatpc.com.vn/o-cung-ssd-kingston-a400-120gb-sa400s37120g_id22501.html

Tham khảo
@minhthuvc FPS như nhau, SSD liên quan đến load game nhiều hơn là khả năng ảnh hưởng đến FPS.

Nói không ảnh hưởng thì cũng ko phải , nhưng rất ít chỉ từ 2-5% FPS thôi. Tất nhiên là loại trừ khả năng HDD lỗi nhé =D
thailevi
TÍCH CỰC
5 năm
@minhthuvc Thử mở máy 1 phút với mở máy 5s rồi phán SSD hay HDD nhé bác, nói đủ hiểu, đếu biết gì mà cũng phán.
Phim Con Heo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Mrgintoki00 Bác ấy nói đúng đó.... Mình xin phép phân tích tý nhé.. mong ae chịu khó hiểu chứ đừng gach đá.
Là game thủ thứ đầu tiên cần là mạng tốt (kể cả chơi online hay offline, vì chơi off còn phải tải game, rồi tìm cách ..... các kiểu, rồi thì tải game lậu còn tải nhầm bộ cài lỗi nữa)
Thứ hai là cấu hình máy (chủ yếu là ram và vga)
Cuối cùng mới là ổ cứng. Hiển nhiên là HDD rất chậm so với SSD nhưng với gamer vẫn đủ dùng. Vấn đề gamer là cần dung lượng lớn mà ổ SSD trên 1TB thì đang ngoài tầm túi tiền.
Hiện mình đang dùng SSD 120 cho HĐH còn HDD để cài game và lưu trữ.. mình thấy khá ổn
minhty0602
ĐẠI BÀNG
5 năm
ngon, ngoài HDD dung lượng cực lớn để backup thì lên kế hoạch chuyển mọi hoạt động lưu trữ hằng ngày sang SSD Sata/NVMe được rồi 😃
dat225
TÍCH CỰC
5 năm
@vnv88 Cuộc sống mà, ko làm thì chết đói. Quảng cáo thế rất tốt, không khó chịu khách hàng lắm, họ chủ động vào xem. Chứ cứ nhảy quảng cáo vào mặt lúc đang xem cái gì mới ức chế chứ.
nguyensianh
ĐẠI BÀNG
5 năm
@minhty0602 Shopee ssd evo 860 500gb còn có 1tr750 thôi kìa bác.
Thạch 42
TÍCH CỰC
5 năm
Ad ơi tư vấn mình Main Asus Rog Strix B360G Gaming nó ghi như này có dùng chung vs SSD Samsung EVO 970 được không? Đang lăn tăn chuẩn bị lắp máy nên chưa bít mua EVO 860 hay 960.
M.2 Socket 3 Kiểu M (2242-2280)
Hỗ trợ SATA & PCIe 3.0 x 2 chế độ
Hoang-kuro
TÍCH CỰC
5 năm
@Thạch 42 970 ev0 250Gb được rồi, hồi đầu năm mua 960 evo mà hết 2.8tr, giờ 970 cũng từng ấy mà còn chừng 2tr. :eek:
duy chỉ có mỗi ram chưa thấy giảm là bao.
Thạch 42
TÍCH CỰC
5 năm
@Hoang-kuro Mình mới xem EVO 970 500G 2t8 à bác giá thế thì quá ngon rồi. Còn cặp Ram Gskill Trident Z 8Gx2 thì 4tr thấy củng ổn.
9903
CAO CẤP
5 năm
@Thạch 42 Được hết bạn, main này nó có 2 cổng M.2 và hỗ trợ SSD cả 2 giao thức PCIe và Sata, trong đó cổng 1 là cả 2 chuẩn, cổng số 2 thì chỉ chuẩn Sata. Mình cũng đang dùng main này với con 960EVO m2
Hoang-kuro
TÍCH CỰC
5 năm
@Thạch 42 mình nghĩ là nên chờ ram hạ theo, thiên hạ ăn dày quá trớn rồi :rolleyes:.
Arch Megumin
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chỉ mong chờ ram 😆)) bup max m4800
@songoku_1206 tui mua thanh 32gb hồi đó 4.1tr loại 2400mhz kingstone hyperx. hồi đó tiếc tiền nếu ko dến 64gb luôn vì nghĩ giảm theo time ai dè tiền ảo lên giá ram nhảy theo.
@Arch Megumin m4800 giờ chạy mấy phần mềm đồ họa còn ổn không ạ?
Arch Megumin
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nguoi_thanbi Hiện tại mình đang chạy solid edge, solid work, auto cad, catia, camtasia, Ps, Lr, Pr thì vẫn ổn bạn nhé 😃)), chờ ram giảm mình quất thêm tầm 8-16Gb nữa là mình cài Ae 😃))
@Arch Megumin Ok tks bác. Để em xúc 1 con vậy 😃)
hy vọng đừng giảm mạnh kiểu xăng dầu ở VN 😁
dat225
TÍCH CỰC
5 năm
@Mưa Sài Gòn Có nhiều bố trẻ còn mong nó tụt như bitcoin nữa cơ :D
@Mưa Sài Gòn Xăng dầu giảm tăng theo thế giới. Kêu ca nỗi gì.
😔 mới mua ổ 256gb giá 635k. Năm sau giảm nữa à
@allstreet 1300k mua cái Sandisk Plus 120GB đây bác 😆 e chưa kêu thì thôi =))
Phth411
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vanlinh2905 Giống em vãi.
@vanlinh2905 1tr450 cái samsung evo 850 120gb đây bác 😔 đắng hết cả người.
sakuza199x
TÍCH CỰC
5 năm
@allstreet Thời thế mà bác. như các bác trước mua mấy năm trước cũng mấy triệu cho cái ổ 120Gb đó thôi. đợt em mua cái 120Gb để boot win cũng 900k rồi. chờ giảm nữa ngon đổi qua 500Gb cho sướng.
met3ora
TÍCH CỰC
5 năm
Giá RAM vẫn quá chát. Bao giờ 8GB khoảng 1tr thì tính😆
minhhq1980
TÍCH CỰC
5 năm
@Kimchien05 Người ta đã bảo "xưa" mà bạn. B.giờ chắc ko có giá đó đâu.
phanthanh107
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Kimchien05 sg thì rẻ nhất là tin học ngôi sao rồi^^
@Kimchien05 tin học ngôi sao đường cộng hoà đang có flashsale, ổ cứng ssd 240gb tầm 8-900k, ram 8gb bus 2400 1tr2-1tr4 tùy hãng bảo hành 60 tháng giá bao thơm
@met3ora RAM 8GB second hand nhập US về 1tr kìa bạn.
Mua cách đây 2 năm ổ 120gb kington 1.2 triệu, giờ rẻ ghê, bao giờ ổ 500gb xuống 2 triệu sẽ thay
phanthanh107
ĐẠI BÀNG
5 năm
@magicdaik sata chậm, ko biết bác xài cái gì ghê vậy chứ mình thấy sata và nvme thì speed 4k nvme ko hơn sata quá nhiều, còn cái đọc ghi tuần tự nhìn cho khủng vậy chứ ko có giá trị nhiều
@carddienthoai.com Mới mua ổ 500gb của crucial. 1tr7
K.Van
ĐẠI BÀNG
5 năm
@carddienthoai.com Mình mua tới giờ 3c 250gb và 3c 500gb, check ss magician ok, xài ko lỗi lầm gì.
nguyensianh
ĐẠI BÀNG
5 năm
@carddienthoai.com Xuống còn 1tr750 trên shopee kìa bác.
Quá tốt, giờ thấy đã giảm rồi
@truongngoc640 Vâng quá tốt. Bác đã thay hết hdd chưa.
Em mới mua con T5 xong mod ơi! Huhu
@hoholulu 😔((((
Giá cao chưa chắc tốt mà giá tốt chưa chắc "xấu". Tóm lại cứ CH hàng nào uy tín thì mua . Nhiều khi họ giảm giá hay tồn nhiều nên bán hơi rẻ tí . Ở VN thì hàng sale off nhiều khi cũng "tội lỗi" và trá hình lắm . Nhiều khi mua được của rẻ mừng thầm trong đầu mà đâu biết là thằng bán nó đang đãi tiệc ăn mừng vì vừa mới bán được "của hời" đấy . Hehehehehehehe
Lại kêu Windows full disk nữa đi
thắng 1999
ĐẠI BÀNG
5 năm
đợi giá ram giảm nữa
NĂm sau giảm nữa thì mua thêm ổ để lưu dữ liệu 😁 ổ HDD copy file chậm quá.
hóng M-Sata giảm giá 😆 gọn nhẹ đủ như cầu cho con laptop
Dùng thường ngày có phân biệt nổi đâu mà ham hố ben mark này nọ
@Thực Tế Thích hay không gì. Máy đời mấy năm trước nó mới có msata. Máy giờ là m2. Muốn xài mà máy k có khe cũng thua
@binhtran89 Máy mình có khe cắm WWAN mà cũng cắm MSata cũng đc nên đang muốn tận dụng cho nó gọn gàng
@Thực Tế Theo như bài này thì có máy được máy không. Bạn thử trước cho chắc
https://superuser.com/questions/743040/will-a-sata-ssd-drive-work-in-wwan-minipcie-slot
@binhtran89 Tks bạn T430 thinkpad cắm tốt 😁
Sao ky kỳ vậy ta. HDDD mua dung lượng càng cao càng lợi. Sao SSD càng cao càng mắc vậy!
@nguyenly2016 Càng cao càng rẻ mà . Vd ổ samsung 850EVO 128 giá khoảng 800k nhưng ổ 260GB giá có 1tr2 và 1tr8 dc ổ 512GB
leo_hlm
TÍCH CỰC
5 năm
Ssd giờ rẻ vãi nồi 500k 120gb,750k 240gb của wd green :v
@leo_hlm Vcc, cách đây 2 tháng mua con SSD WD Green 120GB giá 650k đã thấy rẻ lắm rồi
vipboyth
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nịnastorm Vỏ WD, ruột Sandisk, specs con đó khá kém, Crucial BX500 ngon hơn.
@leo_hlm con Green bị chê khá nhiều.
thấy đồn giá rẻ nên mua Colorful, còn e không rõ thực hư thế nào :v
Wru5224
ĐẠI BÀNG
5 năm
Rẻ là do thị trường nó kéo giá nó xuống chứ có phải nó làm chất lượng kém hẳn đi để rẻ đâu, không tự dưng nó sinh ra cái SSD và HDD.
Kd omi na
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ssd giảm sao ram lại ko giảm nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019