Giấc mơ nhiệt hạch - "con ngựa bất kham" hay "lời nguyền 30 năm" trong khoa học

ND Minh Đức
29/4/2016 19:52Phản hồi: 203
203 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thiếu sót lớn khi không hợp tác IRON man anh ấy đang giữ chìa khoá của chén thánh...😁
hoangsau766
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thiê
Thiệt vậy hong trời
nvkhoi123
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình thấy đầu tư vào năng lượng gió, ánh sáng mặt trời thì tốt hơn. Chỉ cần hiệu suất pin mặt trời cao một chút là dư năng lượng xài.
Đơn giản vì mặt trời là một lò phản ứng nhiệt hạch tự duy trì cực kỳ khổng lồ.
yennx
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hy vọng 1 ngày nào đó mình sẽ hiểu dc vấn đề này.
Lưu Di Dân
ĐẠI BÀNG
8 năm
Góp tiền lại mua đứt bản quyền thiết kế lò phản ứng hồ quang của Tony Stark đi ! Nghiên cứu làm chi cho mất công vậy ! 😁
Khó thì nhờ a Quảng bkav thiết kế cho, đảm bảo nổ ngay😕
Đấng Tạo Hoá đã sử dụng năng lượng nhiệt hạch từ hàng tỷ năm nay,
mặt trời hay các vì sao trong vũ trụ, con người cũng sẽ làm được khi nào Đấng Tạo Hoá cho phép.
théc méc là nếu năng lượng dư ra thì làm sao lấy ra tiêu thụ từ cái khối cầu lửa 100 triệu độ nhỉ, có thứ gì lại gần nó mà ko bốc hơi.
Còn nếu lấy nhiệt từ xa thì có vẻ bị tiêu hao năng lượng, ko hiệu quả 100%.
Kal-el119
TÍCH CỰC
5 năm
@congthanhgiong từ 100 triệu độ chỉ cần lấy vài ngàn độ đun hơi nước để chạy điện là được rồi, Tiêu hao bao nhiều ko quan trọng vì nhiên liệu chỉ là hydro, chán khối
chu0tjnh
TÍCH CỰC
8 năm
Trong X-Com có súng plasma 😆
sucsong1
TÍCH CỰC
8 năm
Việt Nam ko làm đc gì cho thế giới cũng nên thu thập dân nguyên liệu cơ bản đặc biệt quan trong của cái máy. Đến lúc thành công và phổ biến còn làm đc. Chứ sợ đến lúc các nước lớn phổ biến lại ko có đồ mà làm cho mình
@sucsong1 Nguyên liêuk được lọc từ nước biển mà bạn, tích trữ làm gì?
sucsong1
TÍCH CỰC
8 năm
@haipvg Bạn nghĩ cái máy làm đc từ nước biển
@sucsong1 Mình nói thế khi nào bạn? Bạn không biết phân biệt nguyên liệu với công cụ máy móc?
Hay là ý bạn muốn nói đến nguyên liệu để làm ra cái máy? Nhưng cái máy đã có đâu mà biết nó được làm bằng gì?
Các bác xem spider-man bản cũ của tobey thì trong phần 2 tiến sĩ bạch tuộc cũng làm 1 cái lò nhiệt hạch đấy.
hiepga1981
ĐẠI BÀNG
8 năm
Trình bày dài dòng quá chốt lại 1 vấn đề: cần phải tạo ra đc nhiệt độ đủ lớn và duy trì đc liên tục để tạo ra plasma.
seikara
TÍCH CỰC
8 năm
Mọi người cho hỏi, 2 đồng vị hydro nó tồn tại dưới dạng gì, và plasma dưới dạng gì vậy? (Có phải lỏng sệt như trong game ko?)
ngoanrazo
TÍCH CỰC
8 năm
@seikara Rắn lỏng khí, trạng thái thứ 4 là plasma đó bạn 😃
Với nhiệt độ như thế thì lò phải làm bằng chất liệu nào nhỉ?
Bài dài quá; đọc 1 đoạn đang thắc mắc "Nóng thế thì nó chứa bắng vật liệu gì được..may quá đọc lướt xuống thì nó có cách chứa cái nhiệt độ 94 triệu độ C"
Tưởng tượng cũng thấy mệt rồi, mà mấy cha này nó làm đc thật mới kinh chứ...
Hỏi ngu chút : Vật liệu gì mà nó chịu được 100tr độ C vậy?
@manhmanmam hỏi hay 😁
@manhmanmam Trong bài người ta có nói đó bạn, đó là giam khối plasma đó bằng từ trường để nó lơ lửng trong chân không. Tức nôm na là ko có tiềp xúc nhiệt trực tiếp, chỉ chỉ có bức xạ nhiệt nếu có ánh sáng nên nhiệt độ vỏ là 1 con số rất khác
_ xXx _
TÍCH CỰC
8 năm
Tốt nhất là mấy bố trên TỉnhTe này nên im mồm lại,biết cái dell gì mà phát biểu lung tung
@i_p_h_o_n_e Ủng hộ ý kiến này, đọc hết bài này mình thấy rằng cần ban nick 1 số người để tinhte bớt rác
hình như mấu chốt là từ trường cực mạnh. Vẫn chưa nghiên cứu ra từ trường từ đâu ra.
quá hay
người ta dùng từ trường để cho khối nóng khủng khiếp ấy nằm lơ lửng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019