Giải pháp lướt Web Tiếng Việt cho BlackBerry OS 4.5 trở xuống

dautruong7000
30/5/2010 17:37Phản hồi: 322
Do cách mình giới thiệu theo bài viết này sử dụng tên miền miễn phí nên không bền vững, bạn nên sử dụng theo cách này sẽ toàn diện, lâu dài và hay hơn: http://www.tinhte.vn/phan-mem-tien-ich-100/giai-phap-luot-web-toan-dien-cho-blackberry-os-4-5-tro-xuong-437746/

Hiện nay với BlackBerry OS 4.5 trở xuống muốn lướt Web tiếng Việt mà không bị lỗi font chữ thường thông qua các trang Web trung gian như bbviet.net hoặc docbao.mobi. Nhưng điều này nhiều khi không được thuận tiện cho lắm, vì nếu không đặt phím tắt thì mỗi lần muốn vào các trang web mình cần thì lại phải vào các trang web trên trước sau đó lại phải gõ lại địa chỉ từ đầu.

Mình nghĩ ra một giải pháp giúp cho việc lướt web tiếng Việt cực kì dễ dàng, bạn có thể gõ địa chỉ vào trực tiếp trang web mà không bị lỗi font.
• Phương pháp: thêm đuôi vn.tk vào cuối mỗi tên trang web, ví dụ bạn muốn vào trang Google Việt Nam (google.com.vn) chỉ cần gõ địa chỉ googlevn.tk .Hoặc:
+ facebook.com: facebookvn.tk
+ vietnamnet.vn: vietnamnetvn.tk
+ mail.yahoo.com: yahoovn.tk (riêng yahoo mình chọn link tới mail vì mọi người thường vào yahoo để check mail hơn)

+ tinhte.vn: tinhtevn.tk
+ tinthethao.com.vn: tinthethaovn.tk
+ bongdaso.com: bongdasovn.tk
+ baomoi.com: baomoivn.tk
....
Là có thể vào trang web bình thường mà không bị lỗi font chữ.

(Hình ảnh minh họa trên BlackBerry 8820)

Có một vài trang web không thêm được vn.tk thì sẽ được thay thế bằng bb.tk ví dụ như: zingbb.tk (zing.vn), vtcbb.tk (vtc.vn), thanhnienbb.tk (thanhnien.com.vn) .Các trang thêm được đuôi vn.tk nhưng đã bị thu hồi thì cũng sẽ được chuyển đổi sang bb.tk .Danh sách các tên miền đã phải chuyển đổi sang giải pháp thay thế:
dantrivn.tk -> dantribb.tk
vnexpressvn.tk -> vnexpressbb.tk

Các tên miền này được đăng ký miễn phí nên việc gặp trục trặc là rất dễ xảy ra nên mong các bạn thông cảm. Sắp tới nếu có điều kiện mình sẽ mua hẳn các tên miền có lượng truy cập nhiều để không còn tình trạng mất ổn định như hiện nay.

Tổng quan:

Quảng cáo

• Vẫn sử dụng server trang web docbao.mobi (và qua đây mình cũng muốn xin phép người đã phát triển trang web này).
• Hỗ trợ khoảng 200 trang web hàng đầu Việt Nam.
• Tốc độ truy cập rất nhanh, thậm chí nhanh hơn việc vào web đó theo cách thông thường bị lỗi font.
• Việc đăng nhập và sử dụng tính năng download vẫn có thể tiến hành như bình thường.

Chú ý:
• Để tiết kiệm không gian, tiện theo dõi hơn trên trình duyệt Browser bạn có thể chỉnh font chữ nhỏ hơn. Để chỉnh font bạn vào Browser Options/ General Properties, ở mục Default Font Size bạn nên chọn font là 7. Với trình duyệt Opera Mini, nếu bạn dùng Opera Mini 5 thì font sẽ đẹp và cân đối hơn Opera Mini 4. Khi vào một số trang với Opera Mini 5 có thể ban đầu màn hình sẽ hiện ra khoảng trắng nhưng chỉ cần đợi thêm một vài giây thì trang web sẽ hiện ra đầy đủ và rất đẹp.
• Trong Opera Mini nếu bạn muốn các địa chỉ mình truy cập thường xuyên được lưu lại mãi mãi thì hãy bookmark nó, sau này chỉ cần gõ một vài ký tự đầu tiên thì địa chỉ đó sẽ xuất hiện ngay. Còn trong Browser thì không cần bookmark nó vẫn tự động lưu lại địa chỉ trong vòng 90 ngày.
• Nếu bạn không click được link trong Browser thì bạn cần vào Browser Options/ General Properties và bỏ tick tại dòng Enable cursor in column view rồi save.
• Một vài trang web vẫn không vào được theo cách trực tiếp thì khi vào trang web cần tiếp tục nhập địa chỉ gốc vào ô nhập địa chỉ rồi ấn Go rồi mới vào được các trang này, ví dụ như: vietbao.vn, baobongda.com.vn,…

Tuy nhiên việc sử dụng giải pháp tiện ích này chỉ sợ rằng server của docbao.mobi sẽ quá tải, có lẽ đến lúc đó sẽ cần có giải pháp ủng hộ cho người phát triển trang web này.

Quảng cáo

Danh sách một số website hỗ trợ: http://www.mediafire.com/?4mrwizqzmzi

Để thuận lợi hơn khi vào trang PHẦN MỀM-TIỆN ÍCH BlackBerry của Tinhte.vn các bạn gõ phanmembb.tk (lưu ý là chỉ sử dụng trên BlackBerry).

Xem thêm:
Giải pháp lướt web toàn diện cho BlackBerry OS 4.5 trở xuống
Thêm Lịch thi đấu của các CLB hàng đầu Premier League vào Calendar
322 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

anhduc2606
ĐẠI BÀNG
14 năm
oa, vừa lên dantrivn.tk và vietnamnetvn.tk, chưa bao h em thấy 2 trang này đẹp như hôm nay, thank bác
mà bác ở đâu của Nghệ An vây, 😁
ủa,cái này lạ nha,chưa pit đến,tác giả là ai vậy bác?ma gõ kiểu này cũng tiện thiệc,mai test thử ,thanks bác phát nhưng ko thấy chỗ thanks:bounce::bounce:
iLeo
CAO CẤP
14 năm
Em dùng Bold nên ko cần cái này, nhưng dẫu sao cũng thanks bác
ui da, thank bác, hehe đẹp, em chỉ bit nói thế thui bác ah
Thanks vì sự hỗ trợ, thanks lần nữa vì sự nhiệt tình
...Đang thử...xài với Browser thì vào khá nhanh,đọc tiếng việt tốt...chỉ có điều sao chọn các mục k được...
...K bik mà do mình chỉnh cái chế độ gì nữa...
...Đang thử bên Bold...k khéo cài opera vào để xem nữa...
...Thankz bạn nhiều....
Quá hay,quá hot.Ngày mai topic này sẽ đông khách lắm đây................
Thanks đồng hương nhiều....Ở chỗ nào Nghệ An vậy bác....Giao lưu cafe với bác tí 😁
Cảm ơn bác, rất hân hạnh. Mình ở Tân Kỳ.
vipkyd
ĐẠI BÀNG
13 năm
anh ơi, anh ở đoạn mô Tân Kỳ rứa😃
a ở Lạt hay răng🆒
em ở khối 2 này 😃
trời,hix không tin nổi a là người tân kỳ nà :x
Rất vui được gặp em ở đây. Trong topic này cả em là anh đã gặp được 2 người Tân Kỳ rùi đấy, có một anh ở Nghĩa Đồng nữa. Còn anh ở Nghĩa Phúc em ạ, hồi cấp 2 anh cũng học ở trường Nguyễn Trãi hình như cũng ở khối 2 đấy.
ngbuithien
ĐẠI BÀNG
14 năm
Nghệ an Hồ Chí Minh muôn năm :rolleyes:
hoho, chạy rất tốt nhưng sao không chọn các mục được vậy bác?
có bác nào như thế không vậy? phải sửa thế nào đâu bác ơi?
thanksss
Theo mình nghĩ thì bạn nên thay đổi tí về nội dung tiêu đề.Chứ ghi như thế này thì nhiều người cứ tưởng cái này là vẫn đề cũ " thông qua bbviet.net hoặc docbao.mobi " mà k biết đây là vấn đề mới rất hay....
Cảm ơn bác đã góp ý. Thế theo bác nội dung tiêu đề như thế nào là phù hợp nhất?
ngon rồi đây 😁 rút gọn được 1 nửa thời gian nếu vào các trang trung gian khác :giggle: cảm ơn bác vì đã nghĩ ra giải pháp mới cho anh em :playfull:
Quá hay đấy, vote cho chú 1 phiếu cử tri.
Em ở Vinh này bác 😁
Theo em thì nên đổi tiêu đề là: "Giải pháp lướt web với Tiếng Việt dành cho các máy ROM 4.5 trở xuống" vì các máy từ ROM 5.0 trở lên thì hoàn toàn ko bị lỗi này nên ko cần khắc phục :p.
hay.. nhưng chắc server quá tải đây.. hic
Good Boy 😁 ! Nếu đến lúc nào đó Server bên đó quá tải ZZ sẽ tư vấn bên đó mua thêm Server or tư vấn giải pháp Server - chuyện trong tầm tay :D
Bác làm ơn đừng có trích nguyên bài của người khác lại như thế, làm topic có 2 trang mà phải đọc lại cả 2 lần
kenjikama
TÍCH CỰC
14 năm
bác ơi Giải pháp này áp dụng cho trang facebook dc ko vậy ?
mramato
ĐẠI BÀNG
14 năm
chẳng chọn được mục khi vào = browser........
ngu_ma_lao
ĐẠI BÀNG
14 năm
Hay, thnks bác nha, đúng là 1 giải pháp lấy ngắn nuôi dài
Bạn đăng nhập vào facebookvn.tk qua Browser là được đấy bạn ạ.

Mình vẫn lựa chọn được bình thường mà.

Ý của bạn là thế nào?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019