Giải pháp Rom cho LG GT540(LG optimus).Mọi vấn đề bạn muốn biết.

hoangtu_svxd
17/4/2011 4:17Phản hồi: 1.208
1.208 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bác hoangtu_svxd cho e góp ý xíu! "Nếu được thêm vài dòng vào đầu topic: Góp ý chọn bản ROM". Tuy không thể đáp ứng mọi nhu cầu của người dùng, nhưng phần nào có ích cho những ai chưa biết nên sử dụng bản ROM nào hợp với tính trạng máy và trường hợp sử dụng.
truonghaf4
ĐẠI BÀNG
13 năm
zzzz....hoangtu_xxx có góp ý rồi đó, bạn ko thấy chữ superfast in đậm ah?
Nói chung các bản rom đó đều dùng tốt, tùy sở thích mỗi người thôi
Hiện đang dùng 2.2 V3a, chưa thấy hiện tượng lag cục bộ như mọi người nói, ko thấy hơn gì V3 cũ nhưng tuy nhiên có 1 vài điểm mình không hài lòng:
- pin nhanh nóng hơn, gọi điện xong cắm sạc mà máy nóng ran...v3 cũ chỉ hơi ấm lên chút
- Chơi game hơi lag, out game thời gian đơ cao
- Vào 1 web nặng quá tự nhiên out

Nhưng bù lại: thời gian pin quá tốt (ngang với v3 cũ và hơn 2.1), tốc độ máy hơn 2.1 và chẳng khác gì v3 cũ, chưa có hiện tượng nhòe hình như của v3 cũ, để dùng thêm thời gian nữa coi sao, ko thấy bản v3a có vấn đề gì quá lớn😔
mình đang dùng rom 2.1 của máy từ khi mới mua đến giờ nhưng bộ nhớ máy ít quá, cài dc 5-6 ứng dụng là hết bộ nhớ. giờ thấy có bản 2.1 245mb, dag định up lên nhưng ko biết bản này dùng có ổn định ko và pin thì thế nào. ai dùng rồi thì cho mình ý kiến với. vs lại bản này up bằng fastboot hay recovery nhỉ?
muoino
ĐẠI BÀNG
13 năm
bạn nên cài các bản ROM 2.2 hoặc 2.3 để có thể cài app trên thẻ nhớ ngoài. ROM 2.1 chỉ cho phép cài trên bộ nhớ trong của máy thôi nên ko đủ dùng đâu.
supzzo
TÍCH CỰC
13 năm
Nếu bác khong muốn uo ROM khác thì có thể cài Link2SD từ Market..Phần mềm này trợ giúp việc Link ứng dụng qua thẻ nhớ..(em xài rùi, link thoải mái và chyaj ổn định), còn nếu không bác up lên 2.2 hoặc 2.3..
cái này co yêu cầu phải rôt may ko bạn? mình đã th]r cài rồi, nhưng cái này nó chỉ cài được ứng dụng trên sd đã phân vùng thôi

---------- Post added at 03:51 PM ---------- Previous post was at 03:50 PM ----------

làm thế nào để quay lại được bản ro ban đầu truoc khi mình up rom nhỉ
bạn dùng bản 2.1 chuẩn thì muốn cài ứng dụng lên thẻ nhớ nhất định phải root.😃
Tôi thì có biết 3 cách như sau:
- Dùng S2E (tách một phần thẻ nhớ để làm bộ nhớ trong). Cách này hơi khó làm 1 chút, đòi hỏi phải nghịch và rủi ro có thể hỏng thẻ nhớ nếu không biết cách khắc phục.
- Dùng bản data2system. Cách này thì đơn giản hơn và yêu cầu phải có ROM fastboot. Muốn có fastboot có thể theo cách KDZ như đã hướng dẫn ở đây.
- Cài đặt trực tiếp app vào bộ nhớ trong. Cách này phải biết lệnh adb.
truonghaf4
ĐẠI BÀNG
13 năm
thằng cha airbus bảo là 2 bản rom ko có sự khác biệt, và mình cũng thấy thế thật, nhưng do vấn đề tâm lý, mà đã tâm lý thì ko làm ko chịu được....thôi thì vừa wipe trắng máy và flash lại rùi
HEHE, cảm giác sung sướng vì làm theo cái mình thích😁
mình bảo r` mà. chỉ là đổi tên thôi 😆 nhưng k hiểu sao máy mình dùng Rom SF 2.2 toàn lag :|

---------- Post added at 04:14 PM ---------- Previous post was at 04:10 PM ----------

pin wifi xả láng được hơn ngày. up bằng restore recovery. ổn định nhất.
truonghaf4
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chang can biet no khac nhau hay ko nhung sau khi minh cai lai v3 thay muot hon han, da choi dc modern combat, du kien con co the choi dc nhiu game khung hon nua, cam ung nhay hon (type ko bi double nua)
va co the do qua trinh cai dat ban ko wipe sach se, minh cai ban v3a ko wipe nen dung la hoi chuoi that. Ban thu cai theo cach nay xem:

Fastboot.exe -w
Fastboot.exe erase system
Fastboot.exe erase boot
Fastboot.exe flash system system.img
Fastboot.exe flash boot boot.img
Fastboot reboot

Xong tan huong thanh qua nhe, dang sung suong vi lai dc tro ve rom cu, va no ngon hon bao gio het😃
lúc nào up Rom mới mình chả wipe sạch. mình toàn up bằng recovery. lần này thử up lại 1 lần nữa bằng fastboot xem sao
truonghaf4
ĐẠI BÀNG
13 năm
Uh. Wipe ca boot nua nhe. Luc do se sach se hon. Co the co nhiu bat ngo khi up lai do
truonghaf4
ĐẠI BÀNG
13 năm
Uh. Wipe ca boot nua nhe. Luc do se sach se hon. Co the co nhiu bat ngo khi up lai do
dinhmenh112
ĐẠI BÀNG
13 năm
Có bác nào biết chỗ nào ở hà nội bán thẻ nhớ chính hãng không?
Giá 1 thẻ xịn 8g khoảng mấy đồng ạ.
Mình vừa mua thẻ 8GB class 6, 450k, bảo hành 5 năm ở gần trường KTQD, web:tainghe.com.vn, ở phần giao vặt trên tinhte có đấy
Test bằng SD-tool cỡ khoảng 8mb/s ghi và 16mb/s đọc trở lên là ổn
chao ca nha, hehe co ai hoc o tma ko lam quen voi,
tphcm nha, dang tinh hoc lop lap trinh android de di lam T_T
truonghaf4
ĐẠI BÀNG
13 năm
mk, tự nhiên giờ up lại rom thì chơi được game khủng nhưng cảm giác điện thoại nhanh hết pin hơn😔
Đúng là được cái nọ mất cái kia
mình up bản 2.2 v3 này chả chơi được game ==! pin thì cũng chỉ bằng 2.1 thôi. thôi qay lại 2.1 đây
truonghaf4
ĐẠI BÀNG
13 năm
2.3 thì có bao giờ mình chơi dc game khủng đâu.
Đang chiến với 2.2 gần như chẳng ngại bố con thằng nào
Mang thẻ ra thế giới di động để đổi cái thẻ nhớ của mình, tất nhiên là phải trả thêm tiền cho họ. Không rõ là bao nhiêu nhưng tầm trên 500k.
Mua ở đâu bảo hành >= 1 năm nhé.
Khi đi xem thẻ nhớ dùng phần mềm này để kiểm tra:
http://www.tinhte.vn/phan-mem-android-216/kiem-tra-thong-so-nho-voi-sd-tools-615122/
(chú ý: cài đặt lên bộ nhớ mày và thẻ phải chưa có gì trên đó).

Đây là 1 vài ý kiến cá nhân không mang tính khách quan hoàn toàn. Chúc bác mua được thẻ như ý muốn
dinhmenh112
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình test 1 đống thẻ của mình ở nhà chẳng cái nào ghi hãng sản xuất và class mấy cả.
nêu bác dùng thẻ xịn thì post cho mình xem cái nhận biết thẻ xịn của app này luôn được không.
trên trang http://www.tinhte.vn/phan-mem-android-216/kiem-tra-thong-so-nho-voi-sd-tools-615122/index9.html cũng như của mình chẳng có thông số rì cả

---------- Post added at 11:20 AM ---------- Previous post was at 11:18 AM ----------

của bác có chơi được NFS, GT .asphalt 5 không....
truonghaf4
ĐẠI BÀNG
13 năm
NFS thì từ hồi 2.1 đến giờ mình chưa thử, sau khi up lại rom mình cũng chưa thử, nhưng khả năng là chơi được vì game modern combat đã chơi được thì lý nào bỏ qua NFS😁 (trước Modern combat mình ko chơi được nhé:D
Trước khi up bác đang ở bản nào?! Hỏi thế này thì ai mà trả lời được ạ
vodanhdn
ĐẠI BÀNG
13 năm
với 2.3 thì free ram khoảng 30-50 còn 2.2 v3 e đang thử đây thì khoảng 70mb. nhưng mà 2.2 v2 nhiều cái chạy ngầm quá. những pm ko cần thiết kill rồi mà vẫn chạy lại :-s .
truonghaf4
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tình hình sau khi update lại bản 2.2 v3 cũ, cũng gặp tình trạng tương tự mọi ng, máy tốn pin hơn, hay lag hơn, chơi dc nhiều game hơn, nhanh nóng pin hơn
thua luôn
hiện tại mình dùng 2.3.3 v2.0_M1 ai muốn up rom thì có thể tham khảo
supzzo
TÍCH CỰC
13 năm
2.1 thì tất nhiên ứng dụng sẽ được cài trên sd đã phân vùng. Link2SD cần phải root máy đó bác, cách root máy bác có thể tìm lại trên diễn đàn. Bác up lên 2.2 hợc 2.3 rùi thì vẫn quay lại 2.1 bình thường

theo cách của bác này:
Đến bước 4 thì dùng 2 lệnh này nhé, phần quote trên bị lỗi mất 2 dòng lệnh
dinhmenh112
ĐẠI BÀNG
13 năm
mạo muội góp ý với chủ thread được không....?
bác hoangtu nên update và tìm kiếm lại những rom như
2.3 (1.5 , 1.8, 1.9 v.v)
2.2 các loại được đánh giá là dùng ổn định
2.1 Việt Nam .baltic , bản kèm theo fastboot.v.v
datasystem cho các bản nữa.
tổng hợp kernel ,recovery.
và tìm hiều giúp anh em bản kernel nào phù hợp với bản rom nào . hoặc có thể đánh giá riêng kernel và recovery từng loại, tác dụng của recovery và kernel , vì còn rất nhiều người chưa biết gì về up rom cả.
phần hướng dẫn trên trang đầu của bác hơi lủng củng (sorry đây là ý kiến cá nhân của mình thôi) khó hiểu.chưa được chi tiết .bởi vì topic càng lúc càng dài . những người mới sẽ rất khó khăn để tìm hiểu .như lần đầu mình định up rom mình phải đọc từ trang đầu tiên đến trang cuối cùng để hiều và xem đánh giá từng rom >>>mỏi mắt luôn.
với lại cũng thuận tiên cho những ai có nhu cầu tìm rom khác để thay đổi đỡ phải đi tìm trong topic >> mệt.
có gì không phải bác chủ và các bác bỏ qua nhé!
Thêm cho bạn cái ROM 2.1 Việt Nam chuẩn có Fastboot nhé! ;)
http://www.tinhte.vn/thay-doi-nang-cap-firmware-280/gt540-viet-nam-fastboot-rom-cho-lg-gt540-optimus-655112/ của bác vqt907 đáng chú ý.
Hoặc down trực tiếp tại đây http://www.mediafire.com/?vk8rf6jxpvbzubd (bảnnày cài bằng KDZ update)
http://www.mediafire.com/?oo3rtql2remtpkg (còn bản này cài bằng recovery nhé)
cảm ơn bạn góp ý khi có thời gian sẽ làm lại ngay.😃
chú ý : cái bản recovery LGVN fastboot bác này cho link dow về ko chạy được bằng recovery ...yêu cầu check trược khi share link nha.
Mình đã down và cài thử bằng Recovery. Sau đó mới giới thiệu cho các bạn.! thank.
Dùng recovery 2.5.0.5 hoặc 2.5.1.8, không dùng bản 3.x của Swiftdroid. Có thể file down về bị lỗi trong quá trình down, mình đã bổ sung mã md5 bạn nên check thử trước khi up rom!
Chờ mãi mà chưa thấy bản nào khả quan, cứ up lên rồi lại xuống mệt quá!
Trong các bản CM7 từ trước đến giờ chỉ thấy v1.3, v1.5 và v1.8 là những bản update ấn tượng:
-v1.3: hoạt động ổn định, pin tốt nhất trong các bản rom!
-v1.5: bắt đầu có FM radio
-v1.8: các tính năng hoàn thiện, hiệu năng tốt
Các rom mod bi giờ dùng tốt nhất là 2.2 Optimum v3a (Superfast), pin cũng rất khá (vẫn thua v1.3 CM7), chỉ thiếu FM( ko quan trọng lắm!) và Bluetooth đôi lúc không ổn định 😁
Ổn định nhất bi giờ vẫn là....LG v20 android 2.1 😆)))))))))))))))))))))))))))))))))
dinhmenh112
ĐẠI BÀNG
13 năm
vậy bác cho kái link của rom LG v20 2.1 đi.nếu cách up lằng nhằng khó hiểu thì bác hướng dẫn luôn.
nói về up (hay down nhỉ) 2.1 mình thấy hơi rắc rối thì phải . chưa thử bao giờ cả!
Cách up rom 2.1 LG thì mình nhớ là charater_boy đã có bài hướng dẫn cụ thể trên forum rồi, search google cũng thấy rất nhiều, còn link down bạn vào đây xem: http://www.tinhte.vn/thay-doi-nang-cap-firmware-280/gt540-viet-nam-fastboot-rom-cho-lg-gt540-optimus-655112/
Cách flash rom LG bạn có thể search trên forum hay Google rất nhiều, rom thì bạn xem ở đây: http://www.tinhte.vn/thay-doi-nang-cap-firmware-280/gt540-viet-nam-fastboot-rom-cho-lg-gt540-optimus-655112/

P/S: chưa up rom bao giờ làm sao bạn lên 2.2 froyo optimum đc vậy, ít nhất phải up rom fastboot 1 lần rồi chứ............?
Bác vqt907 mà cố gắng sửa sang lại các bản ROM swiftdroi để hoàn chỉnh và phù hợp với người VN hơn thì còn j bằng. Ủng hộ.!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019