Giải thích sóng hấp dẫn bằng truyện tranh và phim hoạt hình

ND Minh Đức
13/2/2016 10:33Phản hồi: 225
225 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Như vậy doremon là có thật 😃
video quá hay ........... nhưng mình vẫn chưa hiểu 😁
đã chia sẻ. Mỗi tội sợ chúng bạn không hiểu chửi lại mình thôi.😔
sushi_bar
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tớ nói "thời gian chỉ là ảo giác", các bạn lại bảo tớ duy tâm, thật sự là tớ cũng không quá bất ngờ về phản ứng của các bạn. Tớ là một tên duy vật - vô thần nguyên chất các bạn à, "duy tâm luận" là hoàn toàn không có chỗ đứng trong con người tớ đâu. Đúng là rất khó để người ta chấp nhận sự thật này - thời gian chỉ là ảo giác, không hơn không kém.
Nói chung là mình vẫn không hiểu, càng đọc càng thấy rối.
Phát hiện lớn lần này xem ra không hót cho cộng đồng chém gió. Bố nào hàm hố đi đọc ít kiến thức thuyết tương đối rộng xeo sao 😁
jura
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ngay bây giờ, Tinh tế đang tư vấn tâm lý giới tính sóng hấp dẫn =))
Thế nào Albert Einstein không có máy LIGO lại dự đoán được nhỉ ??? Tài thật😕
Einstein cứ như thằng Lex Luthor được uống huyết thanh super man cảm nhận được tất cả vật chất xung quanh, cái gì cũng biết 😁
bởi: bạn
Nếu giải thích lực hấp dẫn rằng trái đất thực tế đang bay theo đường thẳng, vì mặt trời bẻ cong không gian nên trái đất bay quanh vành phễu do mặt trời tạo ra nghe có vẻ hợp lý nhưng khi ta tưởng tượng nếu ta bắn một viên đạn từ trái đất về phía trước thì theo thực tế viên đạn sẽ bị tăng tốc và bật ra quỹ đạo mới lớn hơn, nhưng nếu hiểu là trái đất đang đi thẳng thì viên đạn đó vẫn nằm trên quỹ đạo cũ mới logic? Ai giải thích được việc này không?
@archi-T Bạn có nhầm lẫn giữa sóng hấp dẫn và lực hấp dẫn (đang bị thay thế bởi hàm bẻ cong không gian). Giống như giữa áp suất không khí và tốc độ âm thanh đó bạn!
masterss0
TÍCH CỰC
8 năm
@Congminhtriet Viên đạn nằm quá gần trái đất, nó lọt quá sâu vào vùng không gian mà trái đất bẻ cong, khối lượng nó lại quá nhỏ mặt trời lại xa, vùng không gian bị mặt trời làm biến dạng đối với nó là quá "loãng", nên sự ảnh hưởng của mặt trời là khong đáng kê so với sự ảnh hưởng của trai đất.
Khi đó ta có thể coi viên đạn và trái đất là "hệ kín", do trái đất so với viên đạn là vô cùng lớn thì khi khảo sát chuyển động ta có thể xem trái đất là đứng im, và viên đạn đang chuyển động "tương đối" so với trái đất.
Theo e là z 😁
@masterss0 Minh lấy trái đất ra để ví dụ cho nhanh. Thay trái đất bằng tàu du hành đi xem có hóc búa ko nào :D
masterss0
TÍCH CỰC
8 năm
@Congminhtriet ý bác là tàu du hành ngoài không gian.
Trong không gian là 1 mớ hỗn độn, chịu ảnh hưởng biến dạng lẫn lộn của rất nhìu vật thể, nhưng tất cả sự biến dạng này trộn lại có thể xem là 1 vùng không gian cân bằng, hệ vật thể tàu-viên đạn có thể xem là hệ cân bằng ! tốc độ của tàu vs viên đạn kém xa nhìu vận tốc ánh sáng nên có thể áp dụng định lý cộng vận tốc để tính toán (đương nhiên khi viên đạn bay ra xa tàu thì sẽ có sai số nhất định, do thành phần trộn lẫn không gian thay đổi. nhưng chấp nhận dc, do bản thân con người cũng k dễ gì xác định dc sai số này) :D:D
lockent90
ĐẠI BÀNG
7 năm
hehe cảm ơn bác chủ đã thông não, lại có thêm 1 cái để say rượu lôi ra chém gió rồi kakaka !!!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019