[Tìm hiểu] Công suất và mô-men xoắn là gì? Chúng liên quan với nhau ra sao?

Enzo Le
8/8/2013 4:18Phản hồi: 415
415 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em mời các bác xem tiếp chủ đề tương tự này nhé 😆
https://tinhte.vn/threads/cong-suat-hay-mo-men-xoan-quyet-dinh-do-boc-cua-xe.2985803/
@hoangnam214 Cảm ơn bác và cảm ơn.
Cảm ơn bạn ! bài viết khá hữu ích tuy có chút khó hiểu tí. Nhưng tớ vẫn lăn tăn chưa hiểu là Ps là gì. Ví dụ xe tải Hyundai toàn Ps cao từ 130 trở lên. Một chiếc xe tải 2,5 tấn của Hyundai mà Ps nó ghi là 130. Trong khi mình thấy xe tải Đô Thành động cơ ISUZU hoặc của ISUZU Việt Nam thì chỉ khoảng 109 hoặc 92. Vậy có mối tương quan nào không giữa PS và tốc độ con quay lớn nhất. ?
@Quốc Danh xe tải Ps là đơn vị chỉ công suất của động cơ xe, nó được dùng ở Đức, ps là viết tắt của chữ "Pferdestrke" có nghĩa là "sức ngựa" ("horse strength"). Còn Hp là đợn vị phổ biến hơn, dùng ở nhiều nước khác. Hp là chữ viết tắt của "Horse Power", hay còn gọi là "mã lực". 1 Hp = 1,01387 Ps (Hp hơi cao hơn tí so với Ps)
ĐIẾC HAY NGÓNG, NGỌNG HAY NÓI
Binh kun
ĐẠI BÀNG
4 năm
Khá hay nhưng vẫn khá khó hiểu
Tại sao không gọi là momen quay mà lại là xoắn? Trong khi từ xoắn nó rất tối nghĩa mà lại còn sai nghĩa. Nếu gọi là xoắn thì định nghĩa momen quay(momen lực) sẽ thành: momen xoắn là đại lượng đặc trưng cho tác dụng là xoắn của lực và nó là một đại lượng véc tơ được tính bằng tích có hướng của lực với chiều dài cánh tay đòn. Trong khi đi học từ xoắn nó thay bằng từ quay nó hợp lý và hay hơn.
@dlv.pro.thick.game Do tiếng Việt mình nó phong phú vậy bạn ah. Đúng ra dùng từ "quay" nó rõ nghĩa hơn, nhưng thuật ngữ ngành ô tô họ dùng "xoắn". Căn nguyên do đâu thì mình chịu, chỉ có người đầu tiên viết ra và dùng thuật ngữ này mới giải thích nổi thôi. 😃
Hỏi ông thầy dạy điện mà ổng hổng biết, bác viết bài này em vỡ ra nhiều nhé!
@nguyenvanduy7493k45pda Cái này bạn phải hỏi ông thầy dạy cơ khí ô tô mới đúng chứ! :v
@Enzo Le Mình nghĩ đây là kiến thức chung chung mà mấy ông thầy dạy kĩ thuật nên biết!
Bài viết dễ hiểu
LMT85
CAO CẤP
4 năm
Hiểu sơ sơ rồi 😁
Giải thích loằng ngoằng
Mô Men thể hiện độ bốc kiểu đấm phát chết luôn...siêu xe sản sinh Mô men rất lớn từ vòng tua thấp,mô men đấy duy trì ổn định tới ngưỡng vòng tua cao tầm 4K.
Còn công suất quyết định xe chạy nhanh tới mức nào đại lượng này tỷ lệ thuận vs số vòng quay của pittong
Túm lại là muốn nhanh thì phải ốm, muốn khỏe thì phải lực lưỡng trâu bò mà lực lưỡng thì thân thủ không thể nhanh nhẹn được 😃
mabua
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bài viết rất dễ hiểu. Thanks bạn
Bài viết hay, rỏ ràng. Dành cho anh em khối kỹ thuật, điện, cơ, xe máy, ô tô
Cám ơn mod, dù đã am hiểu nhưng mượn bài của bạn để làm tài liệu
@nbqvdp Tự nhiên bạn nhé! Nếu có post nơi khác bạn cứ dẫn nguồn là được! 😃
Con ducati ghẻ của mình công suất cực đại có 140 ngựa nhưng momen xoắn khá lớn do là máy V, số 1 vặn mạnh là bánh sau nó xoay rồi 😁
Công suất thì tốc độ, momen xoắn thì là lực kéo, cứ thế
Thinh coi
ĐẠI BÀNG
4 năm
"Tuy nhiên một chiếc xe ben hạng nặng của Caterpillar chỉ chạy được tối đa 150km/h thì lại hoàn toàn có khả năng này"
Thông tin này có đúng không đấy bạn?
Quá súc tích dễ hiểu
Khá hay
de9000
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình tìm hiểu về 2 cái này từ năm 2011, lúc đó tìm hiểu là để độ xe trong game NFS kkk
Con ngựa vs con trâu chấm hết
Hiểu sơ sơ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019