Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Giám đốc mảng Surface Microsoft: "iPad Pro là một thí dụ rõ ràng về việc Apple bắt chước Microsoft"

ND Minh Đức
16/6/2017 11:55Phản hồi: 402
402 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

haha thằng MS hết thời rồi mà còn nổ to dữ
Bạn định nghĩa hút máu là thế nào vậy? Mình định nghĩa hút máu nhiều hay ít là do thằng bán lời nhiều hay ít mỗi thiết bị nó bán thôi, ví dụ mình mua thiết bị A 700 đô mà thằng bán bỏ túi 200 đô, tương đương ~ 28.5%, trong khi mua thiết bị B 2000 đô, thằng bán bỏ túi 50 đô, tương đương ~ 2.5%, vậy thằng 700 đô hút máu hay thằng 2000 đô hút máu? 😁

Báo cáo tài chính của MS và A đều công khai mà bạn? Ở đâu trong phần trả lời của mình có nói đến MS hay Google làm từ thiện vậy bạn?

Tỉ trọng doanh số phần cứng của MS thì có liên quan gì đến việc lời nhiều hay ít đâu? Ví dụ doanh số của nó chiếm 10% trong tổng doanh số của MS, nhưng nói lại là mảng có tỉ suất lợi nhuận cao nhất, khoảng 28% như thiết bị A mình ví dụ phía trên thì cũng được chứ nhỉ :D Mình thấy 2 cái chả liên quan gì nhau :D
@dasklney Đọc kỹ chưa ?
@KNP_architects Dạ vì anh nói quá nên em phải mở lại và đọc lại lần nữa, và em cũng xin kết luận lại lần nữa là anh dẫn chứng toàn những cái không liên quan.

Em nhắc lại lần nữa là đang so sánh ipad và surfare, MS và Apple, anh đừng đi xa quá tội em em chạy theo không nổi 😔

Và em cũng xin nói lại lần nữa, em đang nói về lợi nhuận trên mỗi thiết bị bán ra, em không nói về chỉ riêng cái chi phí sản xuất nên mong anh cũng đọc kỹ bài của em :(

Em xin hết :(
@letranbinh Viết dễ hiểu thế còn có thằng ko hiểu à, haha

Tóm lại thì ng ta luôn thích bị "hút máu". Chả ai thích xài đồ đểu cả. Quan trọng là có nhiều máu hay ko thôi e 😆
@dasklney Lảm nhảm vãi. Những thằng cứ mở mồm ra là "hút máu" thì phán vậy ko sai đâu.

Cứ trung thành vs đồ đểu đi ông bạn. Nên nhớ lợi nhuận mà ng ta kinh doanh đc là nằm ở giá trị chất xám, và khách hàng bỏ tiền ra mua sự hài lòng. Chứ ko phải bỏ tiền ra mua cái nào chi phí sản xuất cao =)))
Quan trọng là tablet nào bán chạy nhất, như vậy mới gọi là ngon.
hài vãi. Bắt chước cho đã rôi nhảy lên. Sao lúc ipad ra thì cả đống hãng nhảy vô chửi,
Rồi bây giờ làm như nó.
Coi cái AIO thằng nào bắt chước imac từ cái màu bàn phím hay con chuột, rồi thiết kế macbook hay ipad cũng bị sao chép.
IMG_0020.JPG IMG_0021.JPG IMG_0022.JPG IMG_0023.JPG IMG_0024.JPG
Mrgintoki00
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Timkelvin Thề là xem cái bình luận xong biết bạn không biết gì
Đem SF book so Macbook
Đem studio vs Imac
Đem SFpro vs Ipad pro
...
Nếu bạn dám nói giống nhau thì mình chắc xin đăng mấy tấm hình cho bạn xem sự khác biệt
huy639
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Timkelvin chào bác. em có cảm giác bác cố tình chỉ nhìn chi tiết tối cơ bản của thiết bị để dìm chứ không phải so sánh các tiểu tiết để xem ai giống ai.
Đến quỳ. 😆
truongbird
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ko liên quan nhưng mà chữ "Bếu" gõ sai r ạ. chắc phím B bị gõ nhầm từ phím N hay V gì đó. mấy phím đó gần nhau
Thấy ipad pro ng ta mua ầm ầm lên mấy ông MS cay cú phát ngôn bừa bãi, càng cay cú, càng lồng lộn càng mất bình tĩnh càng thua thôi, hay nhìn vào sức mạnh của ipad và nhìn vào doanh số ..
Raiderz
ĐẠI BÀNG
7 năm
sao em tra google ko ra từ "nặng chịch" mà admin nói nhỉ ?
Tinh Tế toàn fan trẻ trâu với nhiều phát biểu rẻ tiền.
xin nhắc lại ipad nó chỉ là cái điện thoại phóng to. và là 1 cái máy tính bảng chỉ gắn bàn phím và k dùng được chuột
Oh, mong Apple bắt chước thành công cho tui nhờ. Mạnh mẽ và đẹp hơn 😃
Thường cái bọn nghèo kiết xác ngồi trà đá vỉa hè chửi mấy thằng đại gia đi Mec biết mẹ gì đâu... đến hài
nin_kute
TÍCH CỰC
7 năm
Trời ơi, thằng M$ Mấy năm nay nó bắt chước theo đường lối của Apple vừa làm phần cứng vừa làm phần mềm để kiểm soát chất lượng, chứ hùi trước nó khoáng hết cho nsx khác, phong cách quảng cáo cũng bắt chước Apple thế mà bây giờ có đứa kêu Apple bắt chước nó @.@ bây giờ Apple k nói thì thôi nó còn la làng lên Apple bắt chước nó @.@ đúng là "vừa ăn cắp vừa la làng"
@Timkelvin 1 ifan chắc đầu toàn bã đậu thật, chả có ai bảo hình hài sản phẩm của thằng Apple nó bắt chước thằng MS cả =))) đọc lại đi. Còn tao xin lỗi chứ mấy cái ảnh mày lôi ra để chứng minh cái quần gì thế, hay lại hình chữ nhật bo tròn giống hồi kiện thằng Samsung 😆
Diễn đàn này chắc 1 thằng ifan có tầm đôi ba cái nick clone ấy chứ =)
@Timkelvin công nhân cái os phiên bản điện thoại của microsoft nó cùi mía thật
mà cái máy tính xách tay nó phải hình tam giác thì nó mới là sự đốt phá ????
em với anh cùng nói tiếng Việt thì em bắt chước anh hay anh bắt chước em?????????
@vophuochigh-tech Chuẩn như bác Lê Duẩn
@Timkelvin 1 con lap kiểu truyền thống - 1 con với bản lề kiểu mới lạ, có thể tháo màn, cảm ứng bla bla.
một con mac cũng là kiểu truyền thống- 1 con aoi nâng hạ màn điều chỉnh góc xoay vặn vẽ vời các kiểu
một con ipad gắn bàn phím vô để viết vs bút vẽ, gải trí, chơi game- 1 con 2 trong 1 vừa tablet vừa lai laptop
hai cái bàn phím hình chữ nhật, 1 cái có đế kiểu trụ nâng lên
2 con chuột, 1 con trắng bóng hai đầu bầu bầu đều nhau- 1 con đen thui đầu tà đầu dẹt có các lỗ nhám
Có phải ý bạn là thế 😁
khanhsilicon
ĐẠI BÀNG
7 năm
Trời đất quỷ thần ơi, tinhte là cái động của apple ah..?
@khanhsilicon Có gì lạ đâu? Cuồng Táo ở Tinh Tế không chỉ được khuyến khích, mà nó còn là mục tiêu hoạt động chính của diễn đàn bạn nhé [emoji1]

Sent from my ASUS_Z017D using Tapatalk
aviator93
ĐẠI BÀNG
7 năm
@khanhsilicon Trời, bây giờ mà mọi người thấy MS xài ngon hơn thì ai mua Macbook với iPad làm chi, lỡ nhập đống hàng rồi giờ bán cho ai? :rolleyes:
Ấy là chưa kể lỡ mất tiền làm Marketing cả online cả offline, rồi cam kết bán hàng Apple chuẩn rồi. Giờ đụp 1 cái mà doanh số giảm thì phí tiền à 😁
Mình không hề nói đến Apple của bạn, sao cứ phải nhặng xị lên thế, MS nó không công bố chi phí sản xuất thì làm sao mà mình biết được? =))

Chỉ có mảng cloud của nó có công bố Profit margin 53% thôi =)) Mà bạn đừng quote mình nữa, mình không hề quote bạn, mình có nhớ mình với bạn có tranh luận đâu đó trên tinhte rồi, và tất nhiên mình thua bạn, với ultimate như 2 post của bạn thì mình xin thua, không tranh luận nữa!

Mình chỉ đang ví dụ về việc mình hiểu như thế nào là hút máu, theo quan điểm cá nhân của mình, bạn và nhiều người khác không cần phải theo mình mà 😁

Còn về Surface, ví dụ như chi phí sản xuất + chi phí quảng cáo, chi phí phân phối, nói chung là toàn bộ chi phí nó cao thì sao mà nó bán rẻ hơn được bạn 😔 - Chỉ ví dụ thôi chứ thật sự mình cũng chả biết mấy cái chi phí này :/
@dasklney Ủa đọc lại xem mình có nhắc gì đến apple kg nhỉ? Có ai đó mồm than hút máu mà ếu biết mình bị hút ra sao còn tỏ ra tinh tướng =))...kg biết thì im, sao lại tỏ ra ta đây khôn hơn ng để rồi mình cũng bị mà lại kg biết nhỉ?
Quá trình 6 năm mình trong tinhte:
2 năm đầu: các mem đều hoà đồng, trao đổi chia sẻ và tranh luận văn minh.
3 năm tiếp: Rise of Seeders
Hơn năm nay: Sheeples everywhere
lonelyleo58
ĐẠI BÀNG
7 năm
Người đăng bài này giật tít hơi bị sai so với nguyên gốc. Trong trường hợp này không thể dịch từ "following" thành "bắt chước" như vậy được. Rõ ràng trong bài viết gốc cách nói chuyện của ông giám đốc bên Microsoft khá là trung lập "neutral", nhưng sau khi dịch thì lại mang hơi hướng muốn đả kích Apple. Không hiểu người viết bài vô tình hay cố ý làm vậy để gây war / câu view?
KIRA1573
TÍCH CỰC
7 năm
Nhiều ông chắc lâu rồi k vào tinhte hoặc mới tham gia hay sao ấy nhỉ ? Các ông k biết diễn đàn này là sân sau của shipper với thương gia đồ apple à ? 😁
minhpkttk
TÍCH CỰC
7 năm
Đọc qua thấy cũng nhiều ông vô công dồi nghề. Hai hãng cạnh tranh nhau ra sản phẩm tốt cho người dùng hưởng có sao đâu. Có gì đâu mà lên gào thét như của nhà mình. Thấy thằng nào tốt thì dùng. Mỗi người một nhu cầu, một quan điểm. Mình chỉ dùng hàng của Microsoft chưa bao giờ dùng hàng apple mặc dù trong gia đình và cơ quan rất nhiều người dùng và mình cũng chả đi nói xấu táo bao giờ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019