Giám đốc Surface của Microsoft: "Apple đang chơi khăm khách hàng bằng công nghệ cũ"

ND Minh Đức
6/8/2016 22:22Phản hồi: 681
Giám đốc Surface của Microsoft: "Apple đang chơi khăm khách hàng bằng công nghệ cũ"
"Tôi cạnh tranh với Apple và tôn trọng họ. Nhưng hiện nay họ đang "chơi khăm" khách hàng bằng những công nghệ đã cũ,..." Đây chính là lời bình luận mà Brian Hall, tổng giám đốc mảng Surface tại Microsoft, vừa share trên trang Twitter kèm theo bài viết của The Verge với nội dung "Apple nên ngừng bán những chiếc máy tính 4 năm tuổi." Hiện Apple vẫn không có bình luận gì về thông tin này.

Các dòng sản phẩm hiện tại của Apple khá đa dạng, bao gồm PC, Macbook, iPad, iPhone,... Tuy nhiên Macbook Air đã được thiết kế cách đây 6 năm và thiết kế của Macbook Pro hiện vẫn không có thay đổi so với hồi năm 2012. Thêm vào đó, nhiều chiếc máy Mác mới vẫn chưa được cập nhật lên những con vi xử lý mới nhất và có ý kiến cho rằng đây chính là lý do khiến doanh số giao máy tính của Apple trong quý rồi đã giảm 11,5% so với cùng kỳ năm ngoái.

Tuy nhiên, nhiều tin đồn cho rằng Macbook Pro mới sẽ nhiều thay đổi về mặt thiết kế, lẫn cấu hình, bao gồm cả bàn phím cảm ứng và xài chip cao cấp của Intel. Trước bình luận của Brian, Apple không có phản hồi nào nhưng gần đây, họ đã ra phát hành một đoạn video quảng cao iPad Pro với tuyên bố rằng mẫu tablet này đã thật sự trở thành máy tính, tất nhiên cần phải có thêm bàn phím đi kèm và bút nếu cần.

Đoạn video quảng cáo iPad Pro vừa phát hành gần đây

Tham khảo Cnet Ảnh Mspoweruser
681 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

buihai
CAO CẤP
8 năm
Apple ko đua cấu hình với công nghệ nhé. Như xe Toyota ở Vn ấy, ko có công nghệ gì nhưng giá vẫn đắt lòi 😆
phuoc34
TÍCH CỰC
8 năm
@Học Còi Khi nhắc xe máy, người ta nhắc HOND, Tivi SONY, xe hơi TOY. thời thế thay đổi rồi

HOND chất lượng cắt giảm chạy theo lợi nhuận,

SONY bảo thủ và giờ phải chạy theo SS vs LG về doanh số Tivi (lẫn ĐT, vì nói về ĐT phải kể thêm nhiều cái tên khác như Ozone, Nokia,Mortorola,..)

Ỷ mình là số 1 VN nên ToyVN cũng cắt giảm nát tính năng của xe nên "chẳng co gì để hư" luôn, giá thì luôn mắc hơn đối thủ cùng phân khúc.
- Khi khách hàng nhận ra mình bị "lừa" thì cái giá trị giữ lại cũng mai một đi thôi.
- Độ bền thì Xe hàn cũng đuổi sát vách xe nhật rồi,
-Còn về phụ tung nhiều rẻ thì TOY xuất hiện đầu tiên nên nó nhiều (như HonVN vậy thôi, phụ tùng xe YAM luôn mắc nhưng chất lượng đc kiểm soát gắt gao hơn). Fortuner là 1 didenr hình trong việc "chăn gà VN" của Toy.
p/s: kiếm chiếc xe Toy nhập khẩu sẽ thấy 1 trời 1 vực với nhau. còn nói về xe sang thì e thích LX nhất vì nuôi ít tốn hơn mấy hãng xe khác.

không lạc đề nữa, nên dừng quote bài e nữa
@buihai Bác nhắc làm mình phát điên với cái Inova vừa rồi. tựa người dựa nhẹ thôi đả móp lỏm cả cửa với nẻo, đúng đểu bác à
aktily
ĐẠI BÀNG
8 năm
@buihai Ai bày đầu ra cái chíp 64bit vậy ,ko đua cấu hình nhưng muốn đi trước phải hok
@buihai Xe toyota nào ở VN đắt lòi vậy 😁
milky
TÍCH CỰC
8 năm
Hay đấy các thanh niên.
@milky thiết kế cũ để tưởng nhớ Stev Job thôi !
software OS giữ cho đến xa nhất có thể !
mẫu thiết kế vẫn giữ cũ ,
van.t
TÍCH CỰC
8 năm
Sếp lớn bên đối thủ cạnh tranh lên tiếng rồi.cuộc cãi vã giữa anti và samfan ở tinhte giờ lần ra thế giới lun rồi.ghê thật😃
@van.t Google, Apple và Microsoft cũng chả ưa gì nhau đâu. Steve Job ngày xưa ghét cay ghét đắng ông Bill Gates vì cho rằng Windows ăn cắp của MacOS đó
Kal-el119
TÍCH CỰC
8 năm
Chip 4 năm tuổi cơ à
havinhnghia
ĐẠI BÀNG
8 năm
Dùng công nghệ cũ và đặt tên mới cho thật mỹ miều => ngồi đếm tiền
up209d
TÍCH CỰC
8 năm
@X-one Chạy phà phà, nhưng cái phần phà phà đó được bao nhiêu so với lượng người dùng chạy Windows, thứ vào một cái học viện chuyên đào tạo 3D đi xem nó chạy cái gì
X-one
TÍCH CỰC
8 năm
@up209d Vậy thì vào 1 cái viện đào tạo C4D xem người ta đào tạo cái gì?! Nói chuyện dở hơi!
up209d
TÍCH CỰC
8 năm
@X-one Xin thưa là có tới 90% chạy window nhé, đặc biệt các sinh viên chuyên ngành thiết kế tạo dáng, kiến trúc và 3D kể cả có iMac hay mac workstation cũng luôn cài window và phần lớn thời gian chạy window cả, đấy là đối với cơ sở hạ tầng của trường còn nhà thằng nào cũng một con PC window cầy assignment cả. Con về C4D mà nói thì C4D đã là cái phần móng tay gì của cả cái mảng 3D nói chung mà ông cứ đưa ra đây như kiểu C4D là tất cả thế.
X-one
TÍCH CỰC
8 năm
@up209d Ha ha ha!!! Ừ. Cứ vui với phần hiểu biết về kỹ thuật của cậu ha!
cái bút 99 $ ở VN là 3 triệu sao mà chát quá 😔
@galaxytab2 Thế gía mấy siêu phẩm ad vs ip có chênh nhau bao nh???
Thế giá sb vs mb có khác nhau bao nh đâu???
Táo có thương hiệu thì MS, SS là đồ bỏ ah bác
Bác lập luận rất chi là quy chụp và chủ quan
dungsss
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Huy Nguyễn S ImageUploadedByTinhte.vn1470581388.310175.jpg
Chỗ này rẻ nhất.
cáo nhỏ
TÍCH CỰC
8 năm
@Huy Nguyễn S Thị trường chính của nó không có Việt Nam đâu nên Apple nó không cần khảo sát giá ở Việt Nam.
Ôi tôi phát chán với mấy ông lớn mà giống như con nít tối ngày cứ so kè đá điểu apple hoài kệ ngừoi ta đi
Bg ai có tiền thick gì thì mua nấy thôi
Như tôi rất thick sufacebook nhưng giá chát quá nên ko mua đấy thôi
Mấy ông cũng hút máu có kém gì ai đâu mà chê
cáo nhỏ
TÍCH CỰC
8 năm
@Vodanh_vohinh Cứ "Đ***" này "Đ***" nọ thì mình có thể thấy lý do vì sao bạn bị banned.
@cáo nhỏ Bạn ko thấy từ đệch này từ thím hiệp ra ah
@Vodanh_vohinh Từ đâu thì không cần biết. Nhưng trên này mong bạn cư sử lịch thiệp cho
Thận !
Quan trọng là ai hốt được nhiều tiền hơn, cứ nổ WP thay đổi smartphone đi, thực tế thế nào ai cũng thấy rồi đó.
Cái vấn đề ở đây là app đã "làm được gì" chứ không phải như MS "biết được gì"
MrHải999
TÍCH CỰC
8 năm
thèng Mic nó cũng chả tốt lành gì,nó mà độc bá cái gì bắt chẹt,xem thường khách hàng lắm.nó làm trùm smartphone thi người dùng k dc lợi
@MrHải999 =)) nhưng mà nếu ko có ông Mic thì ko biết tình hình bây giờ sẽ ra sao (đang cờm = máy tính chạy windows). windows nè androi nè... thằng androi của bác google thì cũng đang trả tiền bản quyền cho ông Mic hàng năm. windows thì len lõi mọi ngóc ngách và thằng ăn roi cũng vậy. mấy ông lớn cứ đá nhau thì sẽ có công nghệ mới cho chúng ta dùng. Thích thì dùng ko thích thì thôi. Nghỉ xài! Tôi nghĩ mọi người nên học cách khen và biết ơn khi người ta làm ra cho mình dùng. Còn mấy ông nói tiền mấy ông mần ra mấy ông mua mà thì tui chịu nhận của tui mấy lạy luôn.
@Trọn kalitel Bác dùng từ biết ơn thì e thấy hơi bị quá. Đây đâu phải là mối quan hệ cho tặng, hay từ thiện. MS bán hàng cho 1 bộ phận ng dùng có nhu cầu và ng lại. Đó là mqh tôi làm cho a, a trả tiền cho tôi. Và nếu a k0 làm dc theo nhu cầu của tôi, tôi đi tìm ng khác. Windows tuy là số 1 nhưng vẫn có cái dùng thay win dc, vẫn có sp thay thế office đấy thôi... Vấn đề chỉ là cạnh tranh, MS mà k0 cải tiến sp để các nsx khác vượt lên thì sẽ mất thị phần, đơn cử là trình duyệt Chrome đấy thôi... Nên e thấy chả cần biết ơn. Hiện tại e vẫn phải mua Wins + Office bản quyền, có thấy MS cho k0 e đâu mà e phải biết ơn huh bác...
@nguyenfenice Bác nói đúng 1 phần. tuy nhiên lợi nhuận mà windows mang lại cho bác nhiều hơn bác nghĩ từ hc tập đến, công việc, giải trí... Bác bỏ ra bao nhiêu? 149USD win + 40USD office365 bác nhận lại dc bao nhiêu? Nhận rất nhiều đúng ko ạ. mọi ng dùng trả tiền cho họ là cách mà chúng ta cổ vủ họ làm ra những sp tốt hơn cho chúng ta dùng. Hãy trân trọng điều đó. còn nếu Bác muốn tính nữa thì e chịu 😆
@Trọn kalitel e k0 tính vs họ, tuy nhiên, e mua hàng, e trả tiền là bt, cả vs các sp apple, e thích các sp của họ nhưng nói biết ơn thì hơi quá, họ làm sp tốt, e có thể đưa ra nhận xét, review và feedback để recommend ng khác mua hàng của họ. Chứ nếu nói biết ơn thì ảo quá...
conco119
TÍCH CỰC
8 năm
Chip ip nó khác chip PC 😆
6 năm một thiết kế các bạn thấy sao 😃
cuthune
TÍCH CỰC
8 năm
@wanwan Vấn đề quan trọng là bác kia đang hỏi về thiết kế nên em trả lời về thiết kế thế thôi, còn công nghệ thì cấu hình mac vẫn được làm mới mỗi năm, màn hình mac(dòng retina) đã đẹp, tóc độ ổ cứng quá nhanh, gesture của touchpad làm tốt hơn khối con windows đã từ lâu. Có chăng thiết kế của nó đã quá đẹp và đạt tới giới hạn trước các hãng khác từ lâu nên không thấy nó thay đổi.
@Nguyễn Lê Anh Thư làm gì có cái gọi là tới hạn trong lĩnh vực công nghệ bạn, cái đó gọi là ngủ quên trên chiến thắng thôi.
nếu con người dễ dàng chấp nhận cái gọi là "đạt tới giới hạn" thì chắc có lẽ giờ người ta vẫn đi bộ và đốt đèn dầu thôi.
cuthune
TÍCH CỰC
8 năm
@luanth Bác nói đúng, nhưng theo em, theo em thôi thì mac hiện giờ vẫn đẹp.
D_V_D
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Counters chấp mấy thằng đó làm gì bác surface chạy windows thì lôi wp vào nói 😆
Vâng công nghệ mới của ms áp dụng vào windows phone tôi chỉ muốn đập luôn cái điện thoại mỗi lần sử dụng email hay tìm danh bạ (may mà bán đi rồi haha).
@vinhdulichviet ku này bị bệnh rồi, bệnh ấm ức gì trong long đến nổi bài viết sp A, hắn chửi sản phẩm B, C,d,e,f.😁
ptb_2007
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vinhdulichviet Tim danh bạ và sử dụng email trên Windows phone khó khăn sao vậy bạn ?
Ttdmt
TÍCH CỰC
8 năm
Chơi nhau đi người dùng có lợi, là tốt mà
Rockie
ĐẠI BÀNG
8 năm
Gà dễ bị chăn, trên thế giới này có nhiều gà (không phải nói ifan nha)
Surface công nghệ mới chả ai thèm mua
@thangherodientu Vâng, bạn ng u hết phần người ta =))
Dream8x
TÍCH CỰC
8 năm
@thangherodientu Đếu phải ko ai thèm mua mà giá nó chát vãi lúa. A ms cũng hút máu ko kém táo tàu còn đi chê bai.
@Dream8x Thế giải thích vì sao mảng Surface của Mi lại gánh được cái của nợ WP vậy 😁
Kennyrobyn
TÍCH CỰC
8 năm
@thangherodientu Xong hồi xưa win 8 nửa cảm ứng nửa ko ... Ôi mai gót chân
xedieu
CAO CẤP
8 năm
"Các bạn nên mua xua phây nhiều hơn nữa - vì đang bị ế quá"!
@xedieu Tôi mua 1 con kết quả vỡ màn hình =)) màn quá dễ vỡ
iFan họ cần gì công nghệ, chỉ cần bóng lộn là được
Học Còi
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Hoang_HaoMinh theo thím thế nào là công nghệ
. công nghê là thiết kế mới, hay laptop có màn cảm ứng .... thế thím đưa ra các dẫn chứng apple nó không áp dụng công nghệ mới vào sản phẩm của mình..... .... còn nếu thím chỉ là 1 kẻ làm nông, thì chả cần bóng lộn làm gì
@Học Còi Đúng vậy, làm nông có thể ko cần, nhưng đa cấp thì ko thể ko bóng lộn
ngockiennq
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bless_you đồng ý với bác là mac os nó tốt hơn win mặc dù mình vẫn thích xài win hơn vì mình đủ kiến thức để tối ưu chiếc máy chạy win của mình. Xài các hệ điều hành của apple nó không tạo hứng thú cho mình vì mình không được làm những gì mình thích, và những phần mềm dành cho công việc của mình cũng không hề xuất hiện trên mac os. Nói chung, với đa số người dùng phổ thông không am hiểu nhiều về công nghệ và không có thời gian tìm tòi thì xài mac sẽ tốt hơn, điều tương tự cũng xuất hiện đối với ios và android nên chắc chắn nhiều người vẫn sẽ chọn ip hơn là các máy android, nhưng nếu am hiểu về phần mềm, đủ khả năng để tự mình tối ưu hóa thì dùng android sẽ tiện lợi hơn nhiều, mà số người làm được như vậy không nhiều nên ip vẫn bán chạy nhất.
bachtran21
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Hoang_HaoMinh 😆) dùng thử đi nhé: D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019