Giao diện HTC Sense 7 đã cho phép ẩn hàng phím ảo trên màn hình

Duy Luân
8/4/2015 10:58Phản hồi: 94
Giao diện HTC Sense 7 đã cho phép ẩn hàng phím ảo trên màn hình

Trên các máy Android mới, không chỉ riêng HTC mà còn nhiều hãng đã mang ba phím back, home, recent apps lên thành phím ảo. Việc này làm cho màn hình của điện thoại mất đi một diện tích đáng kể nên vừa hiển thị ít nội dung hơn, vừa tạo cảm giác giao diện như bị cắt ra. May mắn là trên giao diện Sense 7 chúng ta đã có tùy chọn ẩn các phím này đi và trả lại một màn hình rộng rãi, nhờ vậy mà trải nghiệm sẽ tốt hơn nhiều. Khi cần dùng chúng thì bạn có thể vuốt ngón tay từ cạnh dưới màn hình lên trên, lúc đó hàng phím ảo sẽ xuất hiện trở lại. Để sử dụng tính năng này, bạn cần một chiếc máy chạy Sense 7, ROM Cook hay chính thức đều được.

Video

Cách thiết lập như sau:
  1. Vào Settings > Personalize > Change navigation buttons
  2. Chọn vào ô "Hide navigation bar"
  3. Nhấn nút Done ở cạnh dưới màn hình

Cách sử dụng:
  1. Sau khi đã kích hoạt, thanh điều hướng sẽ có thêm một nút thứ tư, nút này để ẩn thanh điều hướng đi
  2. Khi cần ẩn, nhấn vào nó. Thanh điều hướng sẽ biến mất ngay lập tức
  3. Khi cần hiện lại, kéo ngón tay từ cạnh dưới màn hình lên
  4. Nếu bạn cho hiện lại thanh điều hướng mà sau khoảng vài giây không dùng thì nó tự ẩn đi cho bạn

Nhìn chung đây là một cải tiến khá đáng giá với những người khó chịu với thanh điều hướng ảo. Nó giúp chúng ta có màn hình rộng hơn, xem được nhiều nội dung hơn, cảm giác liền lạc hơn. Thật tuyệt vời!
94 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ẩn chữ HTC ở mặt trước luôn mới ngon ! :mad:
xe360.vn
TÍCH CỰC
9 năm
@Nokfev Không hiểu HTC nghĩ gì.. Khi mà Rom thì cho ẩn mà lại ko cho xuốn dưới cái hàng có cái logo htc..10 gnười thì 9 ghét cái logo ở đấy.. Bảo hỉ hế bảo sao ko thất bại
cuthuyen
TÍCH CỰC
9 năm
Sao HTC One M7 không ẩn được nhỉ? :p
Sony của E mà cũng được vậy thì ngon😔
thaitrieu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hungmai1989 Root máy cài GMD auto hide thì làm dc hết và còn làm hơn thế nữa bạn ak...!
nhuson269
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vuốt mất chữ HTC luôn đi :p
@nhuson269 keke😁:D
@nhuson269 Mất chữ HTC thì khó mà mất con HTC dễ lắm bác, ra đứng ở mép đường vuốt vuốt tí là bay liền 😁:D:D.
Nhiều bước nhỉ. WP từ lúc 730 có gòy. Cũng tiện. :3
37.TXCL
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nhìn thanh navigation bar kết hợp với mảng đen HTC thì đúng là thảm họa thật. Bị chửi nhiều thế mà vẫn ko chịu thay đổi 😕😕😕
Mr.Fly
TÍCH CỰC
9 năm
Ai xài BB10 quen vuốt vuốt mà sang Android hay WP thì sẽ thấy rất ghét phím điều hướng ảo.
hi chia buồn máy anroi cũ ko ẩn được
cesc84
TÍCH CỰC
9 năm
Khi nào HTC bỏ chữ htc ở phần trước thì sẽ suy nghĩ lại có nên mua ko
hiep06_01
TÍCH CỰC
9 năm
Sense 7 thật tuyệt vời!
khi nào bỏ chữ htc bỏ viền đen xung quanh thì hãng có thể lãi hơn con số 11 triệu ít ỏi
Hay đấy. Mọi người cứ chê cái phím ảo chứ tôi dùng đt phím để bên ngoài thấy dở bỏ cha, tuy đẹp nhưng chả tiện lợi gì cả. để nút ở đó nên máy chả còn chỗ nào mà bám tay, đang xem phim hoặc đọc báo, chả may chạm vào nút back hoặc nút home- tèo.
@luuthanhtrung Làm phím home nổi như Samsung-LG-Apple mới là hợp lý,chắc bác ko bao h chơi game phải ko,chơi game tay phải vuốt nhiều nên chạm vào phím home hoặc back ảo là ko tránh khỏi,như các dòng máy kia bác phải ấn mới thoát ra,như mấy cái máy này lướt qua ngón tay đã bị out khỏi trò chơi rồi
tuyenkthn
TÍCH CỰC
9 năm
HTC là thương hiệu của họ sao họ bỏ được, các men sao dị ứng vậy. Mình thì thấy để đấy chẳng làm sao miễn là đưa phím ảo vào như M7 là ok
GragonV
CAO CẤP
9 năm
@tuyenkthn Ý mọi người là cả một cái thanh đen dày cui chỗ logo HTC ấy, chứ bản thân logo HTC k có tội ^^
phuongdmp
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tuyệt. Ghét nhất mấy phím ảo, trông có 1 vạch đen sì lúc nào cũng hiện ra, vừa không đẹp vừa chiếm màn hình. Thế mà giờ mới chịu ẩn nó đi.
Phím cảm ứng để ngoài cũng rất bất tiện, đặc biệt khi chơi games hoặc coi video chẳng may sờ vào là thoát ra ngay.
hgs0013
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phuongdmp dùng thử cái Vega A870 đi, rất hợp với ý kiến của bạn đấy. Chỉnh Navigation bar type, kiểu Movable navigation bar, đưa dàn fím ảo thành cái hình vuông, có thể di chuyển khắp màn hình như cái nút ảo của iPhone. Mặt trước đt chẳng có cái nút nào luôn, k ảo, k cứng. Chỉ có thể nói là đẹp!
@phuongdmp phím ảo vào game hay video nó ẩn đi mà.
hutchet
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nhóm venom tùy chỉnh đc tự động ẩn 3 nút cảm ứng rồi, ko cần phải ấn nút ẩn nữa. 😁
Mấy bác cho e hỏi đang định tậu thêm con HTC ONE m7 dual sim chính hãng bên FPT, thế HTC ONE M7 có được nâng cấp lên sense 7 không hay chỉ dừng lại ở sense 6 Android 5.0 😃
@16111995st One M7 thì hết vòng đời rồi nhưng mà được cook Sense 7 từ lâu lắm rồi còn bản 2 Sim thì chỉ có ở thị trường TQ, VN nên ít có cook lắm.
@16111995st 5.0 sen 6 rồi, có lẽ đến đó thôi, e M8 mà cũng chỉ vậy chứ chưamcho lên 5.0.2 sen 7
EmLa..KyNiem
ĐẠI BÀNG
9 năm
@16111995st Room stock 5.0 sense 6 là giới hạn ccuối cùng con room cook thì mấy nữa có sense 8 còn nâng câp dc sense 7 ăn nhằm gì
Rij
TÍCH CỰC
9 năm
@16111995st Đừng bác, e khuyên thật lòng. E là nạn nhân của con m7 dual này, lướt web 40m với wifi mạnh độ sáng màn hình ~30 không có ứng dụng chạy ngầm mà mất đến 37% pin. Ngoài ra nhiệt độ pin lúc nào cũng tầm 36~39℃, chơi bất cú game gì chỉ trong 10m là bác sẽ thấy máy nó nóng nhanh như thê nào. Lúc trước tại lơ mơ ko test kĩ với lại nge thằng bán thuốc xai flagship htc ngon lắm, nuột lắm nên h mới ôm bom này. Con này pin rất tệ. Còn vụ kia chắc e nghĩ sẽ lên đc 5.0.x nhưng chắc sẽ ko có sense7 mà vẫn là sense6 thôi.
tuanboxit
ĐẠI BÀNG
9 năm
sao máy sony M2 của mình không cài đặt được
@8800 arte Bạn thấy sao khi mua đt về 5 inch chỉ còn 4.7 inch,và còn được tặng 0.3 inch đen xì ,chưa kể thanh statusbar trên android đã đen xì vô duyên rồi,giờ trên dưới kết hợp nữa thì ném máy luôn.Nếu ai xài máy màu trắng còn kinh tởm nữa
@8800 arte Mình dùng SS mà chưa bao giờ ấn nhầm phím khi chơi game cả. Bọn nó thiết kế đều tính hết rồi, góc điện thoại tựa vào lòng bàn tay phải, lúc đó thì ngón cái vừa vặn với tới màn hình và cong 1 độ cong vừa phải, không thể chạm vô phím đa nhiệm hoặc back được.
Cơ mà mình dùng đt phím ngoài hay phím ảo thấy cũng như nhau, không khó chịu gì mấy. Phím trong thì root rồi cài full screen sau đó nhét Pie Control vào, khi nào cần vuốt phát là được 😁.
daitritue
ĐẠI BÀNG
9 năm
@chavalier Mình thì lại thấy phím ảo trong màn hình đẹp hơn nhiều so với để nó ngoài màn hình hoặc để nó kèm với nút home kiểu ss thần thánh, để trong màn hình thì khi tắt điện thoại cầm trên tay trông nó liền mạch một khối ko có nút niếc gì trên hình, quá tuyệt, thứ 2 là cho vào trong màn hình thì viền dưới sẽ được mỏng hơn tí trông cũng sexy hơn. Thứ nữa là khi xem video hay chơi game hoặc nhiều ứng dụng nó cũng tự ẩn đị rồi. Còn như dùng bt với lướt web cũng ko ảnh hưởng gì. Muốn ko có nền đen thì cài cái app flat Style colored Bars ấy đồng màu starbar và navibar với nền của ứng dụng luôn.
@8800 arte Ko thích phím ảo vẫn mua máy khác SS được nhé, mình xài G2 và ghét phím ảo nên tắt nó luôn. Dùng GMD Gesture để thay thế xài phà phà, ko có phím ảo mà cũng chả có phím ngoài màn hình nữa, ko sợ ấn nhầm nhé ^^
muahaha
melodys
ĐẠI BÀNG
9 năm
Làm cái phím ảo chi ?? rồi lại làm chức năng ẩn nó đi, cứ như a ss cho phỏe.. kg hiểu sao android nó lại ra cái ảo này.. nhìn ức chế vô cùng giờ thằng winphone lại đi theo mới chết?????
jmnguyen
ĐẠI BÀNG
9 năm
@melodys bác ngó qua dòng G của LG hay vài dòng máy của Sony sẽ thấy phím ảo đỡ đc nhiều diện tích thế nào.... và việc ẩn nó đi cho đỡ vướng khi xài phần mềm bác ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019