Giao diện TouchWiz mới của Galaxy S6 và S6 Edge: nhẹ nhàng hơn, hiện đại hơn, Material Design

Duy Luân
7/4/2015 2:55Phản hồi: 246
Giao diện TouchWiz mới của Galaxy S6 và S6 Edge: nhẹ nhàng hơn, hiện đại hơn, Material Design

Bữa giờ chúng ta đã có khá nhiều thông tin về ngoại hình, thiết kế của Galaxy S6 và S6 Edge rồi nên hôm nay mình chia sẻ với anh em về giao diện của máy. S6 và S6 Edge được Samsung cài sẵn Android 5.0 với một giao diện TouchWiz mới được thiết kế lại rất nhiều so với những dòng S hay Note trước. Hầu hết các biểu tượng đã được phẳng hóa, nhiều khoảng trắng xuất hiện mang lại cảm giác rộng rãi, các ứng dụng mặc định cũng được làm mới với những mảng màu đậm và sinh động. Nhìn tổng quan, TouchWiz năm nay tuyệt hơn nhiều so với những đời trước, không còn rối rắm, không còn khó chịu nữa.

Video

Những thay đổi của TouchWiz mới không dễ thấy ngay từ màn hình chính, nhưng nếu bạn thử chạy một app nào đó trong số các app cài sẵn thì bạn sẽ nhận ra điểm khác biệt liền. Ví dụ, ở ứng dụng Phone, giao diện khá tối trước đây đã thay bằng trắng và xanh lá, sáng sủa hơn và hiện đại hơn. Nút để hiển thị bàn phím T9 cũng được làm theo kiểu tròn nổi của phong cách Material Design và hiệu ứng di chuyển chậm chậm của nó rất vui mắt. Nhờ việc loại bỏ đi các đường viền mà tổng thể giao diện của app cũng thanh hơn chứ không nặng nề như TouchWiz trước. Bạn cũng có thể bắt gặp những thay đổi tương tự như trên trong ứng dụng danh bạ, nhắn tin.

Trình duyệt, nơi chúng ta dành khá nhiều thời gian để lướt web, cũng được làm mới mạnh mẽ. Thanh tiêu đề của app trông giống Chrome, trong khi thanh công cụ bên dưới thì sử dụng các icon nhạt màu và kích thước vừa phải. Lúc chúng ta bắt đầu cuộn trang web xuống thì hai thanh này cũng biến mất, nhờ đó mà trang web có thể hiển thị tối đa diện tích màn hình và mình đánh giá cao điều này. Mình cũng có cảm giác là font chữ hiển thị của Galaxy S6 và S6 Edge rất hợp lý, không bị quá to. Mình sẽ nghiên cứu thêm và chia sẻ cho anh em trong thời gian tới.

Một thay đổi nữa cũng làm mình rất thích thú đó là trong khu vực Settings. S6 và S6 Edge sử dụng cùng giao diện màu trắng tương tự như Galaxy Note 4 chứ không phải màu đen như S5 hồi mới ra mắt, các icon cũng được thiết kế lại cho thanh mảnh hơn, nhẹ nhàng hơn, phù hợp hơn với tổng thể của Android 5.0 Lollipop.

Bộ TouchWiz mới còn cho phép chúng ta vô hiệu hóa hoặc xóa bỏ hầu hết những app đi kèm theo máy, ngoại trừ những phần mềm tối quan trọng như nhắn tin, gọi điện, danh bạ, trình duyệt, camera. Ngay cả ứng dụng S Voice hay S Health mà bạn vẫn có thể vô hiệu hóa và xóa nó khỏi màn hình app drawer, bộ dịch vụ online của Microsoft và Google, cũng có thể được gỡ bỏ nếu bạn muốn.

Có một điều mà anh em nên lưu ý, rằng bản TouchWiz dùng trên Galaxy S6 và S6 Edge hơi khác một chút so với bản Android 5.0 + TouchWiz cập nhật cho Note 4 hay S5. Bên dưới mình để khá nhiều hình so sánh, bạn có thể xem qua để thấy sự khác biệt đó. Cùng là Android 5.0 nhưng icon và nhiều thứ khác sẽ khác.

Ngoài ra, trên S6 và S6 Edge còn có tính năng đổi theme khá hay. Đáng tiếc là trên chiếc máy demo mà mình cầm thì không chạy tính năng này lên được. Mình sẽ đợi khi có máy chính thức thì sẽ làm một bài riêng để giới thiệu đến các bạn. Mình cũng có nghe nói là trong tháng 4 này Samsung sẽ ra mắt một công cụ cho phép các bên thứ ba tự làm theme và đăng tải chúng lên một "theme store" để người dùng tải về.

Tóm lại, giao diện TouchWiz năm nay có thể xem là một bước tiến đáng khen của Samsung. Không còn nặng nề, không màu mè, và thật sự mình chưa bao giờ thích giao diện TouchWiz mãi cho đến khi mình cầm được Galaxy S6 và S6 Edge.

Thêm hình ảnh so sánh giao diện TouchWiz của S6 với TouchWiz của Note 4 chạy Android 5.0
(bên trái là Galaxy S6, bên phải là Note 4)

Quảng cáo

Giao diện màn hình chính, nhìn qua thì không có nhiều sự khác biệt giữa hai bản TouchWiz

Tương tự, giao diện liệt kê các app trong máy cũng vậy, không có nhiều thay đổi

Đây là ứng dụng SMS, bạn để ý sẽ thấy màu của hai nút soạn tin nhắn khác nhau

Giao diện Notification với nền trong mờ theo đúng kiểu Android 5.0. Khu vực quick settings ở cạnh trên có vài điểm khác biệt

Quảng cáo

Giao diện tùy biến khu vực Quick Settings khác nhau khá rõ

Vào trong Settings thì càng nhiều điểm khác biệt lộ ra: icon của Galaxy S6 mảnh hơn và thanh hơn, biểu tượng kết nối cũng khác đôi chút về kích cỡ icon bên trong

Giao diện album gần tương tự như nhau nhưng bên S6 dùng chữ thay cho biểu tượng, và các chữ này có màu xanh góp phần mang lại cảm giác hiện đại cho giao diện

Giao diện ứng dụng S Planner

Ứng dụng chơi nhạc, khác biệt khá rõ ràng

Thông tin về thiết bị, số hiệu phần mềm của hệ điều hành trên S6 và Note 4​
246 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nhìn mấy bác android đi nhanh như gió, ngó lại thấy anh rùa MS lê lết từ từ tà tà mà buồn 😔:(
@Nhân Tô Like
ilove1520
TÍCH CỰC
9 năm
@Thang_legend Đậu phộng mắm tôm
@Thang_legend ừa, ứng dụng của Microsoft tích hợp thì mượt... nhưng ứng dụng bên thứ 3 thì cũng hơi bị cùi cùi... Có series ứng dụng perfect gì á, thấy là ok nhứt :p
Thang_legend
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hjhdahjdo Nói thật là cùng cấu hình thì nó khá là mượt so với mấy máy mình thường thấy ( vd trend vs 520... ) chứ dòng nexus thì chưa so sánh
Kelvin Gari
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sam may mắn nhờ quyết thay đổi trưởng bộ phận thiết kế. Chứ nếu không bây giờ S6 edge nó chẳng đẹp như vậy 😃
LTNQ
Trứng
9 năm
video riêng tư kìa
99v9.9999
TÍCH CỰC
9 năm
Phen này quyết chuyển qua android dùng
quá đẹp luôn
nhìn em này chết mê chết mệt luôn 😔(
quân ken
TÍCH CỰC
9 năm
Chắc bài này đăng để các fan cuồng khỏi phán sense nhanh hơn touchwiz
Tad Upin
ĐẠI BÀNG
9 năm
SS thay đổi rất nhiều
Vẫn đang hài lòng với note 4, chắc cũng 2 năm nữa, hí hí
@thinhphat9999 Bồ ơi, pin thực tế N4 nếu 50% màn, On màn đc 5h ko bồ ? 3G nhé, thank bồ
Kenny
CAO CẤP
9 năm
@noobnhat ko
@noobnhat Từ lúc up lên 5.0.1 thì pin tụt nhanh hơn lúc ở 4.4, nhưng vẫn dc 5h như nhu cầu đấy bạn
ides
CAO CẤP
9 năm
cam của s6 và lg g4 có tráng saphiare không nhỉ 😁
6445022
TÍCH CỰC
9 năm
@ides samsung thì ko biết chứ LG có saphire từ hồi optimus G rồi nhé :D
@ides M9 có thôi
@ides Làm bằng chứ k phải tráng.
Mấy cái icon trên status bar vẫn xấu. Font chữ nhìn cũng k đẹp. Mặc dù hình thức bên ngoài đã có cải thiện :v
gaukit1603
TÍCH CỰC
9 năm
@NQM.Scorp Đã đổi từ s4 qua m8 hơn 3 tháng nay đây, trước là đổi từ note 10.1 qua air 2 đấy. nói về samsung thì tôi đã sài qua vài đời rồi, touchwiz màu mè và giật sau 1 thời gian thì ai cũng đã công nhận. Còn bạn chỉ mới sài thử qua cái theme sense 7 gì gì đó thì khỏi bàn, hãy thử trên 1 con one m8 hay m9 đi rồi hãy nhận xét, đừng quá vội vàng.
@gaukit1603 Bác dùng ss cái thời s4 thì gần như cái máy nào chẳng giật , và máy ss chứa nhiều app quá nên nhiều người cài rom cook để chạy mượt hơn vì bị xóa bớt app k cần thiết . Còn k nên vơ đũa cả nắm như vậy , thời đó htc dù k giật bằng ss nhưng UI lúc đó của htc cực xấu , pin yếu nhưng tk đẹp đổi lại S4 có giật hơn so với htc nhưng UI được đánh giá là đẹp vào lúc đó , chỉ thua ios , pin lại trội hơn , mh cũng bắt mắt hơn , tk cũng k thua kém . Nhưng giờ khác , s6 nó xóa bớt app đi thì h mượt như ios rồi , chưa kể hiệu năng còn mạnh hơn cả ip6 và m9 khá nhiều đấy . UI bây giờ thì cả 2 bên đều đẹp nhưng chạy theo 2 hướng khác nhau , 1 bên là theo hướng nhẹ nhàng , tinh tế còn bên kia lại theo xu hướng bắt mắt , tươi sáng . Tốt nhất bác nên test s6 1 lần chứ k nên so quá khứ vs hiện tại như vậy
@Hung Dai Hiep Thánh dùng con Samsung nào chưa? Font chữ thay đổi theo sở thích của thánh
@gaukit1603 Mình cũng thích sen7 của htc nhìn đơn giản đẹp và tinh tế. Nhưng mình cũng thích touchwiz đợt này của ss. Nhìn thoáng đãng và hiện đại hơn trước. Mình chỉ ước là chỗ thanh notification nó cho phép mình đổi màu thôi. Nhìn màu xanh nó không ăn nhập.
Có cao thủ nào trích xuất được file apk của TouchWiz của Galaxy S6 chưa ? Share đi nào !
tuyendev
ĐẠI BÀNG
9 năm
@trantrungtu Trên xda vào S4 theme and apps có rồi đấy bạn 😃
@trantrungtu Các rom port cho các máy samsung khác nhứ S4, S5, J nhiều rồi đó bác. Bác check trên xda có nhiều
fgdfgfd dgdf
ĐẠI BÀNG
9 năm
ai có hình nền(bên phải) cho mình xin với a. thanks
@fgdfgfd dgdf em có ảnh này thôi bác ới

http://anviênonline.vn/upload/25924/fck/abstract_minimalistic_geometry_simon_c_page_1920x1080_anvienonline.jpg

Rachmaninoff
ĐẠI BÀNG
9 năm
@fgdfgfd dgdf
Cho m hỏi kernel 3.10 có j khác so vs 3.4 vậy
chongao2k5
TÍCH CỰC
9 năm
Nhìn giao diện của S6 sạch sẽ gọn gàng hơn. Mình thích tới độ muốn cài cái rom của S6 lên con Sony Z3 của mình. Giao diện của Sony Z3 rom quốc tế chán quá. Mình cũng thấy cái bàn phím mặc định của S6 gõ tiếng Việt rất tốt mà không phải cài app thứ 3.
@chongao2k5 Mình đã cài laban key lên con A7 rồi mà sau đó lại gỡ đi vì bàn phím của thím Sam thực sự quá tuyệt😁
@No mani sáng nay trên tay ở tgdd rồi, cái này ngon hơn bàn fím mặc định của lg.
Quick Beard
ĐẠI BÀNG
9 năm
@chongao2k5 Cái này bác nói chính xác nè, cái gõ tv của samsung chuẩn từ hồi note 3 em dùng ấy.
Material hết trừ bộ icon, và cái màu chỗ notifications lòe loẹt vẫn cứ lòe loẹt.
@Super H Màu nó dịu mắt ko lòe loẹt như bạn nói đâu. Do nhìn hình chụp nên cảm giác vậy thôi. Nói gì nói SS cũng đổi mới rất nhiều từ thiết kế đến phần mềm. Có ai mà hoàn hảo đâu mà cứ chê ỏng chê eo. Mình ko có tiền mua chứ thấy xài con nào cũng ngon cả.
Vì đây là sản phẩm quyết định sự sống còn nên anh Sam chơi khô máu luôn 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019