Giáo sư Stephen Hawking: "Trái Đất đã diệt vong, tới lúc phải rời đi"

ND Minh Đức
26/6/2017 7:19Phản hồi: 309
Giáo sư Stephen Hawking: "Trái Đất đã diệt vong, tới lúc phải rời đi"
Sau khi rút ngắn khoảng thời gian mà con người còn có thể sinh sống ở Trái Đất từ 1000 năm xuống còn 100 cách đây không lâu thì bây giờ, giáo sư Stephen Hawking tiếp tục đưa ra những nhận định thật sự đáng sợ về vận mệnh của loài người: “Trái Đất đã diệt vong, đã tới lúc rời đi." Phát biểu trước đám đông trong khuôn khổ Starmus Festival diễn ra ở Na Uy mới đây, giáo sư Hawking khẳng định: “Chúng ta đã hết chỗ ở và nơi duy nhất có thể đi là tới những thế giới khác. Đã tới lúc để khám phá những hệ Mặt Trời khác. Phân tán ra có lẽ là điều duy nhất mà chúng ta có thể tự cứu mình. Tôi tin rằng con người cần phải rời Trái Đất.”

Bên cạnh đó, ông không quên kêu gọi các quốc gia trên thế giới đưa các phi hành lên Mặt Trăng vào năm 2020 và tới 2025 là sao Hỏa. Giáo sư khẳng định rằng bằng những mục tiêu này sẽ giúp điều chỉnh toàn nhân loại trên địa cầu tới một mục tiêu thống nhất: “Một chương trình không gian hoàn toàn mới và đầy hoài bão sẽ hấp dẫn những người trẻ tuổi, gây sự chú ý tới những tầng lớp khác, thí dụ như các nhà vật lý thiên văn học và vũ trụ học… Để rời Trái Đất đòi hỏi phải có sự phối hợp toàn cầu với nhiều người tham gia. Chúng ta cần phải đánh thức lại sự hào hứng của con người như những ngày đầu du hành vào không gian vào những năm 60.”

Theo giáo sư Hawking, những mối lo ngại về các vấn đề ngày càng nghiêm trọng trên Trái Đất có thể được giải quyết bằng nỗ lực thúc đẩy các chương trình không gian. Ông khẳng định rằng bản thân không hề phủ nhận tầm quan trọng của việc chống lại biến đổi khí hậu hoặc các vấn đề khác, tuy nhiên nhu cầu định cư trên các hành tinh khác bắt nguồn từ ý tưởng rằng chúng ta không thể nào cứu được hành tinh này nữa. Thú vị hơn, ông cho rằng tổng thống Mỹ Donald Trump “có thể đã sai lầm khi đưa ra quyết định quan trọng nhất về biến đổi khi hậu” do đã rút khỏi Hiệp định Paris về biến đổi khí hậu.

Và cuối cùng, nói về điều mà chúng ta có thể làm bây giờ, giáo sư Hawking cho biết: “Nếu nhân loại vẫn tiếp tục thêm vài triệu năm nữa, tương lai của chúng ta sẽ phụ thuộc mạnh mẽ vào việc đi tới những nơi chưa từng có ai đi tới trước đây.”

Tham khảo TNW
309 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

OxJade
TÍCH CỰC
7 năm
đúng là thiên tài,luôn luôn suy nghĩ và tính trước cho nhân loại
@OxJade Xin chúc mừng bạn, bài của mình đã bị xóa nên bài bạn giờ đứng top rồi
OxJade
TÍCH CỰC
7 năm
@sonnguyenpro hay ko bằng hên thôi,lần sau giành top lại nhé !
@OxJade Xem lại mấy video những năm 60 để vào vũ trụ thật nhộn nhịp.
@OxJade dời là dời đi đâu ? trình độ khoa học hiện tại chưa tạo ra sự sống cho hành tinh bất kỳ nào nằm ngoài trái đất !
ông sắp chết cho nên tâm lý sợ chết đã len vào suy nghĩ của ống !
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ chưa kịp đưa ng rời đi . ông ấy đã rời đi trước rồi . rời đi đâu còn chưa rõ .
thamlenhu
TÍCH CỰC
7 năm
Khổ chưa, tớ còn chưa lấy vợ mà diệt vong rồi sao
hài...đánh nhau dùng hạt nhân..sống thì ô nhiễm..khai thác quá mức..vv.đi đâu cũng vậy thôi hành tinh khác thì con người cũng như vậy..tôi cũng đóng góp 1 phần ô nhiễm 😁:D:p:p
@uochuý1489Quốc Huy nếu hành tình có kích thước gấp đôi Trái Đất thì trọng lực cũng sẽ tăng lên gấp đôi để giữ đc chuyển động của quỹ đạo. Nếu bác sống trên 1 hành tinh rộng bằng cả hệ mặt trời thì bác nặng 60 kh trên TĐ sẽ tương đương với .... , cũng chả tính được 😆 . Ánh sáng đến TĐ khoảng 8ph, Rìa hệ mặt trời khoảng vài năm ánh sáng. Thôi, bác tự đoán xem 😃) lên đấy cái chắc bẹp thành cát cmnr =))
Thánh lại phán...à quên Giáo sư lại phán...

Sao ko thay vì phán sự diệt vong của con người, khuyên con người dời khỏi trái đất...giáo sư ko đưa ra 1 biện pháp để con người có thể sinh tồn ở trái đất tiếp tục 1 cách an toàn....

Còn phán 1000 năm, xong lại 100 năm...mịa, ta cũng phán đc...
phutan87
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Khẩu trang xanh Biện pháp là di dời đấy thôi 😆), bó tay với trái đâts bó tay với suy nghĩ như bạn nên ông ý bảo tốt nhất là đi chỗ khác hoặc tránh xa những người như bạn ra thì sẽ sôngs thọ đấy. Ếch ngồi đáy giếng
openincs
TÍCH CỰC
7 năm
@tuha1288 Đúng hay không là các nhà khoa học khác xác nhận chứ loại như bạn thì không có tuổi mà thò mồm vào 😁
@Khẩu trang xanh Đục thủng nhiều lổ qá rồi sao mà an toàn được chỉ có cách là ko khai thác bất kỳ thứ gì từ lòng đất, con người chỉ có trồng rao củ quả ăn và sống qua ngày thì mai ra
trkhaihoan
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Khẩu trang xanh Vấn đề là ngta phán có cơ sở nên được thế giới công nhận, và bây giờ bạn phải đọc những gì mà ngta nói chứ không phải ngược lại. Còn bạn có thể phán 100 năm, 1000 năm ? Ok, nhưng bạn có biết bạn đang nói đến cái đếch gì đâu, chỉ đơn giản là 1 con số rỗng tuếch như cái hiểu biết của bạn vậy. Nói đơn giản, chừng nào bạn bảo được 1 bữa thằng bố, mẹ, vợ, con, anh, chị... bạn cùng ăn được 1 món đi rồi hãng tính chuyện bảo 7 tỷ người cùng chung ý kiến làm 1 việc gì đó.
quocphu67
TÍCH CỰC
7 năm
mình đang phần vân là ông giáo sư này nói hay mấy ông kỹ sư của microsof lập trình cho máy nói. vì ông ấy có còn nói được đâu?
nhimret
CAO CẤP
7 năm
@quocphu67 máy nói, đọc bài trên tinhte trc có nói về vụ máy của ông này
hieudatinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
Vậy theo giáo sư hơn 6 tỉ người sẽ đi đâu?
@hieudatinh Bác ấy nói di cư phân tán, kiểu như phim viễn tưởng, người giàu có gen tốt và sống tại những nước tiên tiến thì ra đi (sang hành Tinh khác). mình nghèo sống ở nước chậm phát triển thì kiểu như trời kêu ai nấy dạ
Khoa81
CAO CẤP
7 năm
@hieudatinh Về bên kia thế giới 😆
Để koi chuyện gì sẽ xảy ra trong vài năm tới :rolleyes:
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se)
Tớ nghe nói trong vũ trụ có hành tinh gì đó có đường kính to hơn cả hệ mặt trời chúng ta. Nếu hành tinh đó mà sống dc thì giá đất ở đó 100k vnd có thể mua dc 1km2 😁
firestork
TÍCH CỰC
7 năm
@khải đập chai con người ở thế éo nào được trên hành tinh khủng khiếp như thế =))
@firestork Vâng 1 người ở trái đất có trọng lượng 60kg lên hành ttinh đó chắc cỡ 60.000 tấn 😁
huybm
TÍCH CỰC
7 năm
@khải đập chai Ở đó con người sẽ bị bẹp dí nhé
@khải đập chai To quá thì khó đủ điều kiện để sống đc. Như lực hấp dẫn chẳng hạn
@khải đập chai dc mỗi giá đất rẻ nhưng giá xăng, giá dầu, giá vé máy bay, giá xe...... đều cao ngất ngưởng
1 là bài dịch có vấn đề,.
2 ổng GS này có lẻ đả quá già và lú lẫn, có là thiên tài thì tuổi già củng suy nghĩ củng như đứa trẻ lên 3 thôi.
Lee Tae Pha
ĐẠI BÀNG
7 năm
@khonggianbonchieu_dh Bác đọc hết bài chưa? Hay chỉ đọc tựa? Bác phán là "2 ổng GS này có lẻ đả quá già và lú lẫn, có là thiên tài thì tuổi già củng suy nghĩ củng như đứa trẻ lên 3 thôi" Còn như bạn thì chưa già mà suy nghĩ còn chưa bằng đứa trẻ lên 3 hở :eek:
ngockiennq
ĐẠI BÀNG
7 năm
@khonggianbonchieu_dh Coi chừng đám thanh niên hùa nhau vô chửi bác đấy. Việt Nam nhiều kẻ tâm lý đám đông như vậy lắm. Riêng mình thì vẫn rất nể ông Stephen nhưng từ khi ông ấy bác bỏ lí thuyết hạt của higgs và lên tiếng chửi higgs thì mình giảm đi một nửa sự kính nể đối với stephen. Và mình biết ông này cũng hay nói nhảm, trường hợp này là một ví dụ. Tuy nhiên, loài người hiện nay đúng là đang hủy diệt trái đất một cách kinh khủng. Nếu tốc độ phá hoại vẫn cứ như thế này thì không tới 1000 năm nữa con người diệt vong thật
Vinhhm
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hic, biết đi đâu giờ ta. Chờ sự sống kết thúc vậy 😔
Ranham
ĐẠI BÀNG
7 năm
Khứa giáo sư này chắc lại hút cần rồi lên nói nhảm nữa...
linhr133
TÍCH CỰC
7 năm
Rất ngưỡng mộ giáo sư dù thực tình không đủ trình độ để hiểu hết tư tưởng của ông!
Cũng đang hóng cái vụ " diệt vong của trái đất ". Lúc ấy tớ sẽ đi chịch vài phát khi xảy ra điều đó.
các bác tìm được phương tiện chưa , em thì chưa 😁
cohonkhack
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cha giáo sư mồm méo này lắm tuyên bố lắm. Toàn nói chơi không hà
Togari
TÍCH CỰC
7 năm
@cohonkhack Bác về mua ngay quyển "Vũ trụ trong vỏ hạt dẻ", giá có vài chục ngàn thôi nhưng cứu đc hiểu biêt của những ng như bác nhiều đấy. Ko nói thì chả ai biết, nói ra ngta ko còn nghi ngờ gì nữa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019