Gigabyte và MSI bỏ qua RX Vega 64, tập trung phát triển GeForce GTX 1070 Ti

QuanNDD
2/10/2017 12:59Phản hồi: 27
Gigabyte và MSI bỏ qua RX Vega 64, tập trung phát triển GeForce GTX 1070 Ti
Theo kế hoạch, đồ họa RX Vega sẽ được AMD cung cấp cho đối tác AIB (add in board) vào cuối tháng Tám qua nhằm kịp đưa vào sản xuất, đáp ứng nhu cầu thị trường. Tuy nhiên do thiết kế phức tạp của kiến trúc mới và sự chậm trễ giải quyết vấn đề phát sinh khi tích hợp bộ nhớ HBM2 lên tấm silicon đã ảnh hưởng đến tiến độ chung.

Theo Digitimes cho biết các đối tác của AMD chỉ nhận được số lượng GPU Vega một cách hạn chế và tình trạng này kéo dài cho đến hết tháng Mười. Việc chờ đợi này đã làm GigabyteMSI không còn mặn mà trong việc phát triển sản phẩm mà tập trung vào GTX 1070 Ti, đối thủ chính của RX Vega 56 và sẽ xuất hiện trên thị trường cũng trong tháng này.

AMD Vega 64_tinhte.vn 1.jpg

Trước đó, MSI dự kiến sẽ tung ra các mẫu card đựa trên nhân đồ họa RX Vega 64 vào cuối tháng Mười. Tuy nhiên kế hoạch đã thay đổi. Sẽ không có bất kỳ sản phẩm nào xuất hiện trong thời gian tới. Hiện chỉ có phiên bản duy nhất mà hãng từng giới thiệu là Vega 64 Air Boost. Sản phẩm cũng sử dụng thiết kế bo mạch (PCB) tương tự mẫu tham chiếu của AMD và được làm lại bộ phận tản nhiệt.

Tương tự đại diện Gigabyte cho biết sẽ không có bất kỳ phiên bản WindForce hay Aorus nào dựa trên GPU RX Vega 64 ra mắt người dùng trong thời gian tới. Hiện có thông tin cho rằng Gigabyte đang phát triển một phiên bản dùng RX Vega 56 nhưng cũng không chắc liệu nó sẽ được tung ra thị trường.

AMD Vega 64_tinhte.vn 2.jpg

Sapphire, XFX và PowerColor được AMD kỳ vọng là sẽ đưa ra loạt sản phẩm mới cho dòng RX Vega vào tháng 11 tới. Tuy nhiên hiện vẫn chưa có thông tin xác nhận từ các hãng. Về phía Asus, dù đã giới thiệu mẫu card ROG Strix Vega 64 và RX Vega 56 nhưng mọi thứ cũng dừng ở khởi điểm.
27 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ruiz
CAO CẤP
7 năm
:rolleyes: sao lại hắt hủi AMD
mr.nh0xx
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ngocchuot Dốt lại thích thể hiện. =))) ng ta lại cười vào mătj cho
ngocchuot
ĐẠI BÀNG
7 năm
@mr.nh0xx tôi và bạn có 1 thằng ngu. còn thằng nào ngu thì ai cũng đều biết =))
@mr.nh0xx Tản nhiệt xịn như trên hình thì trung bình 2 triệu x6 card ,cày eth 6 card được trung bình ngày 5usd trừ tiền điện rồi,vậy coi như cày thêm 4 tháng công cốc.
Chiến trường sẽ ko khoan nhượng cho kẻ chậm chân, AMD còn tình trạng ko đủ cung ứng thì còn bị hắt hủi, thậm chí tệ hơn là ko ai còn hứng thú với dòng 64 nữa @@
@huytoanpham Phải học anh Apple, cho 2 thằng sino Sam và TSMC 60-40 ko thì 70-30 cho chắc phòng khi 1 trong 2 bị tèo! Thằng nào lót dày anh cho độc quyền sx lun!
thằng amd sản xuất như rùa thì ai mà chịu nổi
Hóng 1070 Ti có tản nước. Vẫn đang hài lòng với 960.
@hackieuhoang 1070 tản nước thì hơi lố. Tiền tàn nước của 1070 chắc gần bằng 1080 mất 😁
@hackieuhoang dợi nó ra bác lên con 1070 nhớ bán lại e con đấy
@MinhChien2031995 Ok Bác đã quan tâm. E nó tốt ở full hd. Chứ ở 2k đuối thật.
Gigabyte Vẫn sẽ làm Custom 64 nhá. ad Update thông tin hơi chậm nha!!
Tin xạo thôi mod ơi,
Gigabyte mới ra custom cho Vega luôn này.
Làm gì có chuyện ko làm custom, hợp đồng hết với nhau từ trước rồi, có muốn hay ko cũng phải làm
https://www.techpowerup.com/237493/gigabytes-radeon-rx-vega-64-gaming-oc-custom-graphics-card-pictured
ongchuotnhat
ĐẠI BÀNG
7 năm
Amd nên dứt tình với GlobalFoundries. Hãng này là con thật đấy nhưng mà gia công thì xung nhịp hoạt động của card đồ họa và cpu đều thấp hơn đối thủ, gpu thì ko có hàng để bán, có khi sang năm thuê tsmc gia công gpu xem xung nhịp có dc cải thiện ngay ko @_@
😆 tốn kém điện đóm cho trâu quá ấy mà -)))
mình không rành PC nhưng mà AMD lực quá nhỉ, bị chèn bao nhiêu củng cứ ra sản phẩm mới, mình cứ tưởng đồ nó ko ai mua thì còn lực đâu mà đấu nửa
@blackberry97 Nghi vấn đc Intel bơm tiền để trụ mảng CPU và nVidia viện trợ ko hoàn lại sống sót mảng GPU....mấy anh này cần đối trọng cho vui, chứ 1 mình riết cũng chán 😁 :D :D
fu09fjtnhj
TÍCH CỰC
7 năm
Ms tậu em rx 560 về, rẻ nhất trong dòng card 4g vram, Chiến game 1080p thơm phết, 😆 so pvp vs gtx 1050 vs 1050ti hơn kém nhau vài hột fbs chả bõ, amd nó kém game hơn nvidia có ít fps thôi mà, ko đáng kể mấy, mà các bác chê giữ quá 😁
@fu09fjtnhj Rx 560 này so với 1050ti thế nào b? Có thua kém nhiều ko? Đang có ý định mua về chơi the witcher 3, nier, b&s.. mà ko biết có cân đc ở đồ hoạ high hay medium ko
fu09fjtnhj
TÍCH CỰC
7 năm
@why_why2212 4gb vram là đc rồi bạn, xịn hẳn thì mua 1070 , 1050ti pvp tốt hơn rx560 nhưng mình mua 560 vì nó là card rẻ nhất 4g, game bây h 2g ko ăn thua, dễ vọt ram, tóm lại hai em này ngang nhau thôi, hơn kém ko đáng kể , mấy trò hard code bạn nói mình chơi nhung dc vài bữa là chán , game cũng đắt, h chủ yếu chơi game online, csgo sc2. nếu bạn ko dư dả kinh tế thì nên mua 1050ti hay rx560 đều đc, vì giá game off cũng đắt , vs lại chơi vài hôm là chán ngay ấy mà ;))
Meliodas3001
ĐẠI BÀNG
7 năm
@why_why2212 rx 560 còn kém 1050 nữa là tuổi gì mà sánh với 1050 ti chưa nói dev nó thiên vị card nvidia hơn
quydhxd
ĐẠI BÀNG
7 năm
Trâu đỏ cày eth,trâu xanh cày zec
HoangSong
TÍCH CỰC
7 năm
Dù hãng có phát triển mà ai lỡ có mua về sau này muốn nâng cấp bán lại lỗ sặc máu nên thôi... có tiền thì chơi chứ hàng AMD lấy lỗ làm lãi thật sự chịu ko nổi 😔
AMD mà sx chậm sao các bác, chỉ là cung không đủ cho dân mining ,ra bao nhiêu hết bấy nhiêu,
KGBvn
ĐẠI BÀNG
7 năm
300W mà 6VGA thì cũng chỉ hết có 1800W chứ mấy, làm 2 nguồn server 1000W thêm 1 nguồn main 300W là ổn mà

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019