Giới hạn download qua 3G... anh em có khó chịu?

tvu732
12/8/2015 18:6Phản hồi: 815
Giới hạn download qua 3G... anh em có khó chịu?
Em đang dùng cả Android smartphone lẫn iPad. Và mặc dù tháng 9 tới em sẽ chuyển sang iPhone do thích sự mượt mà, ổn định của nó, và đặc biệt kho app vừa rẻ vừa hay của nó, đôi khi em vẫn muốn buột mồm chửi thằng Apple một phát.

Chẳng hạn như hôm nay.

Các bác thử tưởng tượng, mình đi nghỉ đến một vùng núi, không có wifi hoặc wifi của nhà trọ rất chậm (tất nhiên). Đêm các bác ra ngắm sao, tức cảnh sinh tình, muốn tải về cái phần mềm bản đồ sao để ngắm chút chơi với bạn bè. Các bác có sim 3g, và dĩ nhiên dung lượng 3gb một tháng ở thành thị chỉ để dự phòng chứ chẳng bao giờ dùng hết.

Bác tự tin bật 3g lên, nhấn nút download và... Ôi thôi... "Ứng dụng này lớn hơn 100mb... Không được phép tải qua 3g. Vui lòng bật wifi để tải về." Wifi tôi kiếm đâu ra giờ?

Nén tức lần 1... Chạy vào web gõ (bằng tiếng Anh) "Làm thế nào để gỡ bỏ giới hạn 100mb trên ios"... Thấy ngay trên diễn đàn thảo luận của Apple có rất nhiều ý kiến bức xúc nhưng chưa có giải pháp nào cả trừ jailbreak. Mấy cu fanboy lon ton vào giải thích: Apple làm thế để bảo vệ người tiêu dùng khỏi bị trả tiền quá cước 3g... Apple làm thế theo yêu cầu của AT&T vì để tránh bị nghẽn mạng, rớt mạng... Nếu bạn muốn thì có thể mua thêm thiết bị Mifi để phát thành sóng wifi... Apple đã nâng giới hạn lên rồi đấy, trước kia chỉ có 50mb thôi...

Mk, đọc mà mình chỉ muốn táng thẳng cái iPad vào mặt thằng fanboy nào nói thế. Ai cho Apple cái quyền quyết định tốt xấu thay cho người dùng? Mình không cần biết người dùng di động ở Mỹ làm cái gì để đến nỗi nhà mạng phải liên kết với Apple để đặt ra giới hạn download, nhưng mạng của tôi, tiền của tôi bỏ ra, tôi có quyền dùng chứ. Thử hỏi bây giờ Apple đi phục vụ mấy thằng nhà mạng Mỹ hay phục vụ khách hàng toàn thế giới? Không phải vô lý mà đa số những lời phàn nàn đều từ châu Âu, Úc, Ấn, những người đã đăng ký 3g không giới hạn hoặc không bao giờ dùng hết lượng 3g của họ. Tại sao ko làm một điều rất đơn giản là set mặc định không cho phép download file lớn qua 3g, nhưng nếu người dùng cần thì vẫn có thể vào phần Settings để tắt nó đi?

Chỉ có ở iOS, người dùng mới phải trả tiền để mua những ứng dụng giúp chuyển file thẳng từ phone vào máy tính, một điều quá hiển nhiên trên Windows và Android. Chỉ có ở ios, người dùng mới nhận được những lời khuyên kiểu như... nếu muốn tải file về thì đi mua thêm thiết bị phát Mifi đi... Nghĩa là bỏ thêm tiền cho những điều hiển nhiên đáng được hưởng.

Và đau nhất là... Sau khi chửi bới nó như vậy, tháng 9 tới mình sẽ vẫn mua một con iphone... Vì xét về trải nghiệm mượt mà, ổn định, thiết kế tỉ mỉ ít lỗi, kho tàng app long lanh rực rỡ, ios vẫn không có đối thủ.

Thế nên, cho phép em các bác chửi Apple lần chót trước khi mua máy. 😃
815 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xác nhận... Nhiều lúc điên cái này lắm...
randomman
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Hổ Báo Cáo Chồn Chuẩn bác rồi 😁
@Tiến Vũ HN Vice City thì nói làm cái gì vậy bác 😕
Em bảo cái GTA 5 kia kìa 🆒
@cuhiep TTThanh Trần
Giải pháp: Các bác có thể dùng app Speedify (tổng hợp kết nối wifi + 3G). Mượn điện thoại ai đó phát wifi, sau đó mở speedify lên, máy sẽ hiện kết nối wifi, nhưng các bác vẫn xài được 3G nhé. Mặc kệ wifi có xài được hay ko, vẫn tải được 100MB nhé.
Trả lời● Thích ● 1 phút trước● Báo lỗi
@Trần Thanh Hậu 9 Thank b
Chịu khó cắm cái Sim 3G qua con Android, hoặc iPhone phát Hospot. Rồi phát cho con iPad nó down 😔 xong. cắm lại. phải có 1 cặp iPhone - iPhone. Android - iPhone, Android - iPad, hoặc iPhone - iPad.
Chịu khó :v chứ chả biết làm sao :(
3H&L
TÍCH CỰC
9 năm
@thanhvuckc2710 Không biết hotspot từ android thế nào chứ hotspot từ iphone nó cũng giới hạn y như dùng 3g luôn.
@3H&L thì nó nhận là Iphone mà 😁 nó không nhận là wifi, mình cũng bị nhưng kệ ko sao được có 2G băng thông cao tải ứng dụng có mà hết ngay; cái giới hạn này hợp vs VN mình =))
3H&L
TÍCH CỰC
9 năm
@bomduc Mình dùng gói itouch3 max speed không giới hạn bạn ạ, thế mới điên 😔
@thanhvuckc2710 Bạn chỉnh cài đặt AppStore trong setting cho phép tải về tự động và cho phép sử dụng dữ liệu đi động. Sau đó vào AppStore tải ứng dụng về nó thông báo chỉ tải trên wifi bạn ok rồi khởi động lại máy nó sẽ tải về cho bạn. tìm mãi không ra search tiếng anh thì mới thấy.
Xác nhận là cái này quá là vớ vẩn luôn.
Mình mỗi tháng gói data được 10GB chưa tính roll over tháng trước sang, thường tổng khoảng 13-15GB.
Dùng tháng kỷ lục cũng chỉ 7-8GB mà down có vài trăm MB cũng không được.
Bọn thần kinh

@Vĩnh_Nam Em hóng theo bác để biết gói đó mất bao nhiêu xiền 1 tháng cho 10Gb . Nếu rẻ em cắt mạng cáp quang luôn
@Tiến Vũ HN Mình ko có khả năng 100k,mobifone điện thoại có gói D5 5k 1G/24h tính ra 30 ngày = 5k*30 =150k.chỉ cẩn thận lố 1G là bị trừ tiền.Điện thoại mình OPE fb,mail thôi.máy tính dcom giờ chẳng dám xài,quá chậm tải 2mb hơn 1 phút 40
htsmobile
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Hổ Báo Cáo Chồn KLQ apple nhưng bác dùng gói 3g gì thế? rổ rá bao nhiêu cho xin cái review ợ
@Vĩnh_Nam 5k/1Gb/1 ngày mà quên 1 cái biết liền 😁
CUBASE
TÍCH CỰC
9 năm
dùng máy này phát cho máy kia 😁
huydtr
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình chưa bao h thik ios, cảm giác lãnh cảm với iphone. Lần đầu tiên cầm iphone thấy ko duyệt được file, folder, ko chuyển file từ máy tính vào đt là thôi bye bye em nó luôn ( trước dùng Palm nó quen rồi), h chi có android thôi maps chuẩn, danh bạ lúc nào cũng sẵn sàng (danh bạ thằng iphone ngu lắm)
@beluxubu thì thông số vât lý nói lên tất cả, nhưng không phải là hơn tất cả
esata
CAO CẤP
9 năm
@Hổ Báo Cáo Chồn Thế Word hay Player có cho move/delete file không hả bạn? Hay bạn có ý định xóa File manager và Total Commander trong Windows không vậy? Nếu không thể xóa thì làm ơn bạn rút lời và xóa post trên của bạn đi,
@CUBASE iOS ko có ex/import file danh bạ => dạnh bạ iOS best :rolleyes: Google map < Here map :rolleyes: Thánh phán của năm =)))))))
Bác nào thử so sánh giá cước 3-4G của Việt Nam với Mỹ xem tại sao Apple nó làm thế?

Cơ mà công nhận, sao nó không đưa vào setting nhỉ?
hungproda
TÍCH CỰC
9 năm
@Hổ Báo Cáo Chồn bác nói thế nào chứ lúc căng cũng dc 10mb đấy, bt tầm 4 5 mb cũng gọi là tàm tạm rồi. mạng dây cũng thế thôi mà
@Hổ Báo Cáo Chồn 1,5Mbps là tốc độ tải lên,như vậy với 3G là ổn rồi
5Mbps của bọn Việt teo là tải xuống,đo ở khu nhà tôi
@Hổ Báo Cáo Chồn thế bạn nghĩ 3G nó phải đc ra sao? wtf? hay đòi nó phải bằng lte-A bên Hàn? bảo nó chậm như 2G hay 2,5G thì còn ko hài lòng, chứ đằng này băng thông lý tưởng có 7,2mb thì thực tế đc 1,5mb là quá good rồi.
@AZwarrior Các mạng ở VN đều triển khai HSPA+ hết cả rồi mà vẫn có cái max 7.2Mbps sao? Mình không biết cái đó đấy.

3G nhà người ta nó thế này cơ mà nhỉ
A e cho hỏi , dùng ios mà down bản nhạc ưa thích từ NCT vào máy , h muóin nghe lại thì như thế nào nhể , hơi gà , a e thông cảm .xin cảm ơn.
@PHUNG CHI KIEN vào của tôi (bên trái) > bài hát là co' 😁
@PHUNG CHI KIEN Thì lại mở nct ra nghe 😃
@PHUNG CHI KIEN Bạn tải về rồi thì nó nằm trong "của tui"-> "tất cả bài hát" trong app nhạc của tui. K có mạng vẫn mở lên nghe bình thường
Mình cũng từng rất ức chế với vụ này. Hồi xưa mình toàn xài gói MIMAX. Đầu tháng có nhận MB là lên App Store thì xuất hiện cái dòng này. Xài iPhone công nhận nó mượt, ổn định, app game luôn ngon và có nhiều game độc quyền. Nhưng mà một số thứ là điều quá bình thuờng của Android và các OS khác như duyệt file, chép nhạc, app, tài liệu,... thì chỉ có cách jailbreak là sử dụng máy được thoải mái. Xài iPhone một thời gian thì cũng chán vì giao diện nhàm chán, lên Cydia kiếm theme cũng không ưng với mình. Giờ qua Android và rất hài lòng dù một số trải nghiệm tuyệt vời trên iOS như độ ổn định, nhanh không tốt bằng iOS, bàn phím của iOS mình gõ quen rồi, nhưng mà qua Android bổng nhiên rất khó chịu. Mà dù sao cũng ổn
Minh nghĩ một bộ đôi Android + iPod Touch là đủ cho mình rồi. Android để sử dụng hằng ngày, iPod Touch để lên mạng, chơi game, vọc iOS. Định kiếm con iPod Touch mà kiếm hoài không thấy. Chắc phải lên SG kiếm lại
@bango123 Kiếm thử 1 em đầu bảng của sámsung sài đi,
chẳng qua là ghét cái bảo hành của sam,cái nữa là máy rất dễ bị hư mạch nếu bị rơi, nên làm biếng sài, chứ chức năng, độ ổn định, tốc độ của nó thì ko có gì đáng chê, cơ mà nó có nhiều chế độ chụp hình rất tuyệt, trên iphone ko thể có dc
Nếu có tiền tớ mua lun cái iphone 6 plus và cái samsung edge+ lun sài cho đã
@thanhsangmobile Em cũng thích ý của bác 😃
@bango123 Bác dùng Laban Key của Android nhé, có giao diện và kiểu gõ y chang iOS 6 hoặc 8 luôn
@buithu.ktmt05 Đấy là giao diện labankey trên ios cũng có chả ai dùng ý
Dùng điện thoại khác dùng 3G phát wifi k đc hả bác 😁
tvu732
TÍCH CỰC
9 năm
@yellowcricket90 Rủi là con điện thoại 2 sim thì mình vứt ở nhà vì đi xa, pin yếu quá. Mình quên mất đấy chứ ở nhà đã gặp trường hợp bị chặn download mấy lần rồi. Nói chung là bực cái chính sách vớ vẩn của bọn Apple.
@phamloc_ct Bởi thé nên có người ko thích xài iPhone mà chỉ xài iPad wifi như mình 😁
TruongHao
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tvu732 Thằng nào cũng có cái vớ vẩn của nó wp 8 cũng thế
qloved
CAO CẤP
9 năm
@phamloc_ct để làm cục phát wifi cho máy khác dùng, thế mà cũng hỏi 😁
Từ thời ra con 3gs, mình mon men chơi con 3g, và cạch mặt iphone đến bây giờ, xin lỗi ai chửi mình anti thì mình chịu, chứ dùng 1 lần không bao giờ muốn dùng lại, mua cái phone về xài mà như gặp phải bố đời ấy, ức chế không thể tả, chạy qua android, đúng là thoải mái. Còn về mượt mà ổn định, mình chả cần mấy cái đấy. Hihi
blueknife
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái touchphone đầu tiên là IP4, dùng rất phê, sau khi chuyển qua Android thì ko bao giờ về IP nữa :v byebye Apple
@blueknife quá tốt cần vài tỷ người như bạn
để tui mua cho nó rẻ
@canxda tưởng thế nào
https://www.tinhte.vn/search/80144039/
@vvvvvv ...Th?
hettiensai
TÍCH CỰC
9 năm
er. sao ko giải quyết lúc ý bằng cách cắm cái sim 3g qua cái androi kia rồi phát wifi cho em ai Bát nhỷ./
@hettiensai thế giả sử 1 cái nano sim, 1 cái micro sim/mini sim thì cắm vào l.m (lỗ mũi) hả bác?
@hettiensai Nếu xài ipad 1, iPad 2, iPad 3, iPad 4 (Micro sim)thì còn chịu khó đút đút chọt chọt tháo ra gắn vào để hotsot
Chứ xài iPad Air, iPad Mini 1, iPad Mini 2 retina (Nano sim) tháo ra r gắn vào máy android lại phải canh canh chỉnh chỉnh, máy nguyên khối thì miễn luôn, dù sao cũng ít máy dùng chuẩn nano ;)
cái này chắc do thói quen thôi, em đi một vòng từ android, wp giờ sang con ip6 thấy không muốn chuyển sang os khác nữa
- 3g với em chỉ để mail, fb, đọc tin thôi, làm gì có cái app quan trọng đến mức phải dow ngay và luôn (em có cái access point 3g 😁, cần thì lôi ra dùng)
- vụ quản lý file của ios thì đúng là hơi khác, nhưng không phải khó dùng

cái em ghét nhất là muốn cop nhạc phải qua itune 😔 không hoạt động độc lập được như android hay wp
nhưng giao diện tỉ mỉ, chăm chút từng tí một thì không bao giờ về lại android nữa :(
macpro87
TÍCH CỰC
9 năm
@kirakun277 Dùng phần mềm hoặc đơn giản nhất là cứ vô thẳng zing hay nhaccuatui mà load về nghe bác ợ, em dùng iphone cũng lâu lâu rôi mà công nhân cực khó chịu mỗi khi phải tải qua itunes, ko khó nhưng mất time
@kirakun277 bác nói chuẩn , mấy cái đó chắc 99% người dùng chả cần đến mức thế :D
có cả vụ này nữa ah, đúng là dell hiểu được mấy ông chủ trái táo nghĩ gì nữa =))
@kuxidaica đây là 1 trong những điều thỏa thuận khi sử dụng hàng của apple
chấp nhận thì dùng
ko thì dùng hàng khác
apple chỉ có thế thui
đây là 1 trong những điều thỏa thuận khi sử dụng hàng của apple
khitnv2
ĐẠI BÀNG
9 năm
Quá đúng luôn. Mình thực sự không thích cái cách các hãng áp đặt người tiêu dùng theo chuẩn của họ. Ngày xưa mình rất khó chịu với Sony vì luôn ra một mình một chuẩn sạc riêng, thẻ nhớ riêng...... Sau khi xài qua con W700i, dù rất ok ở thời đó nhưng mình không bao giờ dùng lại Sony nữa, chuyển qua Nokia thấy cái gì cũng tiện. Sạc ở khắp nơi, thẻ nhớ tháo ra lắp sang máy khác ok.
Bây giờ đến iPhone, mình thấy các fanboy chắc bị cuồng rồi. Mình là người bỏ tiền ra mua, những gì đáng được hưởng thì mình phải kêu gọi chứ không phải bênh chằm chặp rằng thì là nó như vậy, chấp nhận đi, không thích thì chuyển qua Android mà dùng, bla bla bla.... Apple đã hạn chế rất rất nhiều tiện ích phổ thông của người dùng với lý do là đảm bảo độ mượt mà, ổn định của HDH tuy nhiên có một sự thật là Android sau rất nhiều cố gắng đã dần đạt được sự mượt + ổn định không kém gì iOS. Vậy tại sao iOS không cải thiện bản thân để đạt được sự tiện lợi, thoải mái của Android?
Kết luận: dùng cái gì là sở thích cá nhân thôi nhưng nên có cái nhìn khách quan và công bằng khi đánh giá. iOS cũng vậy, Android cũng thế, tốt khen, xấu chê để cuối cùng đồng tiền chúng ta bỏ ra mua thiết bị về sẽ đáng giá đến từng xu.
sony x1
TÍCH CỰC
9 năm
@khitnv2 Cái này hay nè! Bỏ tiền mồ hôi công sức ra mua mà thấy ngứa mắt là cứ phải chửi. Máy nào, Os nào cũng vậy. Nó có cho không mình đâu mà mở miệng ra là bênh là dìm hàng.
quang577
TÍCH CỰC
9 năm
Ko liên quan nhưng thư mục ảnh để mình đồng bộ với IPad đặt tên là Fucking OS
Mỗi ng một quan điểm, mình có quan điểm của mình: thật ra mỗi os có một ưu nhược riêng, và tất cả Os chỉ là công cụ thôi, mình ko nói ưu nhược của từng Os nhưng mình giải thích tại sao iOS lại ko cho chép nhạc, duyệt file trên điện thoại:
- mục đích của apple luôn muốn trong đầu của họ là làm ra 1 thiết bị đơn giản mà đa số người đều dùng đc. Và cái gì cũng phải rỏ ràng những buóc thấp nhất, ví dụ duyệt file thì duyệt file gì, nếu hình ảnh,video thì có photo, âm thanh thì có itune, còn mấy tài liệu dạng khác thì có những ứng dụng bên thứ 3 như word , exel , pdf vẫn duyệt đc, tức là cái gì ra cái đó ...
Tại sao chép gì phải thông qua itune, rất đơn giản là IOS muốn kiểm soát toàn bộ tác động của ng dùng, và mục đích chính là để sao lưu / backup dữ liệu dễ dàng, lúc backup nó biết cái gì cần backup, cái gì ko cần tại thời điểm đó.
Chứ như android chép tràn lan đại hải, ko lẽ mỗi lần backup là backup nguyên toàn bộ phone và thẻ nhớ luôn àh, tại android ko quản lí việc sao chép dữ liệu nên công việc backup hoàn hảo cho android rất khó, và phải phụ thuộc vào ng dùng, và nói về phụ thuộc vào ng dùng thì ko phải mục tiêu của Apple, mục tiêu của Apple như mình đã nói là cố gắng đơn giản hoá sao cho càng nhiều ng dùng đc càng tốt.
Và có ai để ý mỗi lần restore iPhone hay iPad nó đơn giản ko? Chỉ cần một click chuột là điện thoại về như củ trước đó, ko mất 1 thứ gì. Tất cả với chỉ 1 kích chuột. Từ hình ảnh, nhạc, ứng dụng, dữ liệu ứng dụng ...
Và hình như sự đơn giả này microsoft đang bắt chước với windows phone đó, windows phone giờ cũng vậy

Và việc 100MB 3G lí do chính là như thế này:
Do nhà dịch vụ mạng quy định cho Apple khi nhận phân phối sản phẩm của Apple.
Cái quan trọng thứ 2 là khuyến khích bên thứ 3 làm app/game dưới ngưỡng quy định để giảm thiểu bộ lưu trữ của Apple, mình từng làm game, ứng dụng iOS nên mình biết, luôn cố gắng dưới 100MB, Nhiều game khủng 2, 3 GB, cứ làm khoảng ngàn/triệu Game treo trên appstore thì tốn lắm, bởi vậy Apple khuyến khích bên thứ 3 làm game ứng dụng dưới 100MB, trên 100 MB thì tách data ra và lưu ở bên nhà sản xuất, mục đích là phân tán dữ liệu ra, cái này mình thấy rất hay, trên appstore lưu trữ phần core của app thôi, dung lượng ít, nhẹ, tải nhanh ...

Mọi người đừng chửi rủa tụi sài IOS rằng : đa số dân sài IOS toàn là đú với tự sướng chứ ko biết sài iTune, muốn gì phải đêm ra tiệm, ko tự làm đc ... Thì mình xin nhắc lại là iphone hay android phone hay phone gì cũng chỉ là công cụ với mục đích nào đó,
Nó giống như việc mọi ng đi xe máy nhưng đâu phải ai cũng hiểu rỏ xe máy đâu ... Xe máy thì chỉ cần biết đề, chạy, hết xăng đổ xăng... Điện thoại thỉ biết nghe, gọi, nhắn tin, lướt web, nghe nhạc, hết pin thì sạc ... Xong. Chứ đi xe máy cũng ko cần phải biết về khí, gió, mâm, sên, dĩa, nồi, chuông, bố, v.v... thậm chỉ một số người còn ko biết nhìn công tơ mét khi chạy xe, ... cho dù biết hay ko biết, thì tất cả là bình thường, ...
@hungproda Phải phải phải..giờ lôi con 4s ra bêu lắm xấu trai đi bao nhiêu :D cơ mà bỏ em ấy thì không nỡ , sống với em ý mấy năm rồi bác ạh 😔
hungproda
TÍCH CỰC
9 năm
@Tiến Vũ HN note 2 tôi cũng 3 năm giờ nó xước các kiểu rồi. cầm như kiểu sky 😆 . 10g thì làm 2 nháy 60 hay 65k là dc😃) . chứ dùng 3g k dám sài phim
@hungproda Bác mách em cái gói 60k hay 65k gì gì đó với..em đang dùng cái gói 25k/2Gb của vina 😃
@aktily Có mà,reset all trong setting ấy
N.E.M
CAO CẤP
9 năm
mua thêm bộ phát 3g thành wifi là đc chứ gì

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119