Giới thiệu Denon DP-450USB - Turntable bình dân, thiết kế ổn, rip ra file số được, tích hợp đầy đủ

AudioPsycho
20/3/2019 3:49Phản hồi: 53
Giới thiệu Denon DP-450USB -  Turntable bình dân, thiết kế ổn, rip ra file số được, tích hợp đầy đủ
Denon tham gia vào thị trường turntable bình dân với model DP-450USB, giá vừa phải, thiết kế hiện đại, tonearm S-shape bắt mắt, tích hợp ADC để rip Vinyl ra thành nhạc số và có luôn phonostage bên trong để cắm vào amplifier là chơi thôi. Mẫu turntable này rất phù hợp với những ai mới tập chơi, ít kinh nghiệm trong phối ghép cần-mâm-kim-step up-phonostage (nghe mệt ha, ngồi mà liệt kê quy cách để phối 5 món này với nhau chắc viết tới tết Công-gô)

Toàn bộ thân máy được sơn đen bóng, nhìn sang nhưng khổ nỗi là cái màu này hay bị xước dăm lắm ☹. Kích thước bề ngang 414mm, sâu 342mm và cao 132mm, đi cùng là nắp máy mica chi đúng tonearm và mặt mâm xoay (platter) thôi

tinhte_denon_dp_450usb (3).jpg

DP-450USB là mâm than belt-rive, có luôn cơ chế tự nhấc kim khi hết đĩa. Chân Denon DP-450USB to và có cơ chế chống rung ở mức trung bình.

tinhte_denon_dp_450usb (5).jpg

Em này có sẵn mạch phono preamplifier để anh em cắm trực tiếp vào amplifier mà chơi, chất lượng thì theo mình thấy là khá ổn, tiếng nó dễ nghe, dày, bass đánh lực và khỏe mạnh, low-mid màu mè, hào phóng, tuy nhiên treble lại không quá chi tiết và sâu sắc, một phần là do kim đi kèm là kim MM tầm thấp của AudioTechnica.

tinhte_denon_dp_450usb (6).jpg

Nếu không thích kim này thì anh em có thể mua 1 kim mới có chất lượng tốt hơn, nhưng nhớ mua thêm 1 headshell mới để gắn các kim khác nhau, sau này có đổi kim chúng ta không cần phải cân chỉnh lại nữa. Nếu cần đọc lại các cách cân chỉnh thì anh em có thể tìm đọc lại ở đây

tinhte_denon_dp_450usb (7).jpg

Tay cần kiểu dáng chữ S rất đặc trưng của mấy cái mâm Nhật Bản, tay cần S-shape thường cho méo tiếng thấp nhưng bù lại là khó cân chỉnh, cân chỉnh mà tào lao chút là nó nghe vô duyên lắm. Nhưng anh em không cần phải lo vì cây cần của em này được hãng lắp ráp cố định rồi, mình có check lại bằng protractor thấy mọi thứ khá là yên tâm. Cần có thể chỉnh Anti-skating và chỉnh lực tỳ kim khá dễ vì có đánh số.

tinhte_denon_dp_450usb (4).jpg

DP-450USB mạch ADC để rip nhạc từ đĩa vinyl qua định dạng MP3, WAV và lưu vào thẻ nhớ USB. Anh em sẽ cần đến một phần mềm để chia track cho file nhạc đã thu, đó là phần mềm MusiCut for DENON từ trang chủ Denon và cài vào máy tính.

Quảng cáo

Nhìn chung thì đối với những ai đã sành sỏi về đồ chơi vinyl thì em này không phải là một sản phẩm quá xuất sắc khi mà platter khá nhẹ, motor không quá mạnh. Tuy nhiên với những anh em nào mới chơi thì em này quá dễ xài và chúng ta sẽ bỏ qua được rất nhiều những thông số như góc SRA, VTA, các thông số phối ghép trở kháng phức tạp chuyên sâu, cứ thả đĩa vào là chơi thôi, và, quan trọng nhất là âm thanh phát ra từ em nó không có gì để khiển trách ở tầm giá 19tr-20tr này.
53 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

😁 Cái đuôi USB là lý do cả
@narutoxboy @AudioPsycho
"Nhìn chung thì đối với những ai đã sành sỏi về đồ chơi vinyl thì em này không phải là một sản phẩm quá xuất sắc khi mà platter khá nhẹ, motor không quá mạnh. Tuy nhiên với những anh em nào mới chơi thì em này quá dễ xài và chúng ta sẽ bỏ qua được rất nhiều những thông số như góc SRA, VTA, các thông số phối ghép trở kháng phức tạp chuyên sâu, cứ thả đĩa vào là chơi thôi, và, quan trọng nhất là âm thanh phát ra từ em nó không có gì để khiển trách ở tầm giá này."

Tìm mãi không thấy giá đâu!!! hay 450USB ?
@narutoxboy USB chắc là có thêm cổng USB hoặc là 450 USD
@thienvk quên, để cập nhật :v
iáT Tài
TÍCH CỰC
5 năm
Định thần 1 lúc mới hiểu ra là máy nghe nhạc, e nhìn ảnh tưởng bếp từ. Hix
matrix103dpi
ĐẠI BÀNG
5 năm
Dây loằng ngoằng thô vãi

@matrix103dpi Mình cũng thấy chỗ này thiết kế chán thật. Có nhiều cách làm nó đẹp và gọn gàng hơn.
@matrix103dpi dây vậy có vẹo gì là loằng ngoằng ?
nhat117
ĐẠI BÀNG
5 năm
@AudioPsycho Dây con turntable nào cũng thế mà, có gì đâu
dnguy3
ĐẠI BÀNG
5 năm
Giá cả thế nào không thấy chủ thớt nhắc tới?
Muốn thử em này ở SG mình có hem?
Ngon
Kall4Me
TÍCH CỰC
5 năm
Nhìn như mâm xoay làm gốm ấy 😁
Hoài cổ ấy mà, hay hơn gì đâu!
Khi nào tinhte làm bài cassette, giờ cũng đang quay lại
mrchick3n
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cloud leopard Bạn dùng qua bộ nào chưa ?
@mrchick3n Tất nhiên là chưa. Nhưng rõ ràng có bán, và sắp thịnh hành rồi
Ngay cả nhạc hiện đại mà cũng có tape nữa

Hoặc Taylor Swift cũng có cassette. Do 1 người Việt post:

Dù gì cassette cũng rẻ, nhà vẫn còn 1 đầu cassette sony vẫn còn tốt, nay mai mua băng về chơi cho vui
panda0012
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cloud leopard không hay hơn á?? hỏi thật bạn đã dùng qua chưa. Mấy cái cassette của bạn còn k đáng xách dép cho loại chơi đĩa than này chứ so sánh quái gì vậy?
Alaka
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cloud leopard Chơi Âm thanh là thuộc về cảm nhận chiếm phần lớn, cũng là nơi chủ nghĩa bảo thủ đứng đầu !! tốt nhất ko nên gây sự làm gì :p:p😁:D
mrchick3n
ĐẠI BÀNG
5 năm
Không biết có hay hơn bộ pioneer pl1200- shure mg44 (7 củ khoai) của mình không nhỉ?
Cây kim nó sơn kiểu gì mà nhìn như rỉ sét vậy trời :eek::eek:
Ở VN chơi vynil khổ vl, đĩa vừa mắc mà cộng đồng chủ yếu mua đi bán lại đồ cũ đồ cổ xưa rích. Ra nước ngoài phát vào tiệm điện máy (ko cần tiệm đĩa) đã thấy hàng hàng lớp vynil cũ có mới có đủ loại v____v
gaumeo46
TÍCH CỰC
5 năm
@Amon Amarth Ở Insta có bác lpclubhn có vinyl bán 😁 bán nhiều lắm nhé các bác :D
E thì vừa fl xong, ko chơi vinyl :D thích cd thoai. Đang nghiền ngẫm bộ CDplayer :D
Nhờ các bác tư vấn coi :d
2hand mua đâu ngon :D
@gaumeo46 LP Club thì mình có mua rồi thím. Nhưng shop ở HN còn mình ở SG nên cũng ko tiện lắm
gaumeo46
TÍCH CỰC
5 năm
@Amon Amarth Em nghĩ nguồn Sg cũng phong phú chứ bác 😃
@gaumeo46 Có shop nào ko bác giới thiệu mình với. Mình kiếm nguồn vinyl thôi, ko cần CD 😃
nhangeo
TÍCH CỰC
5 năm
Tích hợp mỗi phono box mm thì chả có nghĩa gì cả.
nhangeo
TÍCH CỰC
5 năm
@AudioPsycho Đang dùng phono rời nên ko quan tâm đến cái phono tích hợp.
@nhangeo thì bởi tôi mới hỏi ông là cái câu comment bên trên của ông nó ko có liên quan. Đâu phải ai cũng đủ hiểu biết hay đủ điều kiện kinh tế để phối ghép 1 cây mc với 1 con step-up hay phonostage, nó liên quan trở kháng tải, rồi dung kháng tải nếu dùng từ step up qua phonostage. Ông lại đi comment rằng : "Tích hợp mỗi phono box mm thì chả có nghĩa gì cả." thì có phần hơi cảm tính, nó giải quyết đc vấn đề mua về thả đĩa vào là chơi cho vui và không lo nghĩ quá nhiều.
nhangeo
TÍCH CỰC
5 năm
@AudioPsycho Nó dành cho ae tập chơi mà tập chơi sẽ khó chọn lp. Đó là điều nó sẽ khó tiếp cận.
@nhangeo tại sao tập chơi khó chọn LP?
Tui đi Amoeba Records ở Los Angeles, chuyện người trẻ mua đĩa vinyl và mấy cái mâm turntable tích hợp phono tầm 500$ rất là nhanh gọn lẹ và dễ dàng, họ chỉ cần nhạc thôi chứ cái gì mà khó.
Thích dàn máy nghe đĩa mà chưa có điều kiện sở hữu. Nhớ lắm những máy nghe đĩa nhựa thời xa xưa 1980s
Anhvu14
TÍCH CỰC
5 năm
Rất thích turntable nhưng chi phí mua đĩa than đắt quá, hơn nữa lại ở EU nên không mua đc đĩa than của các ca sĩ việt nam.
@Anhvu14 Bên EU thì chủ yêu là nhạc nước ngoài thôi mà, nhưng ông cũng đừng ham nhạc Việt làm gì vì thực ra như Album Mỹ Tâm, Thu Phương, album Hoàng Oanh đều được master lại từ file số nên nghe nó cũng không khác gì bản số là mấy, lại còn tệ hơn. Khuyên thiệt lòng.
Anhvu14
TÍCH CỰC
5 năm
@AudioPsycho Vậy thì thôi chơi mấy bản classic âu mỹ cho đẹp, tiện thể bác tư vấn cho mình chiếc turntable nào giá đẹp và âm đẹp với, cám ơn bác.
@Anhvu14 Tầm giá nhiêu ông? Kiếm con Project Debut Carbon có kim Ortofon OM sẵn và có phonostage luôn, con này lành, dễ dùng.

https://www.projectaudio.com.au/products/debut-carbon-phono-usb

Đây.
Anhvu14
TÍCH CỰC
5 năm
@AudioPsycho Mình ở czech bác đưa sản phầm của czech là quá hợp lý và rất dễ mua. Cám ơn bác đã tìm thấy hàng cần mua.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019