(Giới thiệu) + (Hướng dẫn) + (Hỏi đáp) Football manager handheld 2012

iw4ntt0dj3
16/3/2012 18:22Phản hồi: 75

1 game quản lý bóng đá khá hay tuy nhiên đối với newbie thì lại là cả một thử thách.

Việc đầu tiên. Quá đơn giản, new game, tạo tên cho mình, nước, chọn đội bóng.

Điểm đặc biệt của FM12 là đã có thể chọn luôn đội tuyển quốc gia từ đầu(bản trước trên ip đều phải vào giữa game) mình bỏ qua bản 11 nên không chắc tuy nhiên bản fm12 có thể quản lý cả đội tuyển và CLB cùng 1 lúc tuy nhiên chỉ được chọn 1, vào game chọn tiếp.

Nếu ai đã đọc bài hướng dẫn cách chơi fifa 12 http://www.tinhte.vn/threads/1132484/ thì đều biết mình thích Chelsea nên ví dụ trong bài này mình cũng sẽ dùng Chelsea.

Ví dụ nè: Mình chọn Chelsea, vào game, hết European Championship(giải đội tuyển châu âu), đội tuyển Anh bị loại và không vô địch(mình cũng thích Anh), Capello bị sa thải. Bạn sẽ vào đội tuyển anh, apply for job, đợi nó đồng ý, ok.

Tuy nhiên nếu thứ hạng của bạn chưa cao(tắt 3g + wifi, vào option, hall of fame xem, nếu bật 3g thì sẽ auto vào game center để so sánh với manager thật còn nếu tắt thì sẽ là manager trong game) thì khả năng đội tuyển chọn bạn là rất thấp.

Chiến thuật:

Trước trận đấu hoặc vào Club - Tactics. Về cách sửa đội hình và chọn cầu thủ thì dễ rồi, mình sẽ không hướng dẫn, nếu cần hỏi thì cứ post ở dưới.

Góc dưới bên phải màn hình, có 1 icon. Bạn ấn vào icon. Nó sẽ hiện ra 1 bảng

Formation: Đội hình, thay đổi đội hình, vị trí cầu thủ

Team Instruction: Chiến thuật khi vào trận đấu
*Team mentality: Attacking: Tấn Công(tiền đạo mất nhiều thể lực)
Balanced: Cân bằng(tiền vệ mất nhiều thể lực)

Quảng cáo

Defensive: Phòng ngự(hậu vệ + tiền vệ phòng ngự mất nhiều thể lực)
*Pasing Style: Mixed: hỗn hợp(cả 3 kiểu dưới đây kết hợp)
Short: ngắn
Direct: thẳng
Long: dài
Tackling: Normal: bình thường
Committed: hơn bình thường -- không tìm được từ nào hay hơn:mstickle😔tăng tỷ lệ dính thẻ, nên dùng nếu đội bóng có nhiều cầu thủ)

Cautious: cẩn thận (giảm tỷ lệ dính thẻ)

*Pressing: Áp sát
*Offside trap: bẫy việt vị

Quảng cáo

*Counter attack: phản công
*Men behind ball: cầu thủ luôn đứng sau bóng => áp sát bóng

Player Tactical Roles: Lối chơi của mỗi cầu thủ(không có thủ môn)

Central Defender: hậu vệ giữa
Central Def.: hậu vệ giữa
Ball Playing def.: sẽ hơi dâng cao và có nhiệm vụ chặn bóng từ xa(nên đi kèm với sweeper, cực hiếm trong fm12, mình sẽ hướng dẫn cách để có sweeper sau)
Limited Def.: thường lên tham gia tấn công, nên đi kèm với 1 Central Def. đẳng cấp hoặc 1 sweeper đẳng cấp nếu không gặp đội nào chơi counter attack (M.U) là chết

Left and Right Def: Hậu vệ trái + phải

Full Back: hậu vệ cánh( ít dâng lên tấn công)

Wing Back: thường dâng lên tấn công, phối hợp với tiền vệ cánh hoặc tiền đạo cánh

Def. Midfielder: tiền vệ phòng ngự

Central Mid.: đứng đúng vị trí

Deep Lying: đứng giữa hàng phòng ngự và tiền vệ

Ball Winning: lá chắn từ xa của hàng phòng ngự

Box to box: phù hợp với stamina 18 - 20, có bóng dâng cao mất bóng lùi xuống(gần như hoạt động cả trận đấu, 1 cầu thủ quan trọng nên bạn nào chơi đội hình có vị trí này thì nên có 2 người, thay phiên nhau mỗi người 1 trận vì vị trí này cực kì tốn thể lực. Của mình là Khedira và Sandro)

Central mid: Giống hệt Def mid nhưng có thêm 1 vị trí

Advance Playmaker: Dẫn dắt lối chơi(xavi). Cần creativity cực cao(tốt nhất là 20) và passing

Attack Mid: Tiền vệ tấn công có thêm inside forward

Inside forward: tiền vệ nhưng chơi như tiền đạo.

Left and Right Mid: tiền vệ cánh

Wide mid: Dạt rộng ra 2 cánh

Winger: khả năng đi bóng 2 bên cánh rồi đưa bóng vào giữa

Inside Forward: Thường đi vào giữa và hỗ trợ tấn công

Forward: tiền đạo

Poacher: đứng trong khu vực cấm địa và chờ bóng từ đồng đội, hay gọi là 1 phát ăn luôn(Higuain)

Target Man: lôi kéo sự chú ý của hậu về đối phương cho poacher có khoảng trống(strength cực cao)

Advanced Fwd: di chuyển rộng

Deep Lying: di chuyển giữa hàng tiền vệ và tiền đạo, nhiệm vụ là nhận bóng từ tiền vệ rồi chuyền lên cho tiền đạo khác

Defensive: tiền đạo phòng ngự. Mình chưa nghiên cứu kỹ mà trong game gần như không có(chưa tìm được ai)

Complete for: tiền đạo toàn diện

Penalty takers: đá penalty: list ở bên trái, chọn ai thì kéo sang bên phải, đứng đầu sẽ đá trước. Cạnh tên bên trái có số từ 1 - 20, càng cao đá càng hay.

Set-Piece taker: Đá phạt

Free kick là phạt

Corner là phạt góc

Đây là phần 1, Tactics

phần 2 là về Finances
75 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tiếp đi bạn....chơi game này gà quá:|
để tối nay mình rảnh mình viết tiếp cho, thanks vì đã đọc
Finances: tài chính

Đối với mỗi 1 đội bóng, tài chính rất quan trọng. Fm12 cũng thế, là 1 game quản lý nên các nhà sản xuất cũng đã cho thêm phần này vào. Tài chính của bạn sẽ chia ra làm 2 phần chính. Tiền lương và tiền chuyển nhượng. 1 tuần, ông chủ sẽ cho bạn 1 số tiền nhất định để trả lương cho cầu thủ. Tuy nhiên, số tiền thừa sẽ không đi vào quỹ chuyển nhượng mà lại đi thẳng về túi ông chủ. Vậy làm thế nào để vắt kiệt số tiền của ông chủ đây 😆.

Bạn vào Club => Finances

Nếu bạn thấy cái Wage Budget cao hơn Current Wage Total có nghĩa là tài chính của đội bạn đang an toàn(lương hàng tuần ít hơn cho phép)

Transfer Budget là số tiền chuyển nhượng hiện tại của bạn

Bạn ấn vào adjust Budgets

Nếu lương hàng tuần cao hơn mức tiêu chuẩn (không an toàn) thì bạn ấn vào wage budget, nó sẽ tự động trừ số tiền chuyển nhượng của bạn và tăng quỹ lương lên. Nếu bạn đang thừa lương thì ấn vào transfer budget để tăng tổng số tiền chuyển nhượng
Bạn tiếp tục nha. Mình ham game bóng đá lắm...
Bạn thích mình viết tiếp về phần nào....?

---------- Post added at 03:02 PM ---------- Previous post was at 03:01 PM ----------

Tại mình cũng không biết đa số mọi người gặp khó ở phần nào mà bài này ít người xem quá
típ tục đi bạn mình đang theo dõi bài này nè
Cách hack tiền thị trường chuyển nhượng trong trò này nè:
Chờ 1 câu lạc bộ hỏi mua cầu thủ của bạn, sau khi có đội hỏi mua (thằng nào cũng được), ấn vào respond, chỉnh giá cầu thủ đấy lên 150 triệu, sau đó ấn vào hình ngôi nhà ở góc trên bên phải, sau đó ấn vào hình lá thư (inbox) ở góc trên bên phải, lại ấn vào respond, lại ấn vào hình ngôi nhà ở góc trên bên phải, ấn back ở phía dưới, bây giờ accept thôi, vậy là bạn có 150 triệu trong ngân quỹ đội, tha hồ mua sắm và tuyển chọn cầu thủ nhé 😃
@shialove 230M đc ko bn ^^
bạn cứ vít đi vít tới đâu hay tới đó chứ trò này sao thắng đc chơi cho vui thôi mà
ủng hộ bạn vít típ
Thực ra thì trò nay không phải là không thắng được, mình sẽ viết tiếp 1 phần nữa ở trong tactics giúp các bạn có thể dễ dàng thắng các đối thủ hơn
Trò này chơi PC mới đã,Iphone màn hình nhỏ quá thao tác nhiều khi không tiện,mình đã theo trò FM này được khoảng 4 bản PC rồi,hay và nghiện lắm
Trong tactics, phần bên trái ở dưới có 1 biểu tượng, nó sẽ hiện ra 4 ô trống. Bạn nên lưu những đội hình yêu thích nhất của bạn vào đấy vì nhiều trận đấu cần nhiều đội hình khác nhau và nếu chỉ dùng 1 đội hình thì sẽ dễ bị bắt bài(đội lớn thường thua 1-0 đội nhỏ thường thua 0-0). Mình thì chọn 4 đội hình: 4-1-2-3, 4-2-1-3, 4-3-3, 4-1-2-1-2. Tại giải Premier league(mình chơi Chelsea) thì mình thường đổi giữa 4-1-2-3 với 4-2-1-3, đội hình có sức tấn công tốt và gần giống nhau. Trong đội hình này thì nếu dùng 4-1-2-3 thì 1 trong 2 tiền vệ tấn công nên là Central Mid(Lampard) tiền vệ giữa nên là Deep Lying(Essien) vị trí tiền vệ tấn công còn lại chắc chắn là Advance Playmaker, vì có khả năng phân phối bóng tốt. Nếu dùng 4-2-1-3 mà chơi tấn công thì kéo 1 cầu thủ có lối chơi giống Lampard(Central Mid.) về đá cạnh Deep Lying hoặc để Box to Box(mất bóng thì xuống có bóng thì lên) đá cùng. Box to box thì mình mua Fletcher của M.U. Tuy 27 tuổi tuy nhiên lại có thể lực là 20(maximum), điều cực kì quan trọng của box to box vì vừa phải lên vừa phải xuống(gần như không nghỉ) và có strength là 16(khá tốt). Vị trí của Mata thì mình vẫn cần phải tìm 1 cầu thủ khác vì passing là 19, khá tốt nhưng mình thích 20 hơn, Creativity là 17, 1 playmaker tốt thì cần khoảng 20 là tốt nhất nếu chơi ở giải cao. Tuy nhiên Movement lại khả tốt và Pace(tốc độ) nên khả năng quấy phá là rất tốt. 3 tiền đạo, bắt buộc phải có 1 Poacher, cầu thủ kiểu 1 phát ăn luôn. Mình đã phải bán rất nhiều cầu thủ và phải đến mùa giải 2 mới mua được Higuain, Chelsea có Anelka tuy nhiên Anelka mình không thích lắm, trong khi Higuain chỉ cần khoảng 1 - 2 năm là attack sẽ là 20, heading là 19, pace 18 - 20, chưa kể movement, quá tốt cho 1 poacher, người chỉ có nhiệm vụ là ghi bàn. Mình mua về đá 16 trận(đông, không chơi được champion league) ghi được tới 23....! Tuy nhiên poacher lại cần 1 target man để câu hậu vệ đối phương. Target man thường không có chỉ số cao(toàn xanh dương) nên nhiều bạn toàn nhìn lướt qua rồi bỏ. Thực ra thì Target Man chỉ cần Strength và Stamina thôi, Strength cao thì mới đè được hầu vệ đối phương để poacher ghi bàn còn Stamina thì Target Man khá hiếm nên Stamina cao thì đỡ phải ngồi ngoài nhiều vì không đủ thể lực. Mình có Drogba và vừa bổ sung thêm Carroll vào vì Carroll có khả năng đánh đầu tốt. Vị trí còn lại thì tuỳ. Nếu đội bạn phụ thuộc vào Poacher thì nên để thêm 1 Deep Lying Forward vì Deep Lying có Strength tốt nhưng thiên hướng hơi lùi (Lukaku khá tốt, Strength 20 tuy nhiên thể lực hơi yếu,6 muốn khoẻ hơn vào Club, Training, chọn lukaku, fitness) còn nếu muốn phụ thuộc vào poacher ít hơn thì nên cho Advanced Forward vào, di chuyển rộng. 4-3-3 thì là đội hình gốc của 2 cái trên, mình ít dùng. Còn 4-1-2-1-2 thì thường dùng ở những trận quan trọng. Hàng tiền vệ nên để Deep Lying đá trụ, Central và Box to Box đá cạnh nhau. Bên trên là Playmaker. Tiền đạo là Target man và poacher(có thể thay poacher = advanced Forward). Nếu muốn xem cầu thủ phù hợp với kiểu đá gì, ấn vào cầu thủ ra bảng chỉ số, kéo sang trang bên phải(slide từ phải sang trái) là sẽ ra những vị trí và kiểu đá thích hợp của cầu thủ đó.

---------- Post added at 11:33 AM ---------- Previous post was at 11:32 AM ----------

Mình dùng Mac Book Air, Fm11 chơi lag lắm, mà fm12 thì lại không ..... được. Mà mình theo trên iphong từ bản 2008 hay là 2007 gì đấy
cần gì thì bảo mình tiếp nha
z from iw4ntt0dj3
anh em ơi, tiếp phần nào bây giờ........?
đã test cách hack nhé
hack được luôn 248 m(maximum)
Cách xem thành tích 5 trận gần nhất của đội bóng:

Ấn vào Club
Ấn vào Division
Ấn vào biểu tượng ở dưới cùng bên phải
Chọn Team Stats

Nó sẽ ra đội bóng cùng những chữ vô nghĩa😆
W= Win(thắng)
D= Draw(hòa)
L= Lose(thua)

Ví dụ: WWWWW= thắng cả 5 trận
WLDWL: Thắng rồi thua rồi hòa rồi thắng rồi thua
Một số cầu thủ nên mua và không nên mua.

Trong mọi trường hợp: không mua MESSI!!!

Nghe có vẻ hơi lạ tuy nhiên mình đã thử với mọi đội bóng và mọi lối chơi. Đòi số tiền cực lớn để mua, khoảng 100.000.000 $, đòi lương maximum(550.000$/week) và cho dù là chỉ số cực cao tuy nhiên lại chơi cực thiếu hiệu quả. Đá AMC cả mùa assist(kiến tạo thành bàn) khoảng 10/40-50 trận. Và để test được thì mình đã phải hack tiền. phù
C.Ronaldo: Nếu bạn chơi lối chơi đá cánh thì bạn nên có C.Ronaldo. Trong bảng những vị trí đá được thì R7 đá được 2 cánh + tiền đạo tuy nhiên chỉ nên cho đá cánh phải hoặc trái thôi vì đá tiền đạo cực chán
Trong các cầu thủ của Barca thì chỉ nên mua Xavi và Fabregas nếu nói về chuyên môn và thể hiện trên sân. Còn về lâu dài thì Xavi 31 rồi khỏi nói.
Thêm Alves
Cầu thủ trẻ:
Carlos Fierro: Mới 16-17 tuổi mà chỉ số đã khá cao(không xanh dương là chính vì còn trẻ) tuy nhiên trong tương lai lại cực kì nguy hiểm và là 1 trong những tiền đạo hàng đầu luôn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019