[Giới thiệu sách] Câu chuyện iPhone - Hành trình tìm cội nguồn iPhone

Nam Air
23/6/2018 8:32Phản hồi: 77
[Giới thiệu sách] Câu chuyện iPhone - Hành trình tìm cội nguồn iPhone
iPhone, chiếc điện thoại được mệnh danh là "Điện thoại của Chúa - Jesus Phone", ngay từ ngày đầu xuất hiện đã gây biết bao tranh cãi, từ việc phải nhận bao chê bai dè bĩu từ các hãng khác đến việc được trông chờ, đón đợi, và sau khi đạt được thành công ngoài sức mong đợi thì luôn là mục tiêu để biết bao nhiêu mẫu điện thoại tìm giết - biết bao nhiêu hãng cố sản xuất một iPhone Killer.

Họ có đạt được thành công hay không? Câu trả lời này xin dành cho các bạn, những người dùng cuối. Cái mình và rất rất nhiều người thấy được là kể từ sau iPhone thì thế giới smartphone đã thay đổi cực kỳ nhiều và cực kỳ nhanh, các hãng khác đã không thể giết được iPhone, nhưng trong quá trình tìm cách làm iPhone Killer, họ cũng đã cho ra rất nhiều sản phẩm đáng giá, thậm chí rất nhiều sản phẩm thay đổi cả thế giới smartphone.

Có thể nói không có iPhone thì việc điện thoại màn hình cảm ứng đa điểm sẽ còn lâu mới xuất hiện, có thể nói không có iPhone thì việc đem các cảm biến xoay ngang màn hình còn lâu mới đại trà, có thể nhắc rất nhiều rất nhiều ví dụ, tất cả khởi nguyên từ một thiết bị, từ iPhone.

Đã có khá nhiều sách nói về iPhone, nhưng có lẽ cuốn The One Device là nổi nhất, cuốn này tác giả là Brian Merchant, ra mắt ngày 20/6 năm 2017 và bán với giá 17.58$ cho bản bìa cứng. Năm nay Alphabooks đem về Việt Nam, dịch và bán giá 279 nghìn cho bản bìa cứng, rẻ hơn bên Mỹ 😃.

Cuốn sách này nói về cái gì?

Đây là một câu chuyện lớn gồm rất nhiều mảnh ghép, có mảnh ghép sẽ là một góc nào đó ở một toà nhà nào đó trong trụ sở của Apple, có mảnh ghép là một phát minh nào đó tận mấy trăm năm trước, có mảnh ghép là một khu mỏ nào đó tận chân trời, rất nhiều mảnh ghép sẽ giúp bạn có được cái nhìn rõ hơn về điện thoại, có cái nhìn chính xác hơn về iPhone, chiếc điện thoại này từ đâu mà đến, có phải một ngày kia Steve Jobs móc trong túi ra là có iPhone hay không? Hay là phải trải qua bao nhiêu biến cố, bao nhiêu thời gian nghiên cứu của rất rất nhiều người thì bạn mới có chiếc máy này trên tay?

Nếu bạn thích iPhone, nếu bạn thần tượng Steve Jobs mình nghĩ cuốn sách này sẽ cho bạn thêm vài góc nhìn rất thú vị về sản phẩm này, có thể bạn đã nghe nhiều mẫu chuyện về tính độc đoán của Steve Jobs, có thể bạn đã nghe nhiều về tài năng thiên phú của ông, qua sách này bạn có thêm một cái nhìn khác về Steve Jobs nữa. Còn việc cái nhìn đó bạn có thích hay không, thì xin một lần nữa để bạn tự quyết nhé.

Trích đoạn mở đầu trong sách:

"Ngày 9 tháng 1 năm 2007, Steve Jobs sải bước trên sân khấu tại Macworld với chiếc áo cổ rùa màu đen, chiếc quần jeans xanh cùng đôi giày sneaker trắng đã trở thành thương hiệu. 20 phút sau bài phát biểu quan trọng hàng năm, Jobs dừng lại như để tập hợp những suy nghĩ của mình.

“Thỉnh thoảng, một sản phẩm mang tính cách mạng ra đời và làm thay đổi mọi thứ. Vâng, hôm nay, chúng tôi sẽ giới thiệu ba sản phẩm mang tính cách mạng của phân khúc này. Sản phẩm đầu tiên là một chiếc iPod màn hình rộng được tích hợp điều khiển cảm ứng. Thứ hai là một chiếc điện thoại di động mang tính cách mạng. Và thứ ba là một thiết bị kết nối internet đột phá. iPod, điện thoại và thiết bị kết nối internet...” Ông nói.

“Bạn hiểu chứ? Đây không phải là ba thiết bị riêng biệt; đây chỉ là một thiết bị duy nhất, và chúng tôi gọi nó là iPhone.”

“Hôm nay, Apple sẽ phát minh lại chiếc điện thoại.” Ông nói tiếp. Và họ đã làm được điều này."

Sách sẽ được bán vào tuần sau ở các nhà sách trên toàn quốc, giá bìa là 279 nghìn nhé anh em.

Quảng cáo

Anh em ủng hộ thì mình xin duy trì mục giới thiệu sách, review sách và sẽ cố gắng giới thiệu nhiều sách vui, hay, bổ ích đến anh em!
77 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Blessa
TÍCH CỰC
6 năm
Giá tốt, xứng đáng mua 😁
hoangtuna
TÍCH CỰC
6 năm
@Blessa Tiki giảm còn 207k
https://tiki.vn/cau-chuyen-iphone-p2069337.html?src=search&q=câu+chuyện+iphone

Sách này bản tiếng anh hình như không nổi lắm, rating cũng tạm ổn: 3.85* cho >900 lượt rate.

Bạn nào muốn đọc review trước thì có thể vào đây:
https://www.goodreads.com/book/show/32603496-the-one-device?from_search=true

Mục này là mục nên duy trì thường xuyên...:D
@hoangtuna Hết hàng
hoangtuna
TÍCH CỰC
6 năm
@dangkhoa_2808 Kiểu tiki để hàng sắp ra mắt là vậy đó bạn...Khi nào sách ra mắt chính xác thì vào search tên là ra 😁
Mua ở đâu bạn ?
@luutrungkien Đợi vài tuần nữa là bán đầy trong nhà sách! Ko thì mua online trên tiki hoặc vinabook!
@luutrungkien Muốn đọc ngay thì trên Amazon Kindle có đó 😁
@luutrungkien Newshop mình hiện đang cuốn này đang còn cuốn này bạn nhé, để đặt hàng mình liên lạc qua các số này ạ: 028 777 22 999 - 028 6682 5005 - 0909 354 135
@Newshop Copamy Nếu có cho mình mua, số mình 0968796886
@Newshop Copamy Ah mình qua hiệu sách mua được rồi nhé
Thanks bạn nhiều
Trinh74
TÍCH CỰC
6 năm
Bài hay 😃
20cent
TÍCH CỰC
6 năm
coi bộ hay nè...
w810i
CAO CẤP
6 năm
Hâm mộ Jobs và thích iphone tuy ko xài, cứ có sách liên quan đến Apple là mua, trừ quyển sách ảnh chưa thấy bán ở VN 😁
umumti
CAO CẤP
6 năm
Chờ Tiki bán sẽ mua một quyển
Mỗi mod và ifan nên mua 10 quyển về phát miễn phí cho bà con bạn bè cùng đọc. Lên đỉnh nhiều rất hại thận nhé các bạn. Iphone X xài còn thua cả điện thoại android 3 triệu. Sự thật mất lòng.
@1mitom2trung Không ghen tỵ với những thứ quá xa tầm với, điều đó rất bình thường
@1mitom2trung Ăn tạm đi con.
@1mitom2trung Món mày thích nè.
@1mitom2trung Xem thường Iphone X thì ghê rồi. Chắc giỏi hơn Apple. Nể, hehe
Thường người ta không với được cái gì, người ta bảo " nho còn xanh lắm "
Sách gối đầu giường của Samfan!?!
@QLNN bác nói thế em ko biết lại cái gì cho nó hơn cmt của bác kkkkk Đỉnh
Đúng là trò hề. Cội nguồn chỉ dùng cho những gì đáng quý và có ảnh hưởng lớn thôi chứ cái iphone là cái quái gì mà phải tâng bốc nó thế
@lamchelseafan Mua cái ip 8 plus mới về trải nghiệm rồi cmt sau nhé
gadem
TÍCH CỰC
6 năm
@npl27596 Chuẩn là đi đâu cũng toàn thấy bọn samFan nó tự biên tự diễn 😆). Chứ chưa thấy ai dùng iphone mà nói j về các hãng khác
@lamchelseafan bạn đã làm thống kê xem số người dùng Android chỉ trích iPhone và ngược lại chưa? bạn nói bạn hay nhìn thấy người dùng iPhone chê các hãng khác, nhưng mình lại gặp nhiều người dùng Android chửi iPhone cũng nhiều. Vậy nên bạn nói "đa phần người dùng iPhone..." là một nhận xét hết sức phiếm định, cá nhân, và dễ trở thành lời công kích và kết quả như bạn đã thấy là sheeple đã xông vào như thường lệ.
Sách hay
dontask123
TÍCH CỰC
6 năm
Tuyệt quá. Cảm ơn Mod đã giới thiệu. Sách viết về SJ và Apple đọc rất hay.
nói quài. iphone quài.
Admin cuhiep phải có 1 cuốn phục vụ quá trình truyền giáo rồi 😁
hóng, đợi 1 thời gian nữa để đc giá tốt và mua kkk
@Duong Ba Khanh Newshop bên mình hiện đang có cuốn này, nếu có nhu cầu đặt sách bạn có thể gọi vào số 028 777 22 999 - 028 6682 5005 - 0909 354 135 để đặt sách ạ, hiện cuốn này đang sale 20% và được tặng Bookcare bạn nhé
Giá rẻ chán nếu so với cuốn Catalog sản phẩm của AP. Với mình thì không đáng 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019