Giới thiệu về hệ thống ống kính Sigma, thêm lựa chọn cho người yêu nhiếp ảnh

sGear
15/9/2017 14:10Phản hồi: 77
77 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tuanck2004
TÍCH CỰC
7 năm
rất bổ ích - tks 😁
Sigma dòng Art thì khỏi chê. Đáng tiền :d
hieu5189
ĐẠI BÀNG
7 năm
18 35 1.8 là 1 con lens có thông số trong mơ của ống kính rồi, giá nó lại ko phải là cao, nên ae kì vọng 1 con lens cho chất lượng hình ảnh xuất sắc thì hơi khó. Mình thì làm phim và thấy hoàn toàn hài lòng với em nó!
venus_milo
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bác nào dùng rồi cho e hỏi giữa
Nikon AF-S 24-70mm F/2.8 G ED Nano ( 30tr hàng xách tay bảo hành tại cửa hàng bán ) và
Sigma 24-70mm F2.8 DG OS HSM Art ( 26,5tr bảo hành chính hãng )
Thì con nào hơn ( so sánh mọi mặt - không nói đến giá tiền ). Em đang định vác 1 em về. Body của em là Nikon D810. Thanks
cảm ơn chủ thớt rất nhiều!
Mình đang dùng 17-50 f2,8 và thấy rất tuyệt vời.
mong thớt có thêm bài về các ống kính nikon giống thế này nữa. để mình có thể xác định kế hoạch tích góp tài sản sắm cái ống tiếp theo cho con D7000 😁
gabeohp91
TÍCH CỰC
7 năm
con sigma 30 f1.4 dành cho mirrorless không phải là Art đâu nhé. có 3 con 19mm,30mm,60mm 2.8 là art thôi.
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
7 năm
Cái câu hỏi rằng dùng máy canon cũng đã đc chứng minh rồi bác. Mình có hay hỏi mấy cái lặt vặt và theo dõi page bác Thạch này, a ta làm review rất có tâm cũng như kiến thức về quang học từ trong ra ngoài rất cao. Nên nếu mà nói bài rv này ko công bằng thì mình cũng chịu, và câu hỏi tại sao chỉ dùng canon ổng đã chứng minh là nó công bằng vơi mọi loại lens ... nhưng ngoài ra nhưng ng nói nó ko công bằng lại chả có thể nói thêm gì khác (tới đây thì ta nên tin vào ai ?). Với lại, mình chỉ nói màu lens L và Art sigma thôi cũng ý mình muốn truyền đạt

Ít ra tin đồn của mình còn thực tế hơn à 😁
subin145
ĐẠI BÀNG
7 năm
@-[L]C[K]- Thật ra bài đó tthach nói ra để làm yên lòng fan nikon thôi, chứ thật ra trong thâm tâm không nghĩ vậy đâu, bởi vì trước đó còn nói là mấy con lens nikon lắp trên body canon bị viền tím và flarre ít hơn cả body nikon -> đủ thấy là ko đánh giá body nikon ra gì rồi, với cả nếu nghĩ như vậy thì tthach cũng chuyển qua body nikon từ lâu rồi. Hiện hắn vẫn xài 5d4, và ngay cả mình fan nikon cũng chưa bao giơ đánh giá body canon thua kém nikon, quan trọng là thích cái nào thì chơi cái ý thôi, đừng cực đoan.

Nhưng tay này chụp rất đẹp có kiến thức, mình không phủ nhận.
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
7 năm
@subin145 Mình ko nghĩ ổng fan boy đâu man, mình biết ổng khen Nikon cũng nhiều hạng mục (so sánh đc) và chơi ca là vì 11-24 thần thánh thôi
subin145
ĐẠI BÀNG
7 năm
@-[L]C[K]- Tay này dùng canon từ trước khi 11-24 ra đời thím ơi, thời nikon ra con 14-24 thì dân Canon chỉ có nuốt nước bọt vì Canon ko có nổi 1 con xứng tầm, dân mê Canon phải mua ngàm chuyển sang dùng. Và sau 8 năm sau khi vọc vạch chán chê điểm mạnh điểm yếu của chiếc 14-24 huyền thoại thì Canon cho ra siêu phẩm 11-24, góc rộng hơn 1 chút, các điểm yếu của 14-24 được khắc phục gần hết, và cái giá thì không tưởng =)) Đắt gấp đôi.
quang577
TÍCH CỰC
7 năm
@subin145 Đã được xài 14-24N, 16-35N, Tokina 16-28 và ko có gì để phàn nàn (Sử dụng đúng hoàn cảnh và tính chất quang học của lens). Tuy nhiên với giá đắt gấp 2, mình thấy Canon 11-24 xứng đáng với chất lượng nó đem lại. Ai chụp landscape thường xuyên chơi ngược sáng sẽ hiểu. Nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp họ sẵn sàng chi cho cái giá gấp 2 đó. Còn người đam mê chơi thôi thì nên chọn lens theo tài chính. Sử dụng đúng cách là ok.
Cái hơn lớn nhất của Sigma 17-50 so với kit là 1 khẩu, thứ đến là rộng hơn 1 chút(17 so với 18), màu sắc cũng hơn một chút, build cũng đẹp hơn. Còn lại thì ko đáng kể.

Bù lại kit(18-105, 18-140) đa dụng hơn ở tiêu cự, giá rẻ, độ nét vẫn rất ổn. Vậy nên theo mình, nếu bác nào ko quá cần cái 1 khẩu thì ko cần đổi.

Mình có vài tấm chụp bằng kit, các bác tham khảo nhé:
[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]
quang577
TÍCH CỰC
7 năm
Các bác nhiều khi quan trọng thiết bị quá nó mất cái vui đi. Ngày trước khi mới bước chân vào con đường đau khổ mình đã chọn Nikon và gắn bó tới tận giờ gần 10 năm rồi chỉ bởi vì cái máy ảnh đầu tiên được cầm vào là Nikon. Sau này quen rồi cứ Nikon mà dùng. Nhưng tuyệt nhiên chưa bao giờ quan tâm đến việc phải đi so sánh ảnh của máy này và máy kia làm gì. Trong một vài tình huống vẫn dùng tạm Canon, Pentax, Sony và chưa bao giờ thất vọng về sản phẩm. Khi có một chiếc ống kính đủ tốt, hãy chụp bằng file RAW. Việc còn lại cứ để LR, PS lo. Máy ảnh chuyên nghiệp ra đời, được hoàn thiện tính năng qua các đời cốt cũng chỉ để đến mục đích cuối cùng là NAG chỉ việc đưa máy lên chụp, tập trung vào việc sáng tác. Khỏi quan tâm cái khác.
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
7 năm
@quang577 Thà như bác thì tốt hè. Nhưng trước đây do ko có lắm tiền nhiều của, việc so sánh con for và con sữa mẹ mắc gấp 2 lần nhưng nếu chất lượng bằng hoặc gần bằng thì nếu đủ hiểu biết có khi chọn for lại tốt hơn. Mình cực ghét cái bệnh thương hiệu, đã có Zeiss và đúng là thấy có cái thương hiệu vô có "cảm giác" chụp đẹp hẳn =)) Nhưng nếu ai hỏi về Zeiss mình vẫn đưa ra đc mấy cái ko hay của lens này, để ng ta đánh giá đúng vào cái trọng tâm là chất lượng ko thôi.

PS: tất nhiên là hồi còn non và xanh, chơi canon, toàn gặp mấy bố "L đi man, bất chấp đi, hịn lắm, real lắm, hàng for dơ lắm, chụp ko nét..." nhưng ko ai thực sự nói rằng thứ duy nhất trong đầu họ biết là "t thích L thôi, chất lượng t méo biết mẹ gì đâu 😃" thành ra việc đi ngâm cứu so sánh là còn để biết đứa nào chém gió đứa nào ko nữa đó =))
quang577
TÍCH CỰC
7 năm
@-[L]C[K]- Bởi vậy mới nói ảnh hay dở còn do người chụp. Thiết bị chỉ làm cho ảnh tốt hơn về mặt thông số vật lý. Mình cũng đã từng ước mơ 1 chiếc viền đỏ sau khi đc nghe 1 bài hùm biện của 1 anh zai xài Ca 30D năm nào. Nhưng rồi sau này phát hiện ra tất cả hình nhờ người đeo lens viền đỏ chụp hộ cho 2 vợ chồng đều bị out nét. Đâu đó 7-8 người, chụp hộ bằng nikon của mình. Từ đó ít liếc mắt đến cái tem hay viền lens của người khác.
b41tencuop
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có ai dùng qua ống Sigma 24-35 art chưa? Mình đang định nhắm em này...mà chưa biết sao :p :p...nhờ anh em ý kiến thêm.
Nay có ngàm dùng cho Fuji ko các bác ơi?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019