Giới thiệu về Raspberry Pi 3: Nó là gì, tại sao nó hay, nên dùng khi nào?

TDNC
27/3/2017 3:3Phản hồi: 303
303 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

win_7
ĐẠI BÀNG
7 năm
Càng ngày càng nhỏ!
Sau này khi các cổng kết nối được thay thế có khi cái Pc chỉ nhỏ bằng cái USB bây giờ cũng nên!
grodt
ĐẠI BÀNG
7 năm
cũng mới mua 1 cái từ ms store nhưng chưa có thời gian nghịch ^CE72EECCDA92AA815568F9BC05A5AFFDAA543048FDE6152891^pimgpsh_fullsize_distr.jpg
kids0407
TÍCH CỰC
7 năm
Mua raspberry pi 3 hoặc các link phụ kiện cho raspberry pi 3 thì mình hay mua tại đây
www.banggood.com/search/raspberry-pi.html?p=7S30202480163201508I
Thanh toán qua visa, paypal. Free ship vn . thường thì 2 tuần - 4 tuần mới nhận đc hàng
Định mua Arduino hay Raspberry Pi làm osu! keyboard 😁
Không biết ông nào vọc rồi cho một bài hướng dẫn với, lên trên mạng đọc toàn tiếng Anh, mua đồ thì không biết chỗ bán :oops: (mình ở Sài Gòn)
xài dosbox thôi

princez
CAO CẤP
7 năm
Nói tóm lại là nếu không có trình mod hay lập trình gì thì chỉ có cài mỗi cái Rasbian OS vào dùng như một máy tính nhỏ con thôi chứ gì??? Vậy với 1 cái điện thoại có screen mirroring chắc dư sức làm được 99% những thứ cái Pi này làm được
@princez Không.
tieuquycodo
ĐẠI BÀNG
7 năm
@princez Ai cần hoặc thích thì mua thôi bạn. Như bạn thì cứ mua đthoai mà xài, vao chủ đề này làm j nhỉ????
tudt949
ĐẠI BÀNG
7 năm
Phần lớn các dòng TV hiện hành đều hỗ trợ HDMI-CEC, nhưng vẫn không phải tất cả. Thế nên mod nói đơn giản xài OSMC hoặc chơi OS base Kodi nào đó mà dùng Remote TV điều khiển được ngon lành thì hơi thiếu ý.
ngotri_thien
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình nghĩ nó không có HDR nên hình ảnh chỉ mức tạm được. Mình có 1 khát khao là cài direct TV lên android Box và Icon hiện ở Home screen. Kiểu như android mobile chứ không phải android box.
Giải trí mà dùng windows thì rõ cùi. Đến cái app direct TV mà còn không có thì giải trí gì? Kodi trên windows cũng cùi độ mượt vẫn thua android box.
tieuquycodo
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ngotri_thien Nói vậy chứ mấy game cũ của win chơi vẫn hay mà bác. Em nghĩ đợi Pi sau, ram lên tầm 2-3G, khi đó win 10 hỗ trợ arm, thì cài lên chơi mấy game cũ, đi đâu mang theo, vô đối 😃
truyentinhte
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mới biết lần đầu, để mua 1 bộ làm Nas hoặc download torrent.
Apollon
TÍCH CỰC
7 năm
Mình dùng làm Plex server và nghe nhạc (gắn thêm Dac 24/96).
ngoduc
ĐẠI BÀNG
7 năm
Pi2 đang cắm trên xe, xem phim, nghe nhạc... đỡ phải mang theo đĩa đồ này kia. Nhét hết vào ổ 1-2Tb là xong!
Apollon
TÍCH CỰC
7 năm
@ngoduc Ổ cứng bác để trên xe sợ là sẽ sớm tèo vì rung lắc. Bác chịu khó dùng cái ổ Flash hoặc SSD thì bền hơn.
ngoduc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Apollon Có cách để nó ko rung lắc chứ bạn
Apollon
TÍCH CỰC
7 năm
@ngoduc Cách gì hay vậy bác?

Sent from my iPhone using Tapatalk
@Apollon Ngâm trong xô nước ^^
cấu hình sao jnhir
thi3f2605
TÍCH CỰC
7 năm
sản phẩm mua ở VN thì mua ở đâu ạ.
767kaka
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thi3f2605 Hshop có bán đó bạn. Giao hàng tận nơi. Bạn muốn họ cài sẳn hệ điều hành nào thì alo
coicodon
ĐẠI BÀNG
7 năm
@767kaka đắt thấy mồ ....lên tao bao mua về tới nơi chắc cỡ 7-800k ...
Bạn Tài cho mình hỏi, vì card màng hình của Pi có giới hạn nên không thể xem phim HD có chất lượng tốt bằng máy có card màng hình ngon phải không !?

Nếu kết hợp với một màng hình LCD thù có thể cài ứng dụng để trở thành máy tính tiền không, thay vì phải đầu tư cả một cái PC !?
tieuquycodo
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thế mà cứ tưởng là trên tay và tặng :')
Pi có kết nối được với card GTX-1080 rời ở ngoài không nhỉ? Ví dụ muốn build 1 hệ thống chạy chính trên GPU (nguồn riêng) và tiết kiệm điện như IOT device.
ca_chien
ĐẠI BÀNG
7 năm
@frigidbaby242 Xin thưa rằng là không!
Đang có 2 con, 1 cài osmc cho ông già xem bóng đá sopcast acestream các kiểu, 1 cài pihole chặn quảng cáo cho tất cả thiết bị trong nhà. Tuyệt vời.
@anhviethoachua Cài thế nào để xem sopcast acestream trên đó bạn. chỉ giúp mình với
@mitom24h Cài tvmc đi
@anhviethoachua T mới đọc cái này mà thích qua. Có bạn giới thiệu con Orange pi plus 2E. Con đấy cấu hình cao hơn. Chạy đc nhiều hdh hơn thì phải
colenao00
TÍCH CỰC
7 năm
có con Pi 2 trc mua k chưa biết làm gì đắp chiếu lâu quá 😁
tieuquycodo
ĐẠI BÀNG
7 năm
@colenao00
Bác cất đến Pi9, rôif đem ra bán đồ cổ, đồ sưu tập, hehe 😃
colenao00
TÍCH CỰC
7 năm
@tieuquycodo e lôi ra ngịch đc ít rồi đi làm bận lại dừng. Giờ đang kiếm lại tutorial nghịch. Bác nào có project gì hay hay ứng dụng các chân GPIO nhiều chút cho vui k nhỉ 😁
tieuquycodo
ĐẠI BÀNG
7 năm
@colenao00 Chan GPIO thì có mấy project về đèn led đó bác, cài này có vẻ đơn giản nhất, dễ mua nhất. Cao hơn chút là điều khiển robot như trong 1 clip đầu bài ạ. Hoặc bác lên các diễn đàn, em thấy chê nhiều lắm 😃
Con này cài cài libreelec xem film full hd tiện đỡ hao điện.
Mua thêm cái chíp Dac cho pi nghe lossless + bộ nguồn sạch cài runeaudio thì nghe nhạc hơi bị ngon.
https://libreelec.tv
https://www.hifiberry.com
http://www.runeaudio.com

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019