Giới thiệu về Raspberry Pi 3: Nó là gì, tại sao nó hay, nên dùng khi nào?

TDNC
27/3/2017 3:3Phản hồi: 303
303 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ở VN rất nhiều bạn đã làm cái RPI này rồi, mình theo trào lưu, chơi với em nó cách đây khoảng 2năm về setup kodi để xem youtube. Nhưng vấn đề lớn với Kodi không support native youtube làm cho youtube giao diện thiếu thân thiện, hay bị lỗi. Nếu bạn nào làm add-on cho youtube chạy ổn hơn, giao diện thân thiện hơn bán cho anh em ở VN thôi cũng lắm $, ở VN có vietmediaf làm nhưng cũng chưa ok lắm, thuê bao theo tháng. Một addon nữa mình nghĩ cũng hot không kém đó là addon karaoke. Hiện tại mình cũng đang tìm và thử xem có cách nào thực hiện chức năng karaoke trên kodi mà chưa thấy giải pháp nào good hết. Cách chữa cháy là download một đống video kara trên youtube về hdd box sau đó dùng app android để add bài. Giải pháp này vẫn còn bất tiện không có mã số bài hát, chất lượng không đồng đều, bạn nào làm được addon kara online từ youtube cho gán mã số bài hát, tự cân bằng âm lượng thì ok quá.
thongks
ĐẠI BÀNG
7 năm
có giải mã âm thanh DTS được không Mod nhỉ
ví dụ muốn làm bật tắt đèn, quạt, ... qua điện thoại thì nên mua pi hay adruino các bác nhỉ
@nicolasdoan bật tắt đèn, quạt hay các thiết bị ngoại vi thì arduino là nhanh nhất, bạn vào forum của arduino có sẵn các bài học luôn, cắm vào computer là lập trình thôi, mình nghĩ đơn giản hơn Pi (mình chưa xài Pi nhé).
có thể dùng pi để biến máy lanh thường thành máy lạnh thông minh không mod,nếu được làm bài hướng dẫn luôn đi
admin nào chịu khó làm vài bài hướng dẫn anh em gà sài như nào, copy ji, ở đâu, này nọ để có thê coi phim cần ji, nghe nhạc làm ntn,........
mrkissn
TÍCH CỰC
7 năm
Muốn mua 1 cái để làm NAS. có anh em nào hướng dẫn giúp mình được không ?
HTP@87
TÍCH CỰC
7 năm
Cái này thấy phức tạp và giá cũng cao nếu muốn đầy đủ. Android box giờ 1tr5 hay thậm chí 1tr cũng ngon cho nhu cầu giải trí
Cho bạn nào yêu công nghệ...
Hay này phải hiểu biết mới làm được. Ae nào mua về làm rồi bán lại di
Raspberry pi 3 rất hay để phát triển những ứng dụng Iot
quocturtle
TÍCH CỰC
7 năm
Đọc trong đây thấy nhiều bác cố tình troll quá 😃
Mình đánh giá cao Pi 3 so với Pi 2 ở chỗ họ đã tích hợp Bluetooth và Wifi lên. Đây là nâng cấp hữu dụng nhất, so với ngày xưa khi còn phải mua cai USB Dongle về để kết nối Wifi 😃

P/S: Có ai làm được máy tưới cây điều khiển từ xa (Wifi) với Pi chưa, mình đang có nhu cầu làm 1 cái. Ví dụ đang ở cty vẫn có thể tưới cây được ở nhà
quocturtle
TÍCH CỰC
7 năm
@khanghk Ah thích vọc với con Rasp thôi ấy mà bác
Tại nhà có sẵn con. Vọc đã rồi, h muốn kiếm cái gì vọc tiếp ấy mà 😁
stefan51
ĐẠI BÀNG
7 năm
@quocturtle Dễ nhất là đk qua website:
- Biết lập trình web
- Lập trình python
- Biết điện tử sơ sơ
- Mua thêm cái van điện từ nữa

=> Nhiêu đó là đủ điều khiển tưới cây cỏ, bật đèn, nấu nước, bật máy lạnh, tivi,... nói chung là đóng ngắt điện cho bất cứ thiết bị điện nào mà bác muốn.
small_bee
ĐẠI BÀNG
7 năm
@quocturtle Tưới cây qua wifi thì k cần thiết đến pi, pi nó qá dư sức để làm việc này và so ra tốn chi phí nhiều, bác nên tìm hiểu arduino, esp8266, nodemcu, còn muốn nhanh gọn ko cần code thì mua luôn cái ổ điện điều khiển qua wifi của bọn xiaomi, nhanh và đơn giản 😁 chúc bác may mắn
khanghk
TÍCH CỰC
7 năm
@quocturtle mình thấy mấy cái này có hướng dẫn khá nhiều mà bạn search là có thôi
quocturtle
TÍCH CỰC
7 năm
@TDNC mod làm bài hướng dẫn build Pi để điểu khiển tưới cây được ko? Vd đang ở cty có thể điều khiển để tưới cây
Cách này HAY quá, để mình note lại nếu có sắm con Pi3 thì bắt chước théo. nhìn Pro thật
Thấy trên trang ALi đang bán bao gồm phí vận chuyển là 51.92$, anh em vào search là ra ngay.
Mua thì tầm 10-12 ngày về đến VN thôi, giao hàng tận nhà luôn, ko phải lo thêm bất cứ chi phí nào cả.
Xem dc film full hd ko các bác.?con lap cùi của e sắp đến thời vứt đi
@lucnguyenluong Được.
vrthucteao
ĐẠI BÀNG
7 năm
cái pi này chỉ chơi media thì mượt
blackwolfak
ĐẠI BÀNG
7 năm
add mua cái bộ combo Raspberry Pi 3 ở đâu mà có giá chỉ 49.99USD vậy? Mình tìm mãi mà chỉ thấy ở VN họ bán có cái mạch của Raspberry Pi 3 đã có giá 1.090.000đ rồi.
có sử dụng được một số trình duyệt phổ biến hiện tại trong hệ điều hành của nó được không bạn ?
Hiệp PT
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nghiachan Pixel-Raspbian hỗ trợ Chromium rồi bác. Dùng như chrome. Mỗi tội cái này hơi tốn tài nguyên, 1Gb Ram của Rpi nó ăn sau mấy nốt nhạc.
Nếu ko càn độ phân giải quá cao thì cắm trực tiếp ổ cứng vô TV cũng coi đc mà 😃 cần gì phải mua và thiết lập em Pi này
@sontinh1911 Một số TV đời cũ, nhất là loại không phải Smart TV, vừa kén USB vừa kén định dạng phim. Còn khi có KODI thì nó đã bước sang một thế giới khác rồi 😃
Hiệp PT
ĐẠI BÀNG
7 năm
@sontinh1911 SmartTV coi đc FHD mà bác. Mục đích là có một cái máy tính đúng nghĩa, một cơ sở IoT chứ chỉ để phát đc FHD thì thế nào chẳng xong mặt khác là cái việc quản lý tệp film của kodi so với cái list file trong folder, cái nào sướng hơn em ko cần nói nhé 😃) Chơi công nghệ cốt ở cái sướng mình, mày mò học hỏi vs tự nâng cao nhu cầu sướng lên mà bác ;)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019