Giúp đỡ về tplink dòng outdoor WA7210

minhquan5555
5/9/2014 2:4Phản hồi: 131
131 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

moneyslove
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bác xem thế nào chứ poe ngoài toàn 4-500k bằng nửa tiền cả bộ thiết bị rồi. Mà cứ mua cái poe nào cắm cũng được hả bác?
boymagic31
ĐẠI BÀNG
8 năm
@moneyslove phải chịu chứ sao giờ bác, bác dc ngta cho mà 😁:D bỏ ra tý vốn để sử dung chứ, quan trọng là phải mua loại poe 12v vì con 7210N chạy nguồn 12V
cutuncutho
ĐẠI BÀNG
8 năm
Xin phép các bác em đào mộ ti: em đang dự định mua một em về cắm vào moden wifi để phát cho nhà dưới dùng. Vậy em muốn hỏi là sóng wifi của này phát ra thì máy tính và điện thoại có bắt đk để dùng luôn không? Hai là em có thể dùng cục tplink 740n thu lại sóng của em này và phát lại không ạ?
@cutuncutho phat ra dien thoai may tinh dung binh thuong tiep song cung bt luon
@cutuncutho Lấy ko mình để lại cho 700k thêm 25m cáp
ngocminh1212
ĐẠI BÀNG
8 năm
@cutuncutho Em này là em nào hả bác? 7210N á? Còn cục TP-Link thì cứ thoải mái làm repeater, nhớ là chỉ cần tắt DHCP là được.
thuongk10
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bác định phát cho bn tầng. Con 7210 chỉ phù hợp ngoài trời chứ trong nhà xuyên tg ko tốt. Dùng 740tiếp sóng ok ko bị rớt mấy. B thử nghiên cứu mấy con xiaomi có ram lớn dùng đc n máy hơn
haiduoi2310
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thuongk10 Cũng tùy là dùng bao nhiêu máy nữa chứ bác. Con 7210 là dòng outdoor mà nên chủ yếu là cho ngoài trời nhưng mà em thấy cũng xuyên tường cũng đâu có tệ lắm đâu.
Sao e mua 20m cáp cắm vào poe thì đèn router nó cứ chớp chớp như đang khởi động liên tục vậy ai biết lỗi gi k?
@nguyenkhangk cap dai qua ong oi toi cung bi de 10 m thi vo tu.neu ko thu mua day ngon thi moi dc
haiduoi2310
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nguyenkhangk Tại cái dây nó cùi mía quá nên mới chập chờn. Còn cái router không có lỗi gì đâu.
E bán lại con này ai cần ko ạ còn bảo hành 2 năm
@nguyenkhangk ban nhieu ban ma bn o dau
@bongmalv 700k nhé cho bạn 25m cáp luôn
0901608746
lvdoan
ĐẠI BÀNG
8 năm
Các bác cho hỏi, tôi định mua một ăng ten đa hướng (omni-direction) cắm thêm vào con này, internet thì cắm dây LAN lấy từ một AP khác. Thấy con này phát khỏe, không hiểu như vậy có dùng được để phát wifi trong nhà cho vài 3 tầng không?
Thanks
@lvdoan con này thích hợp cho điểm tới điểm. chứ không phải phổ dụng cho gia đình đâu bạn.
lvdoan
ĐẠI BÀNG
8 năm
@minhquan5555 Cũng biết vậy, mình thấy nó có chỗ cắm ăng ten ngoài và nó có thể dùng làm điểm truy cập không dây nên tính kiếm cái ăng ten đa hướng cắm vào. Về lý thuyết chắc đc nhưng thực tế cần ý kiến bác nào đã dùng như vậy rồi thì khả năng xuyên tường khi có ăng ten đa hướng liệu có ổn không, hay là có cắm thêm đc ăng ten đa hướng không hay nó chỉ chấp nhận ăng ten định hướng?
moneyslove
ĐẠI BÀNG
8 năm
Có nhiều người mua con này để đặt ngoài phát cho nhà trọ. Còn đặt trong nhà thì không nên. Vì công suất của router wifi bình thường có 100mw thôi. Con này phát sóng khoẻ ảnh hưởng tới sức khoẻ.
lvdoan
ĐẠI BÀNG
8 năm
@moneyslove Cám ơn bạn. Cứ ham sóng khỏe có khi lại tổn hạn.
@moneyslove đúng ùi. tốt nhất là vừa đủ xài. chứ đừng đòi full sóng. lúc nào cũng căng đét. cáp quang thường thì 20-30mbps mà wifi 2 nấc cũng từng đó mbps rồi. băng tầng 5Ghz 1 nấc cũng cỡ 50mbps.
nói chung dùng với nhu cầu gia đình thì con này không phù hợp cho lắm. vì góc phát sóng khá hẹp. không phải đẳng hưởng
Mình lắp camera cho thang máy đầu và mắt trong lồng hết,đang tính lắp e 7210 vào mông của lồng,còn dưới chân mình để con 740 cấp mạng.con 7210 tiếp sóng khi lồng chạy.có dc ko các cao thủ.(mình đã thử bộ truyền tín hiệu qua dây điện nhưng ko ổn)
rjshkkj
TÍCH CỰC
8 năm
@liemdamme Quan trọng nhất là con thang máy đó di chuyển tối đa bao nhiêu tầng?
lastcode
ĐẠI BÀNG
8 năm
@liemdamme Mình thấy những dòng outdoor là để bắn sóng. Sóng nó chỉ phát mặt trước và dùng theo cặp. con 740 nó phát theo kiểu mặt ngang và không xa lắm. có hai trường hợp cho bạn chọn:
1. là lấy con 7210 làm con phát ( nó phát rất xa, nhưng chỉ phát mặt trước) - con 740 làm con thu. Trong trường hợp này con 740 sẽ repeater lại. và gắn với camera....
2. con 740 làm con phát ( phạm vi phát không xa) - con 720 sẽ thu lại.

vấn đề là khi những con như 740 làm repeater thì sẽ bị giảm tốc độ, chưa kể thang máy di chuyển nhiễu của các động cơ thang máy hay nguồn điện nữa. Cái này chắc bác phải thử nghiệm cho bài bản không thì lằng nhằng lắm. ^_^
@rjshkkj Mình nói là thang may cho các bác dễ hình dung nhưng thực chất là cái vận thang ở công trường,cao 130m.mình đã thử nghiệm thiết bị truyền mạng qua dây cáp điện động cơ nhưng ko ổn,khi lồng nó chạy độ trễ có lúc lên 180ms,còn khi đứng im thì dc.nên tính chuyển qua sóng.để mình kiếm đâu con 7210 tes xem sao.
rjshkkj
TÍCH CỰC
8 năm
Rung, ồn nhiễu dễ chập chờn lúc có lúc không lắm. Không cẩn thận suốt ngày phải đi bảo hành mà thang máy không thể lúc nào cũng dừng lại được cho nên tính toán không cẩn thận sẽ rất mệt mỏi đó.
Không có gì tốt hơn là có dây, không dây chỉ là biện pháp tình thế bất khả kháng mới chơi không dây thôi. Kiếm loại cáp chuyên dụng + cuộn tự động để lắp cáp có dây là tốt nhất vừa nhàn vừa an toàn đỡ hỏng hóc bảo hành.
@rjshkkj Đồng ý với bác là dây ổn nhất,nhưng chưa 5ìm dc phương án đi dây ca này e tham khảo nhiều chỗ nhưng chưa có phương án khả thi.
thuongk10
ĐẠI BÀNG
8 năm
Có bác nào bán tplink 7210 cũ ko nhỉ
Tiếp theo luồng này các bác tư vấn cho mình vụ camera IP trong 1 vùng cây cối nhưng tầm xa khoảng 1km đổ lại. Mình đang tính lắm 1 con camera outdoor loại 7210 này để phát wifi --> tới các camera IP thu để giám sát. Tại con 7210 sẽ là nguồn internet đầu vào. (Nguồn internet --> 7210 --> camera IP)
Các bác cho mình hỏi liệu với góc mở của 7210 và công suất phát như vậy cho vùng đất chỉ chứa cây cối thì có ổn không nhỉ? Đang hoang mang loại 7210 này quá. Thêm nữa là mode cho nó kiểu dạng Client liệu có ổn không nhỉ
thuongk10
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kk102 B có thể dùng thêm 1 con 2 râu nữa có độ xuyên tốt hơn là con 7210 bắt lại sóng 7210 để phát cho mấy cam xung quanh. 7210 1Km vướng rất ít vật cản điện thoại vẫn bắt đc nhưng không ổn định. giống như là có xung đỉnh và xung yếu của sóng
@thuongk10 Bác cho mình hỏi chút. Con 7120 này không có cổng WAN để lấy internet từ ngoài vào như các con router khác à? Ý mình là định lấy thẳng internet qua dây POE để cho con 7120 phát và mấy con camera IP kia thu wifi từ con 7120 này.
thuongk10
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kk102 có cổng wan chứ b. cần sử dụng 1 con router đủ khoẻ để cấp IP. 7210 như 1 cái ăng ten thôi
@thuongk10 Bác ơi nếu có cổng WAN thì sao phải cần 1 con router nữa để cấp IP? Trong chế độ Mode Client thì hẳn nhiên con 7210 này nó sẽ auto cấp phát IP cho các con Camera connect tới nó rồi. Theo mình hiểu nó 7210 là router rồi thì cần gì 1 con router nào khác nữa :stick:. Tức là từ modem -> cấp luôn internet vào 7210 qua cổng WAN ấy.
Mông lung quá bác à 😔
Con này nó có phát sóng WIFI đi xung quanh không hay nó chỉ phát mặt trước thôi
sory các bác em đào mộ tí ạ.
Cơ quan em đang dùng 4 em 7210N này, để là AP hết nhưng không hiểu sao vào mạng rất hay bị treo, có sóng nhưng không kết nối được, hoặc kết nối được nhưng không có mạng. Số người dùng thì cũng ít không phải nhiều, cả cơ quan có 50 người, DHCP e tắt rồi.
Bác nào có cao kiến gì không giúp em với.
thuongk10
ĐẠI BÀNG
7 năm
@haink_vn Khi nó độc lập vẫn cấp IP. nó có chức năng của router n chức năng nay dễ gây treo. Bác cứ làm thử xem tn. trc m cũng cày cuốc suốt con 5210 này thông hết rồi mới mua thêm 2 con 7210. Router dùng phần mềm gốc hay dùng DDWRT đều tương thích cả
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thuongk10 Vâng, e cũng hóng 1 người thứ 2 làm được như bác để mở mang kiến thức: "cách 1 km nhìn thấy WIFI vẫn bắt được sóng" 😁

E ko dùng TPLink mà chỉ bán được gần 4 năm rồi, số lượng bao nhiêu con WIFI thì ko nhớ nổi. Hiện giờ vẫn còn treo 1 con Tplink 7210 trên nóc...
@thuongk10 chuẩn, e chỉnh sang chế độ router là ngỏm luôn, còn không login vào được thế là đành reset lại 😔 hiện tại vẫn chưa xử lý được bác ạ :(
thuongk10
ĐẠI BÀNG
7 năm
@haink_vn B đã fix đc lỗi dùng ok chưa. đổi lớp mạng xem sao

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019