Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Giúp mình : ảnh chụp bị lóa sáng

hy hy
8/3/2013 16:43Phản hồi: 34
Giúp mình : ảnh chụp bị lóa sáng
Mình đang dùng con Canon Ixus 230Hs. Lúc đầu mua về thì dùng rất ổn. Nhưng gần đây, không hiểu sao khi chụp ngoài trời (dù không nắng chói) ảnh vẫn bị lóa sáng, kiểu như có 1 viền mờ bao quanh chủ thể bức ảnh làm ảnh không được nét như trước. Mình không biết nhiều về máy ảnh, các chỉ số ... nên mình chụp Auto thôi. Các bạn có thể giúp mình được ko? Đây là lỗi của máy hay là chỉ cần chỉnh lại 1 số thông số là được? Cảm ơn mọi người nhiều 😃
Và đây là 1 số bức mình chụp bí lóa sáng
Phần ngọn cây , phần tay người, phía bên phải của pic cuối
IMG_3589.JPG IMG_3589.JPG IMG_3729.JPG IMG_3735.JPG
34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

luckyan
TÍCH CỰC
11 năm
Đây là do chụp ngược sáng.2 pic đưới tuy không ngược sáng hoàn toàn,nhưng do áo blu trắng sáng nên cũng bị coi là ngược sáng(tay là chủ thể),nên tay sẽ bị nhòa.Bạn để ý tấm cuối người đứng ngoài cùng được ánh sáng tự nhiên chiếu đều cả ở tay nên tay không bị nhòa.Không phải tại máy đâu,bạn thay đổi góc chụp là được.Chúc bạn có nhiều ảnh đẹp.
Flare ngược sáng + ống kính dơ.
ống kính khả năng dính vân tay nhiều nên ảnh mờ

hoặc có thể để ngoài lâu ống có hiện tượng ố ở trong, tạo ảnh mờ ảo 😁

nên đi ra mấy hàng sửa bảo người ra vệ sinh kính máy ảnh
1/ Bỏ ra 2-30k mua một chiếc khăn lau ống kính về, bật lên chĩa ống kính vào mặt lau thật sạch (luôn luôn giữ sạch nhé).
2/ Tránh chụp ngược sáng và background sáng.
3/ Kiểm tra lại chế độ +/- EV trên máy. Để nó về 0 hoặc +0.3.
@EvilCrab
máy bác ý là máy KTS mà .....😁
@venom_guilty Máy KTS thì cũng có ống kính chứ sao @__@, bạn bật máy lên là cái ống kính lòi ra mà, rất nhiều người toàn để tay chạm vào, hoặc quá lâu ko lau kính két bụi chụp bị mờ.

Còn +/- EV thì máy nào chả có, đến đt còn có nữa là ~__~, cái này là đề phòng thôi, chứ thường thì ko sao, chỉ là kiểm tra cho chắc, vì mình thấy đo sáng vào ảnh toàn áo trắng vẫn bị hơi dư (trong khi bình thường phải là tối đi nếu để auto).
@EvilCrab ý mình là máy bạn ý là KTS, phần bị mờ nằm trong chứ kô phải ở mặt ngoài ống 😁, máy ảnh KTS của mình để lâu cũng bị cái này
@venom_guilty Ủa, sao cái máy KTS mình dùng lâu lắm rồi chả bị sao nhỉ @__@, thỉnh thoảng lau mặt ống ko bao giờ thấy hiện tượng này luôn :|.
Cảm ơn mọi người nhé. Máy mình mới mua được mấy tháng thôi, chẳng lẽ mình ở dơ vậy ta 😆)))) Chắc mai mình mang ra quán cho người ta vệ sinh lại vậy. Nhưng nếu khi chụp ngược sáng thì mình nên điều chỉnh cái gì để ảnh không bị lóa như thế này? Ngoài thay đổi góc chụp ra?
@hy hy Trên cơ bản là không nên chụp ngược sáng khi không có "ý đồ nghệ thuật" bạn ạ ^^
Cách đơn giản mì ăn liền, chỉ có thể "đỡ" chứ ko thể hết :
Dùng tay che phía trên ống kính để tránh ánh sáng hắt vào (giống như đội cái mũ lưỡi trai che nắng vào mắt ấy), miễn nhìn trên LCD ko thấy cái tay mình là được. Khum tay vào để có hiệu quả cao nhất, ảnh sẽ trong hơn một chút, đỡ một ít lớp sương trắng không mong muốn.
Chào bạn, máy bạn đang dùng là máy IXY600F chứ có phải là máy IXUS 230Hs đâu. mọi thông số về bức ảnh của bạn mình xem, đều bình thường vì chụp ở chế độ Auto, lỗi này nằm trên phần ống kinh. có thể do bạn để ẩm nên hơi nước vào ống kính hoặc do máy đo diểm lấy nét sai vì tất cả các ảnh của bạn mình thấy đều sai nét mà.
@nttdigitaldigicam Nếu ống kính bị ẩm thì mình chỉ cần lấy khăn lau kính lau như mấy bạn chỉ trên hay mang ra quán?
@hy hy Nếu bị hơi nwowcsthif nó sẽ ngưng tụ ở bên trong chứ bên ngoài thì ko gây nên hiện tượng đó. nếu bị ở gần lớp kính ngoài thì bạn bật máy lên và nhìn thẳng vào ống kính sẽ thấy 1 lớp sương màu trắng bạc
Nếu máy bạn ở bên ngoài có ghi là IXUS230Hs điiều đó có nghĩa là máy của bạn đã thay main hàng ngoài vào
@nttdigitaldigicam uhm. máy mình ghi bên ngoài là Ixy 600F. vì mình đọc review về dòng này thì thấy nó cũng giống Ixus 230Hs nên mình quen tay viết thế. Sr nhé 😃. Mà nếu bạn hiểu máy ảnh vậy, mình có thể hỏi thêm 1 chút được ko? Dòng Ixy theo mình biết là sản xuất cho ng Nhật dùng và sx tại Nhật? Nhưng trên thân máy mình thì lại ghi là "made in China" :-ss. Như thế có làm sao ko?. Mình ko rõ lắm về điều này nên nếu được thì bạn trả lời giúp mình nhé. Thanks 😃
@hy hy Ko vấn đề gì đâu bạn ah, do Canon đặt nhà máy sản xuất ở TQ thì phải ghi thế thôi, còn dây chuyền sản xuất thì như nhau mà. Cũng như nhà máy ở VN và các nước khác, Canon chỉ lợi dụng giá nhân công rẻ để tiết kiệm chi phí và hạ giá thành thôi.
Mình cũng bị problem này. hic
@draculait83 Bạn dùng máy gì, máy của bạn ra sao
Mình nhớ có lần ống mình bị dơ, chụp ảnh 1 bên bt, 1 bên loá lên như thánh phồng xuất hiện, nc cũng ảo, cũng có khác biệt...=))
thx bạn nhé 😃
B.La
Trứng
9 năm
Cho mình hỏi máy mình là Canon SD940 , lúc trước thì chụp sáng long lanh nhưng dạo gần đây chụp tấm nào là tấm đấy bị lóa nhòa, giúp mình với ạ?
B.La
Trứng
9 năm
@ViTieuBao86
B.La
Trứng
9 năm
@ViTieuBao86
@B.La Thông số chụp: khẩu, tốc, iso và chế độ chụp bạn ơi.
B.La
Trứng
9 năm
@ViTieuBao86
B.La
Trứng
9 năm
cửa chập là gì ạ? Có thể sữa được k?
@B.La bác zoom ảnh của bác lên nếu xuất hiện mành kẻ ngang thì là do đứt cáp khẩu bác ạ, thay cáp là hết, e xem ảnh của bác rồi mọi thông số bình thường, độ phân giả ảnh hơi thấp nênn em xem ko rõ lắm
B.La
Trứng
9 năm
iso 160
F2.8
Tốc độ màn chập? Bạn thử để auto hết rồi chụp bức ko ngược sáng xem có bị ko?
B.La
Trứng
9 năm
@ViTieuBao86
B.La
Trứng
9 năm
chụp mãi lóa mãi....
B.La
Trứng
9 năm
Vâng, cảm ơn ạ!