Gỡ bỏ Password.

vuhai6
6/5/2009 4:51Phản hồi: 119
Gỡ bỏ password của user

• Muốn thay đổi password thì cách đơn giản nhất vẫn là trong MacOS vào System Preference -> Accounts -> Password và chọn Change Password. Tuy nhiên cách này có nhược điểm là bạn phải biết password cũ thì mới làm được.
  • Nếu như bạn lỡ quên thì cũng có 2 cách để xoá bỏ (hay thay đổi) password, mình sẽ trình bày dưới đây.
I./ Dùng câu lệnh:
  1. Mở máy lên đồng thời nhấn giữ Command và S, để boot vào chế độ Single User Mode (giống như Dos bên win)
  2. Nếu để ý bạn sẽ thấy trên màn hình có 2 câu lệnh, hãy nhập đúng theo yêu cầu
  3. Nhập /sbin/fsck -fy và đợi tầm 1p để máy thực hiện.
  4. Nhập tiếp /sbin/mount -uw / , sẽ có dấu nhắc hiện ra.
  5. Đến lúc này, nếu muốn thay đổi password chỉ việc nhập lệnh
  6. Nhập vào password mới theo yêu cầu trên màn hình.
  7. Dùng lệnh reboot để khởi động lại máy.
P/S: Ở bước 5 nếu như bạn không muốn tạo password mới, mà muốn bỏ hẳn tài khoản user có sẵn, tạo một tài khoản user mới thì nhập
-> Khi khởi động lại máy sẽ trở về tình trạng như mới cài lại MacOS (wellcome -> nhập user mới). Data theo user cũ sẽ mất hết.

II./ Dùng disk boot:
Thay vì phải nhập lệnh lung tung như trên, nếu bạn có disk boot (disk 01 theo máy, disk cài macos ...) thì công việc sẽ nhẹ nhàng hơn nhiều. Tất nhiên, bạn phải có một disk boot thì mới có thể làm theo cách này được. Nếu như bạn đã tạo bộ cài trên ổ cứng thì cũng có thể dùng được.

1. Cho khởi động từ disk (bỏ disk vào -> tắt máy -> mở máy lên đồng thời nhấn giữ Option -> chọn boot từ disk)
  2. (Nhìn trên Top Menu) Vào tiếp Utilities/Reset Password ...
  3. Chọn ổ đĩa và user muốn đổi pass
  4. Nhập pass mới. Bạn có thể bỏ trống cũng được, như thế có nghĩa là user không có pass.
  5. Nhấn Command và Q để khởi động lại máy.
119 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Gỡ bỏ Firmware Password

• Đơn giản nhất tất nhiên vẫn là Khởi động từ Leopard Install DVD và chọn Firmware Password Utility từ menu Utilities menu và bạn phải nhập password cũ vào.
  • Ngoài ra còn 2 cách khác mà bạn có thể áp dụng
I./ Dùng câu lệnh:
  1. Khi khởi động máy nhấn Command-Alt-O-F để boot vào chế độ Open Firmware.
  2. Nhập vào setenv security-mode none [enter].
  3. Nhập vào password khi có yêu cầu.
  4. Nhập reset-all để khởi động lại máy.
II./ Thao tác bằng tay (trường hợp không nhớ pass):

1. Gỡ bỏ hay thêm một thanh RAM nữa vào máy của bạn để thay đổi tổng dung lượng RAM trong máy.
  2. Reset PRAM 3 lần (nhấn giữ Command-Alt-P-R đến khi máy khởi động lại 3 lần thì nhả ra)
@vuhai6 cho em hỏi cách này áp dụng trong trường hợp mình quên luôn firmware password được ko a?. E thấy bước thứ 3 có bắt gõ pass mà mình quên thì có làm được ko ạ?
@vuhai6 Bác vuhai6 cho e hỏi vs.
E mới dùng mac. E dùng mk quản trị viên để cài phần mềm bt. Htrc mới thử cài lại máy lên Ei capitan bằng usb và có cài mk. Khi e bật máy thì e nhập mật khẩu vào bt nhưng khi e muốn cài thêm phần mềm thì nó bắt nhập mật khẩu quản trị viên e nhập lại ko dc. (mật khẩu của cả ở màn hình đăng nhập và mk quản trị viên hồi trc e cài đều giống nhau).
milky
TÍCH CỰC
15 năm
cảm ơn pro đã chỉ bảo nhiệt tình nhé.e đang tiến hàh xem sao
rm /var/db/.applesetupdone [Enter]
nếu dùng câu lệnh trên thì e có phải back up dữ liệu không?
lang
ĐẠI BÀNG
15 năm
Chẳng qua là để xóa file này (remove) mà, nên không cần phải backup chi cả.
Mình chưa test, bác thử làm chuột bạch xem thế nào 😁
Em hỏi ké bác VuHai or các bác khác với,em mới cài lại mac mà quên mất ko biết cách chỉnh cho icon hoặc folder phóng to thu nhỏ ở đâu (dùng trackpar) em cám ơn trc nhé!
Cái này trong bản Snow Leopard mới có .
@vuhai6 chao bsac , b cho em hỏi chút là sao terminal của em khi vào nó trắng và báo Log In là sao hả bác
Em tìm ra rùi nó ở phần refence của finder,cám ơn các bác !
xin đính chính 1 chút
đến bước 5, bác nhập chính xác thế này nhé

#passwd username_muốn_đổi_pass

xong thì reboot lại thôi

với lại, không nhất thiết phải có /sbin/ đằng trước đâu các bác ạ, Single mode nó đơn giản lắm

- fsck -fy là để scan và checking 1 số file system ( -f là clearn file còn -y là yes cho tất cả các câu hỏi của checking fsck)
- mount -uw / là đặc thuộc tính ghi cho tất cả cái file và thu mục từ thu mục / trở đi, có nghĩa là toàn bộ hệ thống. Muốn dùng lệnh này phải bắt buộc chạy fsck trước.

have fun. Cái này cho bác nào quên pass mà lại kô có đĩa cài CD đây

Bác có thể hướng dẫn rõ hơn về bước 5 cho em với nhé
thank
chào bạn mình là thành viên mới . mình muốn đươc tham gia vào lĩnh vực này nhé
Chỉ đơn giản là gõ #passwd
các bác cho em hỏi tại sao em làm như bác vuhai nói ở bước 1 là ấn giữ command và phím S thì lại ko thấy máy hiện lên Single User Mode (giống như Dos bên win) ạ, em dùng imac mac os leopard và chạy độc lập XP và Mac OS ạ:-/
Có thể bác đã làm không đúng, bác coi lại nhé 😃
có bác nào sử dụng cách này mà thành công trên iMac chưa ạ....? chả hiểu sao mà mình cứ khi giữ phím command và phím S thì nó lại khởi động sang phần Windown luôn, lần nào làm cũng bị vậy 8-} (máy mình là mua sẵn đã có Mac OS rồi chứ chưa phải cài j, ko biết có phải do ko có bản quyền nên mới thế ko....?)
Chưa thử trên iMac bao giờ, bác thử lại lần nữa xem thế nào 😃
Update thêm cách gỡ bỏ Firmware Password 😃 .
cho mình hỏi.. mình làm theo cách của bác vuhai xóa acc cũ đi .. nhưng khi vào system preferences >> account thì vẫn thấy hiện tên acc cũ ở phần other..và khi vào ổ cứng xem thì vẫn còn dữ liệu của acc cũ trong đó.. 😔 .. move vào thùng rác cũng ko hết.. empty thùng rác ko đc.. bị báo lỗi ngay.. cho minh hỏi có cách nào để khắc phục ko ạ.. mình mới dùng nên ko rành lắm.. :(
Muốn xoá acc cũ thì bác vào system prefrence xoá nó đi nhé, nếu máy có hỏi xoá data không thì bác chọn có.
@vuhai6 sao nhấn xoá không dc vậy bác hải em còn gà lắm bác chỉ chi tiết cho em dc không
great.thanks a hai nhiu.........
hu hu...e đã làm thử như bác VuHai nói để đổi lại password mà hem có đc..khy e gõ lệnh passwd thỳ nó cũng hiện lên new password để mình gõ vào dưg mà lúc đấy thỳ k gõ đc nữa...cứng đơ luôn...chỷ có enter là gõ đc..gõ enter rồi thỳ nó vẫn hiện za re-type password như thg` mỗi tội là vẫn chỷ ấn đc enter..sau 2 lần enter nữa thỳ nó hiện za dòng chữ password unchanged.. thế là chả làm đc j cả😔...bác chỷ cho e với:(...
Lúc đánh pass mới, dù bác đánh gì thì nó cũng ko hiện lên đâu, bác cứ đánh đi, lần đầu enter lần sau nhập lại cho đúng enter lần nữa là ok.
😔..hu hu...e làm thử y như bác nói ở trên luôn...thế mà lúc reboot nó zồi...e vào thử phần account để changepassword thỳ khy e gõ old password là pass vừa đổi thỳ nó kêu là hem đúng là sao ạ:(...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019