Go-Jek sắp vào Việt Nam, Grab và các app đặt xe sẽ mệt đây

Duy Luân
31/5/2018 22:23Phản hồi: 104
Go-Jek sắp vào Việt Nam, Grab và các app đặt xe sẽ mệt đây
Cách đây ít hôm Go-Jek thông báo họ sẽ đầu tư 500 triệu USD mở rộng vào nhiều nước trong đó có Việt Nam, và mình cũng đã bắt đầu thấy một số hoạt động hậu cần của Go-Jek được tiến hành để thiết lập một mạng lưới vận chuyển mới cạnh tranh với Grab, Vato và các ứng dụng gọi xe khác tại Việt Nam. Go-Jek không mạnh về xe hơi nhưng họ lại cực mạnh về xe máy ngay trên quê nhà Indonesia, vậy nên quá phù hợp để Go-Jek tiếp tục phát triển tại nước ta. Go-Jek cũng có nhiều dịch vụ khác, thậm chí có cả thanh toán điện tử, nhưng trước mắt sẽ triển khai dịch vụ gọi xe trước khi mở rộng ra các mảng khác như giao hàng, giao đồ ăn, vận chuyển...

Go-Jek được đánh giá là unicorn, thuật ngữ hay dùng để chỉ các startup có khả năng phát triển rộng lớn, và họ đã được nhiều nhà đầu tư rót vốn như Google, Temasek (Singapore), Tencent. Go-Jek có hạ tầng kĩ thuật và thuật toán, có cả tiền nữa nên việc cạnh tranh giữa Go-Jek và Grab sẽ cực kì căng thẳng. Dù cạnh tranh gì thì người có lợi nhất vẫn là anh em chúng ta, giá khi đó sẽ giảm, hi vọng là giờ cao điểm cũng bớt surge (tăng bất chợt) giá hơn.
104 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

caothanhdam
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thằng này cũng chơi quả màu xanh như Grab luôn hử?
@trautrang73 để thử cái đó xem sao
prince8882
TÍCH CỰC
6 năm
@anh.duong.218 Em đi grab ở hà nội từ Hoàng Quốc Việt ra Hàng Quạt mất có 31K em còn bo thẳng không lấy tiền thừa, ông thứ 2 từ Hàng Đào lên Hàng Đường rồi ra Nguyễn Xí bị chém đẹp 40K em cáu đưa tiền chẵn bắt đổi bằng được.
@trautrang73 vato của thằng nào đó ông bạn?
phongpt.neu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Chuyện của Pín Phương Trang bạn nhé
Hy vọng sẽ có sự cạnh tranh khốc liệt giữa các hãng để người sd đượ hưởng lợi!
@vinhtroc Grap giờ rất láo. Lúc mình ở Hà Nội thì nó gửi khuyến mại ở HCM, lúc mình vào HCM thì nó gửi thông báo khuyến mại ở Hà Nội.
thieu thien
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Nguyen Hoa 13 Mình cũng hay đi lại giữa hai thành phố này. Theo mình thì nó gửi mã tự động. Vì bạn đặt xe ở Hà Nội nên nó nghĩ là bạn ở Hà Nội và ngược lại. Khi gửi mã khuyến mãi thì bạn đã qua TP khác rôi.
haiau2002vn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thieu thien Không đâu bạn, m cũng bị, đi car thì nó kmai bike. Và ngược lại. Hình như nó theo dõi và đoán thói quen đi lại của m rồi ra kmai như trêu tức
Alanwu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Nguyen Hoa 13 Haha, chuẩn, mình vô tp.HCM toàn đi grab car mà nó cho toàn code km grab bike, về Nha Trang toàn đi Bike nó lại khuyến mãi grab car.
thantai
TÍCH CỰC
6 năm
@haiau2002vn giống m rồi,cuoiis tháng phải đưa ng già đi grab car vài chuyến,nó cawn gần đến ngày đi nó km,hay thế.đó là lúc còn uber,vì m hay đi song song 2 app,cứ đi grab về uber hoặc ngược lại,hồi đó cứ gọi là lên xe là kiểu gì cũng dc km từ 25 -45k.sau uber nghỉ.km ít hẳn đi,lại còn km grab bike mới ác,trong khi m toàn grab car.chơi nhau thật 😃
Dennis Tran
ĐẠI BÀNG
6 năm
Welcome! kinh tế thị trường mà, cạnh tranh lành mạnh là ok tất
Archile
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mong sao nó khắc phục được nhược điểm của dịch vụ gọi xe là kiểm tra cuốc xe trước khi tài xế tự ý thanh toán
Sắp khuyến mãi đi thử free mấy chuyến 😁
trungdoanzh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hi vọng cái app sẽ ngon như Uber
Cạnh tranh thì tốt cho người tiêu dùng, chứ giờ thằng Grab một mình một chợ, tặng giá grabcar kinh quá.
@langkhachtayha mất bao tiền km để đánh bật thằng uber ra rồi thì giờ phải bù lỗ chứ 😆
Minh Ninh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@langkhachtayha cũng như chính trị vậy 'Quyền lực tuyệt đối là tha hóa tuyệt đối";););)
dalamaco
TÍCH CỰC
6 năm
Ở Indo bọn này đánh bật cả U và G đấy không đùa đc đâu 😔 mình thì mình không thích, nghe đã sặc mùi tiếng indo rồi :(
FelixVII
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dalamaco Ojek nghĩa là xe ôm. Vậy qua VN đổi thanh G-Xe ôm hay Gôm cho gọn 😆
dalamaco
TÍCH CỰC
6 năm
@FelixVII Nó mà chơi đòn đổi tên thuần việt như thế nữa thì đúng là cao tay hehe
OK, welcome!
m.khoi
ĐẠI BÀNG
6 năm
Lại bắt tay nhau tạo drama thì cũng như không 😃
Kiểu sống của Indo cũng gần với Việt Nam, với dân số hơn tỷ người, riêng thủ đô đã 90 triệu, bằng luôn cả nước Việt Nam nên nếu gojek vào thì sẽ thâm nhập tốt.
@graphiclancer Indo dân số có gần 300tr. Bạn này x3 lên.
@graphiclancer He he, mình nhầm, cảm ơn các bạn đã update 😃
mkchen
TÍCH CỰC
6 năm
@graphiclancer Indonesia chứ ko phải India nhé bác =)))
dalamaco
TÍCH CỰC
6 năm
@graphiclancer Bác phóng đại gớm quá hehe, Jakarta có hơn chục triệu người thôi :p
thang_a14
TÍCH CỰC
6 năm
có ai như em không, từ ngày bọn Grab tăng giá lên gấp rưỡi là bỏ hẳn đi rồi. Quay về taxi đi rẻ hơn
quanganh_nh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thang_a14 E vẫn đi grab và thấy nó vẫn rẻ hơn taxi bác ạ
@thang_a14 Taxi rẻ hơn ah. Nghe kỳ kỳ. Mình vẫn đi lại bằng grab đây nhé 87A1288C-427E-43AF-97DD-E37E02160004.png
sonat_tim
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thang_a14 đi vào giờ cao điểm thì giá đắt hơn rồi
king leoric
ĐẠI BÀNG
6 năm
@sonat_tim hôm trước buổi sáng đi grab car, buổi tối trời mưa đi taxi thường. ^^
ChuChien
TÍCH CỰC
6 năm
Tin này đọc ở đâu từ tháng 4 rồi sao ấy?
johnny8384
TÍCH CỰC
6 năm
nghe như Go-sex ấy nhỉ! Ủng hộ canh tranh, nhưng mà mình chưa xài mấy cái này khi nào! Mà sao mấy ứng dụng của VN đâu sao không quảng cáo để toàn bên ngoài nhảy vô hốt vậy?
kasaf4
ĐẠI BÀNG
6 năm
@johnny8384 tiềm lực tài chính và kỹ thuật đều yếu. khó cạnh tranh với dịch vụ nước ngoài
komodovn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@johnny8384 Có 500tr đô không mà đòi quảng cáo hả bác?
Mấy ông nhà nước nên bán hết mấy hãng xe cho tư nhân đi... Vina, Mai linh... Vvv . Tui người xài, ai rẻ chất lượng là quất
@Bão Sài Gòn í, hóa ra Vinasun và Mai Linh là cty quốc doanh hả bạn? =)) bấy lâu nay ko bít.
Fibbo
TÍCH CỰC
6 năm
@Bão Sài Gòn Bão mà ở Sài Gòn là biết bão to rồi 😁
7xpro
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Bão Sài Gòn Đã hiểu vì sao có từ sheeple
king leoric
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Bão Sài Gòn holy shit. Tư nhân hóa Vinasun, Mai Linh luôn :v
dual1
CAO CẤP
6 năm
Ae cho mình hỏi thuật toán và platform của 3 thằng go-jek, uber, grab khác giốg nhau chỗ nào nhỉ.
erhard
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dual1 Chủ yếu là chính sách cho kh và tài xế. Nghe nói uber để tầm quét rộng nên dễ gọi xe hơn grab.
@erhard bạn đang nói xe hơi hay xe máy thế ? Uber môtô thì đợi hơi bị oải nhé
Thêm đối thủ vào cho Grab bớt làm... giá 😁

Nói chứ từ hồi Uber rút tới giờ mình càng lúc càng không thiện cảm với Grab :rolleyes:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019