Gõ Tiếng Việt trên macOS

Đạt Verse
20/6/2018 9:34Phản hồi: 17
Hi all,

Mình hiện đang dùng 1 Macbook Pro với cấu hình, macOS và phần mềm đi theo như sau:
  • Macbook Pro Mid 2010 17in
  • macOS High Sierra 10.13.5
  • Safari Version 11.1.1 (13605.2.8)
  • GoTiengViet của TranKyNam Version 2.1.3 (29) http://www.trankynam.com/gotv/

GoTiengViet - Gõ tiếng Việt trên nhiều hệ điều hành

Bộ gõ tiếng Việt miễn phí tốt nhất trên Windows và Mac OS X.
trankynam.com

Mình cũng có dùng thử qua bộ gõ tiếng Việt có sẵn của macOS đi kèm (Unikey - Pham Kim Long) bằng cách cấu hình Input Source (Nạp bộ gõ VNI / Telex).

Ở đây có 2 trường hợp:
A. Mình dùng phần mềm GoTiengViet của TranKyNam
B. Mình dùng Unikey được bỏ sẵn vào của macOS

Cả 2 trường hợp mình đều tắt chức năng kiểm và tự sửa lỗi chính tả của macOS. Và với từng trường hợp mình bị 1 số vấn đề chưa giải quyết được như sau:

Với A:
Khi sử dụng hầu hết mọi phần mềm đều ổn nhưng với Facebook Message trên Safari khi gõ tiếng Việt sẽ bị loạn chữ.
Thí dụ:
  • Mình gõ "chương" sẽ auto trở thành "chuoưg" hoặc "chuoươ".
    Chi tiết như sau (Ví dụ với kiểu gõ VNI):
    • Mình gõ "c" "h" "u" "o" "7" "ng" => ra "chương"
    • Mình gõ "c" "h" "u" "o" "n" "7" "g" => ra "chuoưg"
    • Mình gõ "c" "h" "u" "o" "n" "g" "7" => ra "chuoươ"
  • Mình gõ "trình" sẽ auto trở thành "trinì"
  • Mình gõ "nặng" sẽ auto trở thành "nanặ"

Với B:
Khi gõ tiếng Việt nếu bật "caps lock" sẽ không gõ khoản trắng được.
Bị underline khi gõ.
Tốc độ gõ chậm hơn so với GoTiengViet của TranKyNam

Quan điểm của mình thì mình thích gửi cho phía Apple để nhờ điều chỉnh lại bộ gõ đi kèm với macOS để nó hoàn thiện hơn. Để cộng đồng người Việt dùng macOS tiện hơn trong gõ tiếng Việt. Nhưng xin phép hỏi sân nhà trước. Các bạn hiện có gặp vấn đề trên như mình không? Và có cách giải quyết không? Mình thấy có lẽ do đụng độ phiên bản macOS?
17 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình 10.13.3 dùng mỗi bộ gõ mặc định, bị y như trường hợp B của bạn, mà chắc phải bị từ 10.10 hoặc trước đấy rồi. Không thể nào khắc phục được luôn, mặc dù đã thử setting đủ kiểu ở cả System Pref lẫn ở từng App.
hoanggiangll
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình cũng dùng song song với 2 thằng này khi A không được thì chuyển sang B và ngược lại. Nhưng vẫn muốn bộ gõ mặc định của macOS cải thiện hơn phần nào và mình feedback rất nhiều lần nhưng chưa nhận được phản hồi. Vì thế theo mình nghĩ thì nếu GoTiengViet có thể public mã nguồn và cung cấp cho Apple thì có thể hợp nhất lại với nhau như thế có thể sẽ giải quyết được vấn đề phần nào. Vì bộ gõ mặc định của macOS cũng do một người Việt làm và đã chia sẻ mã nguồn cho Apple phát triển.
Hi,
Mình đang soạn để gửi cho macOS community bên Apple. Để họ hỗ trợ.
Mình nghĩ, nếu phải dùng version khác của macOS sẽ thiếu sự hợp lý về thiết bị, các bộ phần mềm đang sử dụng kèm (Các phần mềm của các bạn Developer, Designer chẳng hạn). Ví dụ như mình đang dùng Macbook Pro Mid 2010 (Không support macOS Mojave).
Mình nghĩ gửi các vấn đề đã tồn đọng khá lâu này cho phía cộng động macOS của Apple sẽ hợp lý hơn. Mình sẽ soạn nội dung gửi cho họ chi tiết về lỗi 1 cách rõ ràng hơn để nhờ phía Development của họ điều chỉnh lại.
Có 1 vấn đề là phần mềm hỗ trợ gõ tiếng Việt trên macOS bị giới hạn nhiều hơn so với Windows thật. Theo mình tìm hiểu chỉ thấy:
- Phần mềm mặc định của macOS (Unikey)
- Phần mềm GoTiengViet của TranKyNam
- Phần mềm NAKL của http://zepvn.com/NAKL
Các bạn có biết thêm phần mềm nào nữa không?
hoanggiangll
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Đạt Verse Mình nghĩ cũng một phần do người dùng việt khi Feedback thì chỉ biết chỉ ra lỗi chứ không đủ khả năng để gợi ý cho họ những điều gì để cần cải tiến khắc phục. Dù sao thì cũng không trách được, nên nếu bạn gửi cho cộng đồng thì cho tớ xin cái link để theo dõi thêm nhé. Cảm ơn bạn.
Bibusama
TÍCH CỰC
6 năm
xài gotiengviet + bộ gõ mặc định của máy, sống chung với lũ từ 10.12.5 tới 10.13.4. Mình gõ vni chắc nhiều lỗi hơn mấy bạn gõ telex ha
hoanggiangll
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tin sốt dẻo. Hiện nay bản MacOS Mojave Developer Beta 2 đã gõ được space khi bật caps lock. Mình mới thử thấy hoạt động bình thường rồi.
hell no
TÍCH CỰC
6 năm
Khi bạn chọn input sources bạn nên chọn Simple Telex. Chi tiết hơn, mời bạn xem vid này nhé:
Hic mình cũng bị, không giải quyết được lỗi, chán quá các bạn. Chuyển sang simple telex đỡ hơn chút mà vẫn lỗi.
Ví dụ: gõ 1 hồi nó double cái ký tự lên, như hình mình gửi a.
Tất cả các phần mềm mình đều bị lỗi này. gõ thì tốc độ thấy chậm chậm sao a. 😔
Screen Shot 2018-11-04 at 8.35.55 AM.png
@tit992 Chuẩn cmnl. Phần mềm gõ tiếng Việt trên Mac OS đúng là chuối đỡ ko nổi.
mizunami
ĐẠI BÀNG
5 năm
Các bạn kiểm tra lại đi, Apple đã khắc phục toàn bộ lỗi trên rồi nhé, nhớ update phiên bản OS mới nhất nhé.
dragonking91
ĐẠI BÀNG
5 năm
@mizunami Lỗi nặng hơn bản trước, mất đầu, mất đuôi
Hây zaaa mệt ghê, mình mới mua Mac, đang dùng OS 10.13.6 cũng bị như vậy. Có cách nào xử lý không các bác nhỉ
đang bị vài lỗi khó chịu thôi. nói chung cũng tạm so với unikey cho win
Ichig0
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chào các bạn, mình phát hiện lỗi này là do xung đột extension của Chrome, các bạn thử disable từng cái extension xem có còn bị lỗi nữa không. Các bạn nhập lên trình duyệt Chrome dòng này sẽ thấy phần Extensions chrome://extensions/

Đối với trường hợp của mình thì lỗi do extension: Grammarly for Chrome. Mình đã vào phần Details -> Allow this extension to read and change all your data on websites you visit:. Mình chọn On Click thay vì On all sites. Vì mình vẫn cần sử dụng cái này nên mình không disable nó.

Chúc các bạn thành công.
Macos bị lỗi double khi gõ tiếng Việt quá nhanh. Bạn nào muốn thử cứ mở trang test typing lên gõ một hồi sẽ thấy bị nhảy chữ. Cực khó chịu 😔(
BOOM1986
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bộ ghõ đúng trên máy mac

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019