Góc Fujifilm

quangduc89
28/3/2012 10:16Phản hồi: 4.621
4.621 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

home 034.JPG

Em cũng lăn tăn với cái hình trăng nè mí bác, ko nét cho lắm 😁
@nhatduy510312 TRăng ak. mình cũng có trăng nè. chụp từ s4000
kid_in_love
ĐẠI BÀNG
12 năm
@mohung em cảm giác là hình này bị noise đúng ko pác, pác xem giúp em là iso bao nhiu thế khi pác chụp hình nì
@kid_in_love mình chụp lâu rồi ko nhớ rõ. hình như là iso 100 hay 200 gì đó. mình chụp bằng chân máy. và đặt hẹn giờ nên chụp đêm ko bị rung lắm
kid_in_love
ĐẠI BÀNG
12 năm
mặt trăng của em là chụp ngay trăng rằm với lại, chụp ở dưới đất chụp lên, không có to được như của pác nhatduy510312 , ghen tị 😔 .... giỡn thui, thấy có mem vào úp hình là em vui à
kid_in_love
ĐẠI BÀNG
12 năm
tình hình, chiều nay qua nhà pác hàng xóm, chụp được vài tấm cũng hay ;). hình như là em để ánh sáng hơi nhiều 1 tí nên nhìn hình có vẻ không được nét lắm... mặc dù em coi trên LCD máy ảnh thì đẹp 😔

Các bác cứ chém mạnh tay vào để em cố gắng và lên tay nhé. Thanks 😃

@kid_in_love Cái mặt con chim ở pic số 1 thật là biểu cảm 😃
kid_in_love
ĐẠI BÀNG
12 năm
@quangduc89 em còn mấy pix của em chim Đại Bàng mà chưa úp, ông anh hàng xóm là đại gia nên nhà ổng toàn thú qu'y hiếm, con Đại Bàng này là nó còn nhỏ mà dzữ quá, em phải đứng xa, rồi zoom qua lỗ hổng của cái chuồng mới shoot được nó. Còn con khỉ thì nó nhanh qua, chụp 6 tấm, hư hết 2 tấm vì nó nhòe & 1 tấm nó lấy đuôi quất cái máy ảnh của em hix hix
Chào các bác ,e cũng có đam mê chụp ảnh, và cũng sắp mua 1 con máy dạng bán chuyên nghiệp để thỏa man. Mà $ chỉ có khoảng 4-5tr VNĐ.
Em nghiên cứu mãi mấy dòng như canon, nikon,sony. Mà giá cao quá!
Hôm e xem thấy có dòng fujifilm là có nhiều máy siêu zoom mà nhìn khủng khủng ,như con fujifilm s2950...giá cũng k mắc lắm ,muốn hỏi ý kiến của các bác đã dùng rồi cho e 1 lời khuyên ,tư vấn để chọn máy !e xin cảm ơn!😃
@MALAKANH Hồi xưa cũng lăn tăn con này rồi, cuối cùng lúc đó mình chọn L120, ở HCM thì có thể mua với giá khoảng dưới 5tr đó bác ;)
E vừa xem thông tin con nikon L120 rồi !nhìn kiểu dáng bán chuyên cũng đẹp! Zoom 21x à bác ?😃
Cho e hỏi câu này ,thứ tự chất lượng của các dòng máy ảnh như thế nào bác ?,canon,fujifilm,sony,nikon...??? Thank bác !;)
Em vừa xem thông tin con nikon L120 rồi ,kiểu giáng bán chuyên mà e thích , zoom 21x .
À bác cho e hỏi thứ tự chất lượng của các dòng máy ảnh là ntn bác ?;)
Con nikon này chắc > fujifim chứ ạ?
kid_in_love
ĐẠI BÀNG
12 năm
@MALAKANH Nếu mà pác muốn đơn giản, nhắm, chụp, ko lăn tăn tốc độ trập hay khẩu độ thì cứ quất em Nikon, vì nó chụp auto tốt hơn thằng Fuji, thằng Fuji chụp indoor auto ngu lắm 😔. Được cái manual thì OK. Với lại thương hiệu Nikon thì rõ là hơn Fuji rồi.

Túm lại ai thích: kiểu da'ng pro, chụp đơn giản, thương hiệu thì cứ L120 mà quất thui 😃
kid_in_love
ĐẠI BÀNG
12 năm
hồi trước em cũng lăn tăn, nhưng mà ko hối hận vì L120 ko có manual, như 1 máy auto hoàn toàn nên em ko thích. Không hối hận vì đã mua Fuji, nếu có lên máy lens rời thì em cũng 1 là Fuji hay la Nikon D5000 hoặc D7000 thui 😃
Thế nikon l120 không có chế độ chỉnh tay như fuji s2950 ạ?
Em cũng muốn chỉnh tay xem nó thú vị ntn !hì 😃
Nhưng k biết là fuji 2950 để có những tấm hình đẹp thì liệu chỉnh bằng tay có phức tạp lắm k?😔
kid_in_love
ĐẠI BÀNG
12 năm
nikon L120 là full auto mà bạn, chỉnh tay thì bạn coi 1 ít kiến thức bên phần máy ống kính rời, để biết tốc độ trập (Shutter speed) và Khẩu độ (Aperture), sau khi hiểu rõ, rồi tự mình tập shoot. tập riết là lên tay thôi hehe, em tập riết mà ko biết lên hay ko, nhưng mà thích chụp là bắn thui à ;)
namic
ĐẠI BÀNG
12 năm
Các bác cho hỏi giờ Tp. HCM cửa hàng nào còn bán Fujifilm Finepix S3300 em đang tìm mua nhưng ko thấy. Tks cả nhà
kid_in_love
ĐẠI BÀNG
12 năm
@namic Hình như chỉ còn Fuji S2950 và S4000, S4500, thôi pác ráng lên S4500 luôn đi pác, hỏi bên Thảo Nhiên ấy, nhưng tripod và thẻ nhớ mua bên Phú Camera thì yên tâm hơn.

P/S: đã chơi zoom là phải có tripod thôi pác, lúc zoom, shoot nó ko bị nhòe. Về khoản chống rung thì thằng Nikon L120 hơn thằng Fuji S2950 nhỉ.
E không biết nhiều về nhiếp ảnh,e chỉ có đam mê thôi.muốn chơi như 1 thú vui,nên chắc e chọn fuji để có mấy cái manuel tự khám phá, biết đâu lên level lại chuyển nghề thì hay!😆
@MALAKANH Vote 1 phiếu cho cái ý định mua Fuji để khám phá của bạn. Có nhiều bất ngờ đang đợi bạn đấy 😃
Thế này nhé, nếu bác muốn nâng cao trình độ chụp thì máy càng nhiều tùy chọn chỉnh tay càng tốt, chỉnh tay cũng không khó lắm đâu bác ợ ;)
Sau này lên đời DSLR đỡ bỡ ngỡ và học lại kiến thức căn bản 😁
Em tặng bác bộ Ebook em tổng hợp này http://www.mediafire.com/?p7yfooqo84wy8up.
Còn về thương hiệu thì mình nghĩ là Nikon > Fuji ;)
@nhatduy510312 Đồng ý với bạn này. Về thương hiệu thì Nikon ăn đứt Fuji. Nên mún mua máy để ra đường nhìu người ngoái nhìn và biết mình đang cầm con máy gì thì mua Nikon. Nhưng riêng về khúc siêu zoom này thì mua Fuji sẽ là sự lựa chọn hợp lý và hiệu quả hơn 😃
kid_in_love
ĐẠI BÀNG
12 năm
@quangduc89 Cũng nhưng mình đã nói, ai thích thương hiệu thì chọn Nikon mà, nhưng mà chọn superzoom thì nên chọn Fuji, sau đó Panasonic (dòng fz), Canon, rồi mới tới Nikon pác à.

Nhưng giá thì Fuji là tốt nhất mà màu Fuji thật hơn, nên thôi, cứ thế Fuji làm. Em vẫn xài 1 xem panasonic lumix nhưng vẫn thích Fuji hơn.
Hì, e cũng biết thương hiệu fuji thua nikon,nhưng vì e muốn tập khám phá nên phân vân phết ! Mà thôi ra đường thì e nghĩ cũng chỉ có dân am hiểu về thế giới máy ảnh thì họ mới để ý đến mình đang sở hữu máy gì chứ ,người bình thường thì cứ cầm 1 con máy nhìn hầm hố tí + thêm bộ mặt dễ mến +trang phục! Thì có khi là oke hết ! E nghĩ thế ,các bác thấy sao? 😆)
@kid_in_love Máy mình bị gãy ngàm nắp pin nên bán lại có 300k nè 😁
Bạn nào không ngại hình thức thì đây là sự lựa chọn rất thông minh. Chống rung của Z20 hoạt động rất tốt.
kid_in_love
ĐẠI BÀNG
12 năm
@quangduc89 hình như bạn quangduc89 bán em fuji của bạn rùi hả, giờ đang xài em nào?
@kid_in_love Z20 mình bán hôm qua rồi 😁
Còn Fujifilm mặc dù rất thích cái màu xanh là của em nó nhưng mình thích chụp macro nên lấy nét với Fuji S6500fd vất vả quá. Mình nâng cấp lên DSLR Pentax rồi.
Tối sẽ up vài hình bộ súng mới của mình cho các bác phê bình :p
@quangduc89 bác này viết mà em cười đâu cả bụng . nghỉ đến tình huống đấy cảm thấy vui vui
H
Hơi dư sáng.
kid_in_love
ĐẠI BÀNG
12 năm
@binhpt thanks pác, vậy mà em coi trên laptop em nó tối thui àh hix hix, để mai lấy máy tính khác xem thử chứ em thấy tấm nào cũng tối tối mà nhìn trong LCD máy ảnh thì thấy rõ và đủ sáng mới chết.

có mấy tấm mới chụp pác xem giúp em nó có dư sáng không pác, em cảm thấy nó hơi dư sáng, em úp mấy hình mới đây bằng máy tính khác.
giabaox8
ĐẠI BÀNG
12 năm
s4000 có chế độ phơi sáng ko mấy bác hướng dẫn em với
@giabaox8 Bạn chuyển máy về chế độ M. ISO thấp nhất có thể, như máy mình là 100. Khép khẩu về nhỏ nhất (máy mình là F/11). Tuỳ điều kiện ánh sáng của cảnh mà bạn sẽ đưa vào khung hình để set tốc độ từ 2s cho đến 15s hoặc có thể hơn.
kid_in_love
ĐẠI BÀNG
12 năm
@quangduc89 S4000 chỉ phơi sáng tới 8 giây là hết cỡ rùi, ko được 15giay đâu pác 😔. Còn khẩu thì chỉ khép tới F/8 ở chế độ chưa zoom, nếu muốn khép nhỏ hơn thì pác zoom lên 1 tí và đứng lùi lại 1 tí để phần hình pác muốn lấy không thay đổi nhưng mà khẩu độ nhỏ tới F/20 luôn.
kid_in_love
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ủa mà thường em phơi sáng là mở khẩu to nhất chứ (= độ F nhỏ nhất, ở S4000 là F/3.1) sau đó chỉ độ trập tăng hay giảm để chỉnh phơi sáng theo ý muốn.

Để bữa nào em thử phơi sáng với khẩu nhỏ với độ trập trễ nhất xem sao hehe
@kid_in_love Khẩu lớn sẽ làm cho trường lấy nét của bạn mỏng lại, vậy nên nếu focus những chi tiết ở gần thì chi tiết ở xa sẽ bị out nét. Mình cứ khép khẩu nhỏ nhất có thể và chụp thôi 😃
kid_in_love
ĐẠI BÀNG
12 năm
@quangduc89 đúng rồi, em quên mất cái D.O.F nhỉ, thanks pác.
kid_in_love
ĐẠI BÀNG
12 năm
Úp thêm vài tấm nữa, tình hình là em thấy tấm của em khỉ dư sáng thiệt, đang coi trên desktop của cty hix hix

Tấm này em mở khẩu to nên thấy lưới rõ quá, rút kinh nghiệm khép khẩu, giảm speed lần sau ;)
mặt con khỉ nhìn tò mò ghê 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019