Góc Fujifilm

quangduc89
28/3/2012 10:16Phản hồi: 4.621
4.621 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kid_in_love
ĐẠI BÀNG
12 năm
Con Pentax của pác Quang mua từ topic này thì phải: http://www.5giay.vn/showthread.php?t=2425960
@kid_in_love Không phải đâu pà chị. Máy của em ko có 1 con ốc nào đổi màu sét như con kia đâu 😆
kid_in_love
ĐẠI BÀNG
12 năm
giabaox8 : đang có con DSLR canon 350D giá dưới 5 triệu nè: http://www.5giay.vn/showthread.php?t=2425960 . Muốn vọc thì vọc cái này trước đi, nhưng tớ là tớ thích màu của Fuji và Nikon hơn
kid_in_love
ĐẠI BÀNG
12 năm
@quangduc89 cái này thì tớ biết, vì hồi trước cũng tìm hiểu em này...họ cứ so nó với thằng Nikon D200, nhưng mình thích S5 hơn
@kid_in_love Mốt đi làm có nhìu xiền em cũng đu theo S5 pro àh 😁
Tiếc là Fujifilm không ra máy mới trong dòng DSLR này chị nhỉ 😔
kid_in_love
ĐẠI BÀNG
12 năm
@quangduc89 chẳng hỉu sao fuji lại chạy theo dòng siu zoom và budget bridge cameras. Phải đầu tư để sản xuất mấy em DSLR rẻ tiền cho anh em siu zoom qua ống rời của Fuji hết chứ nhỉ
@kid_in_love Chính xác. Phải ý kiến với lãnh đạo của Fuji thôi 😁
@romra Cám ơn anh đã động viên. Em còn phải học hỏi nhiều lắm ạh :p
Em đang dùng con S4000. tự tay xách ở Japan về. rất mong học hỏi các aCe
Có bác nào biết cài đặt hiển thị ngày tháng trên ảnh chụp của Fuji S4000 không? em mò mãi không thấy.
kid_in_love
ĐẠI BÀNG
12 năm
@honglm pác vào menu, chọn cái tab có hình "cái khóa mở ốc/bù lông" á, pác vào đó xem tiếp, em chưa xem, nhưng điều chỉ ngày giờ hiển thị là nó nằm ở đó đó, để tối em đi làm về em mò tiếp rồi chỉ pác, cái manual em quăng đâu rồi ko nhớ hehe
@kid_in_love Không phải là cài đặt ngày giờ. em muốn ảnh chụp có hiển thị ngày ở góc ảnh.
giabaox8
ĐẠI BÀNG
12 năm
@honglm em nghĩ bác chỉ cần set ngày tháng cho máy thôi là ảnh sẽ đc lưu thời gian chụp. mò hết trong setting mà ko tìm ra câu trả lời cho câu hỏi hóc búa của bác !! 😔
@honglm Em nghĩ bác đang hỏi vấn đề khi in ảnh hả. Thông thường mỗi tấm ảnh đều được đặt ngày giờ trong detail, nhưng để không ảnh hưởng đến cảm giác khi xem ảnh, cái ngày giờ đó sẽ không hiện lên trên tấm ảnh đâu. Còn khi bác muốn in ra thì chắc sẽ có tuỳ chọn cho bác.
Trieuvh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chơi fj s4000 cũng lâu mà giờ mới thấy topic này vô tham gia cho vui 😁

Đóng góp vài tấm em chụp :D

Tấm này có chỉnh blend màu 😃

Zoom từ bên kia sông -> chưa có tiền mua tripod :D

Up vậy thui để dành up tiếp hì hì
kid_in_love
ĐẠI BÀNG
12 năm
em thích blend màu kiểu vintage như tấm đầu tiên, nhìn hay hay
Em muốn hỏi là cái chức năng mà NIKON gọi là Date Imprint: Ảnh chụp có ngày ở góc
Up mấy cái ảnh cầu sông Hàn cho các ACE xem thử
@honglm Mấy tấm này bác chụp vào 1 ngày trời không đẹp. Em thấy màu trời và màu nước mất đi hẳn vẻ đẹp vốn có và làm cho những chi tiết còn lại cũng buồn hơn.
@quangduc89 Em chỉ thử cái Zoom của nó thôi, em còn chưa biết sử dụng máy mà. Cảm ơn các bác đã comment
giabaox8
ĐẠI BÀNG
12 năm
@honglm cái cầu này xoay đc đúng ko bác, hâm mộ lâu mà chưa có dịp đi xem 😁
kid_in_love
ĐẠI BÀNG
12 năm
@giabaox8 chính xác nó xoay được để ta`u lớn đi qua được em
@giabaox8 Đây là cầu sông Hàn xoay được, nhưng 2h sáng mới xoay. em dân HN không phải ĐN. hôm nào đêm ra đây làm vài kiểu cầu xoay làm kỉ niệm.
kid_in_love
ĐẠI BÀNG
12 năm
vậy là pác ấy đang test máy với lại trời Đà Nẵng hình như không có xanh, âm u nhưng hình cũng nét mà pác 😃
Trieuvh
ĐẠI BÀNG
12 năm
kid_in_love
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Trieuvh S4000 luôn hả pác? hình như tấm này dư sáng nên background ở đằng xa hem thấy gì hết hehe.
Trieuvh
ĐẠI BÀNG
12 năm
@kid_in_love Tại vị trí chụp là nằm sát đất chụp lên phía sau cũng ko có hậu cảnh.Nắng khoảng 9h nên cũng hơi lớn => bg xóa trắng 😁
kid_in_love
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Trieuvh theo kinh nghiệm thì mình thường iso 200, khép khẩu nhỏ nhất, tăng tốc độ trập là OKie con gà quay cho tấm hình này hehe
Trieuvh
ĐẠI BÀNG
12 năm
@kid_in_love Hehe thanks bác 😃 mà bác ở đâu thế? đó giờ em đi chụp chỉ 1 mình nên cũng bùn 😁 thích chụp hoa lá :D
@Trieuvh Chị íh tên là Thư. Ở SG đó. Bữa e với chị Thư có đi off với nhau 1 lần ở Thảo Cầm Viên rồi, vui!
Bác có ở SG thì hôm nào nhập hội tụi này đi chung cho vui. Thảo Cầm Viên nhiều hoa lá lắm bác ợ. Hôm đó tụi em mất 3 tiêng mà cũng chỉ loanh quanh 1 góc nhỏ thôi 😃
Trieuvh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hehe mình ở gần Thảo Cầm viên vậy bữa nào đi off thì hú nhé 😃
kid_in_love
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Trieuvh Chủ nhật này em bận ăn chơi rùi, thôi hẹn chủ nhật tuần sau nhen các pác
Trieuvh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hè về DSCF3194.JPG DSCF3194.JPG
kid_in_love
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Trieuvh pác thử chụp lại tấm đó với độ trập 1/560 xem sao, F/12 là pác zoom rùi phải ko ạ, cái này là khép nhỏ nhất rùi đúng ko pác?

thử nhiều lần thì mới biết đc pác ơi, em cũng vậy á, mà pác coi cái thước đo độ sáng đó. Nếu đó vàng về dấu + là dư sáng, nó vàng về dấu trừ thì thiếu sáng, nếu không vàng 2 đầu là đủ sáng, nhưng tùy trường hợp nếu pác muốn hình sáng hơn 1 tí, và tối hơn 1 tí thì pác canh theo cái thước đó sáng nhé. Thước đó xuất hiện khi pác chọn Manual mode thì phải (M mode).

Nếu cái này pác bít rùi thì thui, coi như em lỡ mua rìu qua mắt thợ hihi, mong pác bỏ qua ;)
Trieuvh
ĐẠI BÀNG
12 năm
@kid_in_love Có cái bít có cái chưa bít 😁 lên chia sẻ ko dc người này thì dc người khác lo gì hihi mà kid_in_love là girl hả ? tớ sn 90 ko biết nên xưng hô thế nào hì :D
kid_in_love
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Trieuvh cưng thua chị 5 tuổi hix hix 😔(
Trieuvh
ĐẠI BÀNG
12 năm
@kid_in_love Vậy là phải gọi là chị thui hihi
Các bác cho em hỏi ,đang định mua fuji s3200.
Muốn hỏi các bác là con này có thể chụp xóa phong đc không, e hay chụp Hoa,động vật,cây, và chụp người .e rất thích chụp xóa phong , không biết s3200 xóa phoong có ok không ạ?
kid_in_love
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Trieuvh quangduc89 là anh trai cưng ơi, ku ấy sinh năm 89 😃.
kid_in_love
ĐẠI BÀNG
12 năm
@quangduc89 Sáng tạo nè, để chị mua 1 cái tròng viễn thị, chụp thử xem, xóa phông vầy quá tuyệt rùi. cái kính em dùng là bao nhiu độ?
Trieuvh
ĐẠI BÀNG
12 năm
@kid_in_love http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=28746&s=41b3b02bd29296941448ebed76d631b2
@Trieuvh "Chị" nào ở đây vậy bác. Có cần em sâu hàng cho pác koi hok? Chụp xoá phông luôn cho nó nổi "chủ thể" :p
Trieuvh
ĐẠI BÀNG
12 năm
View attachment 529 DSCF3011.JPG [/ATTACH]

Xóa phông chắc được cỡ này nè 😃
kid_in_love
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Trieuvh cái này đẹp nè pác 😃
Hôm trc e cũng qua đó rồi, nhưng hết hs20, hs25 chưa cập nhật, nên họ k có thông tin gì. hs 20 là 7,5M. với số tiền như vậy mình dùng hs 20 cũng ổn chứ phải không? Nhờ AE tư vấn. chắc nhiều người dùng hs20 nhỉ. hì/
Xóa đc như thế thôi ạ,e đọc trên diễn đàn thấy nói là xóa phong như dslr thì chỉnh khẩu đọ và cửa chập là sẽ xóa ddc như dslr. Không biết như nào ạ?
Thế ví dụ như e muốn chụp 1 đứa con gái cách mình khoảng vài mét thì liệu có xoa phong đc không ạ?
Trieuvh
ĐẠI BÀNG
12 năm
@MALAKANH Bạn muốn chụp mẫu khoảng vài mét thì nên đứng xa khoảng 5-7 mét sau đó zoom lại gần để xóa bớt mụn làm da mịn hơn. Hậu cảnh thì xa mẫu chút, mở khẩu rộng ra tức f2-f5 bạn thử xem sao nhé!
kid_in_love
ĐẠI BÀNG
12 năm
cái filter UV ấy gắn trực tiếp vào cái lens của máy luôn hay phải mua hood vậy các pác? cái này em ngu 😔
@kid_in_love Máy của chị chắc phải mua thêm tube chứ nhỉ. Con S6500 thì gắn thẳng vào lens luôn được.
Hôm đó em dùng kính viễn 4 diop. Đem cái Filter ra ngoài tiệm nhờ họ gắn kiếng vào luôn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019