Google Assistant sẽ hỗ trợ hơn 30 ngôn ngữ ngay trong năm nay, nhiều khả năng có tiếng Việt?

sonlazio
24/2/2018 3:20Phản hồi: 71
Google Assistant sẽ hỗ trợ hơn 30 ngôn ngữ ngay trong năm nay, nhiều khả năng có tiếng Việt?
Thông tin từ Google cho biết hiện tại Google Assistant đang hỗ trợ 8 ngôn ngữ khác nhau, và họ xác nhận là chỉ trong vài tháng tới thì tiếng Hà Lan, tiếng Đan Mạch, Ấn Độ, Na Uy, Thụy Điển và đặc biệt là Indonesia cùng Thái Lan sẽ được hỗ trợ. Đáng chú ý hơn nữa là Google nói họ sẽ hỗ trợ hơn 30 ngôn ngữ khác nhau trước cuối năm nay, sẽ bao phủ 95% người dùng Android trên phạm vi toàn cầu.

Tuy không nói rõ 30 ngôn ngữ còn lại là các các ngôn ngữ nào nhưng Google là một trong những công ty hỗ trợ tiếng Việt tốt nhất. Bộ gõ của Google hỗ trợ tiếng Việt từ rất sớm so với các ngôn ngữ khác và chúng ta vẫn có thể nhắn tin bằng cách nói tiếng Việt trên bộ gõ này. Hơn thế nữa, khi Google bán ra Pixel Buds thì tiếng Việt được hỗ trợ ngay từ đầu, nằm trong nhóm 40 ngôn ngữ có mặt chính thức.

Không biết các bạn nghĩ sao, nhưng mình thật sự tin là cuối năm nay Google Assistant sẽ có tiếng Việt, chúng ta sẽ có thể ra lệnh cho nó điều khiển các thiết bị trong nhà hay hỏi đáp, trò chuyện bằng ngôn ngữ mẹ đẻ.

Tham khảo: Google
71 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngon
Chắc có mới được chớ kg có chuyện “nhiều khả năng” nghe Gồ
@ometa020983 Khoái khoái a Gồ nhưng giờ cũng khá sợ anhr. Anh ấy thính khiếp vía. Chỉ nói ok google nhẹ nhẹ là ảnh bật lổ tai lên liền
Ngon chứ sao.
google nơ thỉnh thoảng cũng hỗ trợ TV
tienducvtc
ĐẠI BÀNG
6 năm
chuẩn. mình cũng nghĩ sẽ có tiếng việt. cảm ơn bạn
bachhacden
TÍCH CỰC
6 năm
GG Assitant mà hỗ trợ Vie thì bán máu về lại android ngay và luôn 😆
id@wn...
TÍCH CỰC
6 năm
@bachhacden Gì ghê vậy bạn, máy android tầm 4tr có máy ngon rồi.
bachhacden
TÍCH CỰC
6 năm
@binhminh1977 Chỉ vì thó xấu là luôn muốn đua đòi hàng xịn nên ko đủ xiền. Lỡ bước xài qua iphone mà giò ko có tiền về adr
Mình toàn "ok, google...bật báo thức lúc xx giờ xx" để bật báo thức, buồn ngủ ko muốn nhìn màn hình 😆
@skiller0506 "wake me up after 15 minutes" So easy
@TYA Phang tiếng việt nó vẫn hiểu như thường
@nịnastorm Haha. E vừa thử bác ơi, nói tiếng việt nó cũng hiểu, vậy mà lâu nay r k biết, cứ nghĩ nó hiểu mình tiếng anh. Lâu nay k dùng
Cái này chỉ là tìm Google = giọng nói thôi hả ???
Hi Im Pig
ĐẠI BÀNG
6 năm
@adagioleonard google now hỗ trợ TV lâu rồi bác ơi, google assistant mới chưa có TV, ở nhà ba mình dùng google now hàng ngày luôn
@TYA Đề nghị cho info, fb em Vy 😁 :D
@adagioleonard 😁 trợ lý ảo nó thông minh và gần hơn gôogle now cả chục lần
chỉ tịa mình không nói dc tiếng anh nên đành sài sau người ta thôi
chứ
bác thử cảm tưởng có 1 đứa con gái bên cạnh để sai gọi điện mở mail xoạn tin nhắn mở trang web giúp thì có thích không :p
hanguyen1609
ĐẠI BÀNG
6 năm
@adagioleonard cái này là trợ lý ảo thông minh,chưa xài nhiều vì nó toàn dùng tiếng anh nhưng cái hay của nó mà mình thấy là mình có đắt vé máy bay mã đặt chỗ với h bay nó gửi về mail nó tự động quét mail biết được mình bay từ đâu tới đâu trước ngày bay mấy ngày nó tự động nhắc mình luôn,nhiều lúc suýt quên may nhờ nó nhắc
Support ngôn ngữ thì thằng google ăn đứt apple. Text to speech tự đọc truyện quá ngon
@ly_tam_hoan ah, vụ đạp xích lô với xe đạp Grab ntn rồi bác 😁, triển khai chưa ?
Phải nhẫn như avatar của bác, thì mới ko "phọt cơm", em tin ở bác :D :D
@ly_tam_hoan làm thế nào để gôgle nó học dc cách mình hỏi hả các bác
em đã cố nói 1 lần để nó hiểu dc là mình muốn câu này rồi nhưng lúc nói lại nó vẫn không theo :p
@soncon_cuchuoi9x tui nói 1 lần nó hiểu luôn mà, âu cây gu gồ l
bboykiss9x
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có tiếng Việt hỗ trợ toàn bộ chức năng của assistant thì chuyển sang android ko cần nghĩ 😁
leaderhero
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình thích điều này, 😁
@leaderhero Đồng quan điểm 😆

tn2108
TÍCH CỰC
6 năm
Dân số đông và chịu chi mà, phải vậy chứ hahaha 😃
Còn ios hỗ trợ chưa các bác 😁
odysseyntn
TÍCH CỰC
6 năm
nói về AI- Big data thì apple xách dái cho Google, cấm cãi 😁
@odysseyntn Android mở free, Google search là cần câu cơm, GG ăn chỉ việc suppport cho thật nhiều quốc gia mà làm ko xong thì dẹp mẹ cho rồi!
odysseyntn
TÍCH CỰC
6 năm
@QLNN thằng nào chả muốn support cho nhiều quốc gia, nhiều ngôn ngữ quan trọng là năng lực tới đâu ? làm như Apple ko muốn spp cho nhiều ngôn ngữ, nhiều quốc gia ko bằng ? năng lực AI hay bigdata có giới hạn thì có muốn cũng chưa chắc đc
mừng lắm ý
em chờ lâu lắm rồi hahahaha tin vui nhất trong ngày
sunnydtld
ĐẠI BÀNG
6 năm
Khi có hổ trợ Tiếng Việt, chắc sẽ nói "Ê Google" thay vì "Ok Google"
@sunnydtld hợp lí kkk
Chinese còn chưa có mà, Vietnam xem chừng khó lắm
osamabilanau
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ly_tam_hoan Bạn có biết google bị hạn chế ở china, CH Play còn k có nữa là
" Hi gg. Sent sms to Kien02 how long will you arrive?" với thằng khoai Tây thì okay chứ với thằng Đông Lào gặp hai vấn đề.
1. Kien02 là bó tay vì ko có cách đọc phù hợp
2. (nếu) nhận được sms thằng kia nó bảo mk ông này hâm hay bị hack mà ko dùng mẹ TV cho lành

Đó là nhược điểm hiện nay. Có TV thì hay lắm.

Ê gg ra tao nhờ cái bla bla
id@wn...
TÍCH CỰC
6 năm
@TYA Vậy chứ nó đã hỗ trợ TV đâu mà bạn nói, nó chỉ hỗ trợ tiếng anh mà bạn đọc tiếng việt nó hiểu bằng gì. Cơ bản từ kien không có trong từ điển.
@TYA Đánh vần từng chữ một. Cây ai i en number zero number two.
Dennis N
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Sonic Crwdriver đúng nhưng mình không nghĩ là nó nhanh hơn gõ text :v
@Dennis N Dành cho thanh niên nào lười đến nỗi gõ phím không nổi thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019