Google bắt đầu áp dụng chính sách bảo mật 2 lớp cho 1 số tài khoản

sonlazio
11/2/2011 1:27Phản hồi: 26
Google bắt đầu áp dụng chính sách bảo mật 2 lớp cho 1 số tài khoản

Nếu từng chơi những game online như World Of Warcraft hay có tài khoản Battle.net, tài khoản ngân hàng (chẳng hạn như Techcombank, HSBC... ở VN) thì hẳn bạn sẽ hiểu thế nào là phương thức bảo mật 2 lớp. Bên cạnh mật khẩu chính được bạn tự tạo thì những ai muốn đăng nhập vào tài khoản của bạn cũng phải nhập thêm 1 dãy số được tạo ra từ thiết bị tạo khóa (phần cứng) hoặc 1 phần mềm trên điện thoại di động. Tính năng này nhằm bảo đảm cho tài khoản của bạn luôn an toàn trước mọi xâm phạm không mong muốn của tội phạm khi mà chính bản thân người dùng cũng không thể biết được lớp bảo mật thứ 2.

Nếu là người may mắn, khi bấm vào link này thì bạn sẽ thấy 1 tùy Using 2-step verification. Tiếc là tài khoản của mình chưa được kích hoạt nên không thể hướng dẫn sâu hơn. Chỉ biết rằng hiện phần mềm tạo khóa chỉ mới xuất hiện trên điện thoại Android với tên gọi Google Authenticator. Trong trường hợp bạn không muốn tạo lại khóa với mỗi lần đăng nhập ở 1 thiết bị nào đó thì có thể đánh dấu chọn vào Remember verification for this computer for 30 days. Có thể trong tương lai, Google sẽ áp dụng thêm các lớp bảo mật mới như bảo mật vân tay trong tương lai gần.

Lựa chọn lớp bảo mật thứ 2 trên Battle.net
Nguồn: Android and Me
26 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hy vọng cái cục token dễ mua, em chơi SC 2 cũng có xài app để tạo mã, app trên iphone xài rất tốt, nhưng do mất ip nên cũng mất luôn acc vì liên lạc với battle.net nhiều lần mà ko thấy hồi âm😃
unlink cái app đó trên web ko dc hả a?
Muốn unlink phati log in, muốn log in phải có token, bó tay thôi
Hay quá! HSBC, RSA key đây mà.
Bảo mật tốt thế mới good chứ!
lâu lâu lệch múi giờ giữa thiết bị bảo mật với máy chủ lại phải chạy lên trung tâm để chỉnh lại, đuối luôn 😃
Cái này cũng khá lâu rồi thì phải. Enter số phone vào cho nó send verification code xong 1 cái là đọc mesages mệt nghỉ luôn :p
jing
CAO CẤP
13 năm
acc google giờ trở nên quan trọng nên đã dc thêm các chức năng bảo mật mới.
Khó chịu,khi tạo tài khoản bắt buộc người dùng phải dùng mật khẩu có độ phức tạp cao rồi nếu có chuyện gì là do người dùng chứ người sử dụng rất ghét cái chuyện lòng vòng thế này dù có bảo mật.
minhnh2005
ĐẠI BÀNG
13 năm
bạn ko dùng function này thì có sao đâu mà phải khó chịu, ý kiến ý cò vãi =))
loxuanhanh
ĐẠI BÀNG
13 năm
Biết là mật khẩu có độ khó cao, nhưng nếu máy bạn bị keylog thì sao? Nếu dùng cái này thì keylog hay gì gì đó cũng chịu thôi. Kể cả họ biết được mật khẩu của mình cũng không vào được.
Nếu mất điện thoại như Airblade thì coi như xong rồi 😆
Mình là người may mắn nhưng lại hổng có android để getkey
đành tạm gác lại vậy
😔
kinhvan69
TÍCH CỰC
13 năm
hờ, ứng dụng kiểu gì nhỉ? chẵng lẽ bán token rộng rãi hay tích hợp phần mềm vào các smart phone với chức năng token? cũng được :dance:
Mình là người may mắn nhưng lại hổng có android để getkey
đành tạm gác lại vậy
😔
Mình là người may mắn vì được Google kích hoạt. Nhưng đâu có Android để thử 😔
h0tb0y123
TÍCH CỰC
13 năm
mình là người ko may mắn rùi ....tiếc thật...sẻ thử tiếp
colinjsit
TÍCH CỰC
13 năm
Cái này là One time password (OTP), đã dc ứng dụng tại các ngân hàng trên thế giới!
namng
CAO CẤP
13 năm
Có lẽ Sonlazio nhầm đó. Gmail mình khi để ở google VN thì không có, nhưng khi đổi sang English (vào google.com, ngay phía dưới ô tìm kiếm có dòng chữ "Google.com.vn hiện đã có bằng các ngôn ngữ: English français 中文(繁體)" thì click vào chữ English) thì lại có dòng đó. Có điều khi click vào thì nó báo "This is an advanced feature. 2-step verification for this account will be available soon.".
BBaoni
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hehehe, được đăng ký rồi, đỡ quá, từ nay login vô mail ở cty đỡ sợ mất pass 😁
Hung_war3
TÍCH CỰC
13 năm
@ chủ thớt : cái này cho cả Iphone + BB mà 😃
N.E.M
CAO CẤP
13 năm
This is an advanced feature. 2-step verification for this account will be available soon.

vãi @@
Techcombank của em cũng dùng cái này, nói chung là good
Hình như cái này có từ lâu rồi thì phải. Và bây giờ tất cả mọi acc chắc cũng dc kích hoạt chức năng này rồi cũng nên.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019