Google bắt đầu kích hoạt tính năng tiết kiệm băng thông cho Chrome 28 trên Android

Duy Luân
23/7/2013 22:59Phản hồi: 50
Google bắt đầu kích hoạt tính năng tiết kiệm băng thông cho Chrome 28 trên Android

Cách đây hai tuần Google đã ra mắt phiên bản Chrome 28 dành cho Android và một trong số những cải tiến đáng chú ý đó là tính năng nén dữ liệu để tiết kiệm băng thông. Lúc Chrome 28 xuất hiện thì tính năng này chưa được kích hoạt, Google nói họ sẽ làm điều này trong "thời gian tới" và bây giờ hãng đã giữ đúng lời hứa của mình. Khi chạy Chrome 28 lên, bạn sẽ thấy một thông báo như ảnh bên trái ở đầu bài viết. Khi nhận được thông báo này, bạn chỉ cần nhấn nút Enable là xong. Ngoài ra bạn cũng có thể bật chế độ này lên bằng cách nhấn nút Menu, chọn Settings > Bandwidth management > Reduce data usage > gạt công tác On lên. Nếu vẫn chưa thấy thông báo mời dùng thử từ Google thì bạn hãy chờ thêm một thời gian xem sao nhé. Tính năng này tiết kiệm được kha khá dữ liệu khi bạn sử dụng GPRS/EDGE hay mạng 3G nên sẽ giúp giảm cước phí và tăng tốc độ tải trang web.

Nếu chưa cài sẵn Chrome 28 trên Android, bạn có thể tải về ở đây.

Ghi chú: Google ghi trong thông báo là "bạn được mời" và tính năng này chỉ đang chạy "thử nghiệm một cách giới hạn" nhưng mình không hề đăng kí dùng thử gì cả. Chưa rõ cơ chế lựa chọn của Google ra sao. Nếu không muốn chờ thì bạn có thể dùng thử Chrome 28 Beta, tính năng này mặc định có sẵn, không phải đợi Google kích hoạt.
50 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

allin0n3
TÍCH CỰC
11 năm
bao giờ có cho iOS đây, dùng Chrome thì thích thật đấy nhưng "ăn uống" kinh quá, 500MB Mimax đc vài 3 hôm là hết à 😕
@allin0n3 iOS thì dùng Safari thui bạn à. Mấy cái khác lag lắm.
@allin0n3 Thánh ăn dữ liệu à ? thế này qui ra 30 ngày hết 5Gb :eek: ...😃
@allin0n3 Bác chụp lại màn hình chức năng do data xem có đúng như lời bác nói 3 hôm mất 500Mb không ?
Hay là cố tình dìm hàng ?
Cũng hay nhệ. Cơ mà nên thêm chức năng anti lag nữa là ngon =))
Stuart
TÍCH CỰC
11 năm
Safari là quá đủ.
@Stuart android có safari hồi nào z
Opera là số 1 về tiết kiệm băng thông và tiền trên thiết bị di động, vì nó ko chỉ "tối ưu hóa" dữ liệu như Chrome mà còn tắt cả hình ảnh và flash mà mấy cái này mới là thứ ngốn băng thông nhiều nhất ... Chứ tải chữ thôi thì tốn bao nhiêu đâu!
Chrome chưa có tính năng nên vẫn còn là thua Opera...
Nói chung
1) Opera: tiết kiệm triệt để nhất, lên đến 9X% băng thông (Chrome xài thử Beta rồi, chỉ tiết kiệm được 1/3 thôi). Lướt web miệt mài cả tháng, check mail và facebook ko hình ảnh chỉ mất vài chục MB, tốn 10.000 ngàn/tháng của Viettel (gói thấp nhất, duy trì dịch vụ và cho 30MB/tháng!)
2) Chrome: khi muốn lướt thoải mái, flash, image đầy đủ và cả sync trang web từ PC, nên dùng khi xài Wifi và thuê bao 3G trọn gói! Do đầy đủ nên cũng chậm hơn, ko nên dùng đối với smartphone hay tablet cấu hình yếu... và do đó cũng mau hao pin!
@MrDuc2010 chắc chắn bác đang nói về opera mini 😁 cái này xem tài liệu thì còn sướng chứ duyệt web thì sao có cửa với chrome
hoanbp
ĐẠI BÀNG
11 năm
Dùng bản chrome beta 29 một thời gian rồi, giờ mới biết tính năng này 😁
Bài viết Chrome trên Android mà ở đâu lọt Comment IOS vào vậy trời .
AnhTV.
TÍCH CỰC
11 năm
@ShopVan đây là thành phần nguy hiểm gây war đây mà 😁
@Xperia. Tôi nguy hiểm !
Còn bạn là gì ? Kẻ gây war giấu mặt sao ?
Thà xấu mà tự nhận còn đỡ hơn bạn !
AnhTV.
TÍCH CỰC
11 năm
@ShopVan Vâng,ke gay war dấu mặt đây 😁
Cái này rất cần thiết. Mấy đợt trước duyệt web chrome nuốt mb như điên
Ờ sao máy mình dùng bản chính thức nó có tình năng này phải 1 tuần rồi nhỉ, cả tính năng dịch trang nữa. Tiết kiệm băng thông chỉ đc khoàng 30% thôi. Đc cái mình dùng trọn gói và chủ yếu là wifi nên tắt tính năng này cho nó load nhanh
allin0n3
TÍCH CỰC
11 năm
em dùng chrome trên tất cả các hệ máy, đơn giản là vì khả năng đồng bộ tuyệt vời của nó, chứ cũng ko quan tâm lắm là có lag lắm hay ko, mặc dù phải công nhận là 1 vài phiên bản chrome trên ios dùng như mứt, vừa đc tí là out chứ chỉ lag ko còn đỡ

vậy thì có sao hả bác????
chả nhẽ Tinhte mới có luật các bài viết liên quan đến Android thì cấm ko đc cmt liên quan đến iOS ????
em cmt đâu phải gây war, hay gạch đá j nền tảng nào, chả nhẽ cmt như em là có tội
em cũng chả phải anti hãng nào hay nền tảng nào cả, vì em dùng cả iOS và Android, nhưng Android em đang dùng là Nexus 7 phiên bản Wifi, chả nhẽ lại nhảy vào cmt là:
"Ôi tính năng tiết kiệm băng thông này thật tuyệt vời với 1 chiếc máy tính bảng Android chỉ dùng Wifi như của mình" à
@allin0n3
Mình cũng dùng Chrome trên tất cả các hệ máy, trừ iOS ^^. Vì trên iOS, tất cả các trình duyệt khác ngoài Safari khi vào trang nào có nhiều Javascript là tèo.
@allin0n3 2 ứng dụng trên 2 nền khác nhau thì nhảy vào để làm gì ?
Tôi không cần bác tung hô , chỉ cần ngững Comments pgias trên Comment của tôi biết đừng cố gắng gây war khi bài viết vốn không đề cập gì tới ios .
Còn cáu cách Comment của bác giống như bị nhột !
allin0n3
TÍCH CỰC
11 năm
@ShopVan 2 ứng dụng trên 2 nền khác nhau thì sao ko đc nhảy vào nhau, thế đang ở Android có người mang Chrome trên PC vào đó sao bác ko ý kiến đi
rồi thì đang nói về Chrome nhưng người ta đề cập đến Safari, Dolphin, UCWeb, Opera,... bài viết đâu đề cập về những thứ đó, vậy sao bác ko ý kiến vs họ đi
@allin0n3 Lắc não tí cho có nếp nha !
Bài viết đề cập là chrome trên android và cho dù người khác nói tới úc,ope ... cũng là nói trên android !
Còn cái kiểu đam chọt lôi safari của ios vào thì đúng là IFan cuồng .
chrome 28 trên PC đã hỗ trợ voice search bằng tiếng việt, ko biết các bác biết chưa nhỉ 😃 biết rùi xin đừng gạch đá :p
hieutu007
TÍCH CỰC
11 năm
@PrisonBreak1908 Dùng Voice Search với TV thì chủ yếu dùng trên di động, chứ trên PC thì không mấy hiệu quả. Tin hót này tinh tế đã đưa lâu rồi bạn ah.
@hieutu007 xưa là chỉ cho các máy android thôi mà bác, lúc đo ios và PC chưa có 😃
chrom dùg nhanh thật nhưng cũng nhanh nóng và dùg hơi lag. Ns chung thì ko pit cái tiết kiệm này có giúp ích như Opera ko nhỉ
mình đuợc mời cách đây cả tuần rồi 😁
musicfan181
ĐẠI BÀNG
11 năm
cứ Dolphin mà chơi cho nó lành ;)
namautoenx
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chrome beta hiện giờ là phiên ban 29...rồi mod.

Sent from my HTC One X using Tinhte.vn
Hitman_Pr0
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình thì cứ trung thành với UCweb. Cũng muốn dùng thử Opera nhưng nếu ko nhầm thì nó ko có cái nút Exit nên ko thích lắm =)))))
@Hitman_Pr0 exit để làm j. android nó tự tắt app khi thiếu RAM, còn ko thì nó vẫn cứ để trên RAM nhưng mà tạm ngưng lại, khi cần chạy liền. tắt đi nó lại tự load lên lại, vừa mất thời gian vừa tốn pin cho việc load. mấy bài nói xài android ko nên dùng task manager đầy ra mà ko chịu đọc
Hitman_Pr0
ĐẠI BÀNG
11 năm
@FullOfLove
Tắt bằng exit vs tắt bằng task manager nó giống nhau hả bác :eek: Chẹp, dù sao có một sự thật ko thể chối cãi là mở một đống app rồi ấn home thì máy sẽ chậm hơn việc exit cả đám đó. Và một vấn đề nữa là e thích sự rõ ràng, app nào đang chạy, app nào ko. Okie? 😃
Hitman_Pr0
ĐẠI BÀNG
11 năm
@huygapro
E cũng ko rõ lắm, nhưng mà hệ điều hành thì e cứ thích rõ ràng như windows, cái nào đang chạy cái nào ko đều quản lí được hết 😁 Còn tắt app thì thói quen của e là cứ Back back back chứ ko ấn nút home luôn. Mà ko có nút exit nhưng cái nào chẳng thoát giống ấn exit khi mà ấn back vài lần hả bác :D Như game thì còn Back to home để ấn Back mà tắt đc, chứ trình duyệt mà duyệt chán chê rồi ấn back thì nản lắm 😆)

Hình như Opera mini mới có thì phải 🤔
@Hitman_Pr0 Tập thói quen mới thui. Bạn để ý thử app iOS gần như không app nào có nút Exit. Android cũng vậy, mấy app mặc định của Android là không có nút exit rùi đó. Còn mấy app khác thì thỉnh thoảng thấy. Bấm Home xuống lần sau app sẽ khởi động nhanh hơn, mà cũng không ảnh hưởng đến hiệu suất máy (trừ một số app Android lập trình không tốt), hệ điều hành tự quản lý hết.
Sao con chrome mình hk có nhẩy, vô cài đặt -> quản lý lưu lượng chỉ thấy đặt tải trang trc thôi 😔
Cái này mình dùng lâu rồi, tiết kiệm ko bằng opera mini nhưng cũng kha khá, 57%
hay nhỉ
allin0n3
TÍCH CỰC
11 năm
lạy cái thánh, giờ lại quay ra móc ngoáy câu chữ, vài 3 cái vấn đề nhỏ nhặt, xin nhờ các thánh đọc lại cho, em nói dùng "vài 3 hôm" chứ ko phải bảo "chỉ trong đúng 3 ngày" là dùng hết 500MB nhé, chưa nói chả nhẽ 500MB đó chả dùng j chỉ dùng mỗi cho Chrome thôi à, hay các thánh cấm em dùng nó để vào FB, lên YouTube, hay download các thứ,...
ngay cả khi ko dùng data cho các ứng dụng khác, ko tethring,... đa phần chỉ dùng chrome thì với mức độ sử dụng bình thường của em thì dám khẳng định là 500MB dùng ko quá nổi 10 ngày, và em cũng tin rằng ở đây có nhiều người như vậy, nên việc sử dụng nhiều ứng dụng truy cập mạng và ngốn hết 500MB chỉ trong "vài 3 ngày" chả có j là ko thể xảy ra cả.
Còn nếu ai ko tin, cùng em làm phát cá độ, ko cần nhiều, thẻ Viettel 100k thôi, từ giờ đến cuối tháng còn 7 ngày, em đăng kí mới 500MB rồi dùng hết trong "vài 3 ngày đó" cho các bác xem 🆒
còn bác ShopVan cho là em dìm hàng hả, đúng là em dìm hàng đó, em dìm hàng là Chrome dùng "ăn uống" tốn kém đó, nhưng thực tế là em vẫn luôn sống cùng với thực tế đó, em ko phủ nhận nó, nếu chả nhìn nhận ra ưu khuyết điểm của nó thì chả bao giờ nhìn nhận ra cái tốt cái xấu cả, người dùng nào cũng như vậy thì nhà phát triển đỡ quá, khỏi phải vất vả nâng cấp, chỉnh sửa vá lỗi,... gì hết
@allin0n3 Comment chứ không phải nói miệng mà nói không kịp suy nghĩ !
Miệng la làng hao 500Mb trong 3 hôm rồi lại cãi bướng !
Còn việc bác cá thì xin lỗi ! Cái mánh khóe mở trình duyệt rồi load ảnh , tải file ... để cố tình chơi hết data thì lại khác . Bác chỉ lừa mấy người mới tập dùng android thôi !
Giờ chụp lại màn hình quản lý data xem nhu cầu bình thường của bác có đúng 3 hôm mất 500Mb không nào !
Bác chém gió không có nghề rồi !
Nếu bác không chụp lại được như lời bác nói thì tôi không cần cái thẻ 100K của bác đâu ! Nạp vào mắc công dơ Điện Thoại .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019