Google có thể bỏ thanh điều hướng trên Android P, các nhà sản xuất khác thì sao?

quancayda
17/4/2018 10:4Phản hồi: 123
123 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sam biết cách đón đầu chiều lòng fan ghê, sắp có tai thỏ lại có điều hướng dùng vuốt hoàn toàn thì tuyệt vời ghê... trải nghiệm sẽ y như ipX luôn
vẫn thích có thanh điều hướng hơn, đó mới là android.
Võ Phiệt
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đợi mãi cái vụ bỏ thanh navi này, hi vọng android P sẽ có, không thích android gốc nhất ở vụ này!!!!!
Ngon rồi
Android có cái này mình ở lại với android và xài android gốc lun, ko xài android tùy biến để khỏi phải đợi update, khỏi phải suy nghĩ chuyển qua X
Có lẽ do quen xài BB10
Mình có nói gì liên quan đến việc Chrome Home hay Duplex có trước gì hay ko sử dụng nữa đâu bạn, mà hiện tại bản chính thức vẫn còn Chrome Home thì cứ set bằng Chrome home thôi, khi nào Duplex ra chính thức thì dùng đến Duplex?!Việc bạn set Chrome Home hay Duplex (Beta) nó ko có quan trọng lắm, bài viết chỉ nói về việc điều hướng trên thanh nó hoạt động thế nào thôi và thấy sự tương đồng với cách điều hướng cứ chỉ.
@quancayda cái chrome home nó nằm ẩn bên trong dạng thử nghiệm (ko phải tính năng tường minh bên trên cho cài đặt) cho phép người dùng vào bật lên dùng thử, và ở bản chrome beta nó đã bỏ tính năng này thay bằng thử nghiệp cái chrome duplex lâu lắm rồi (tất cả đều là thử nghiệm). nay nhìn thấy bạn lấy cái này ra để gán ghép như thể xu hướng này nọ mình thấy nó không thỏa đáng.
@luanth Mình có nói là thanh điều hướng đó mới có đâu nè, nó đã có từ lúc Chrome Home rất lâu, chẳng qua ko để ý. Nhưng khi Google rò rì hình ảnh có cái thanh thấy giống tương tự, nên chỉ đoán nó sẽ sử dụng cách điều hướng tương tự như vậy vì dù sao cũng chung hệ sinh thái Google, chứ mình có gán ghép gì đâu hiz.
hoaquynh34
TÍCH CỰC
6 năm
thanh điều hướng chiếm diện tích quá, lãng phí, cứ như BB10 họ làm các thao tác vuốt chạm rất tốt đáng để các hãng khác tham khảo
anhtuan.uct
ĐẠI BÀNG
6 năm
Làm sao quay về 6.0 nhỉ
@anhtuan.uct vứt máy mua máy mới là xong :v
duy0699cat
ĐẠI BÀNG
6 năm
ios không có thanh điều hướng với chỉ có mỗi phím home (ipx cũng bỏ luôn) nên mới cần đống cử chỉ thay thế. android mấy dòng tầm trung thì đủ 3 phím home-recent-back, mấy con cao cấp cũng có thanh điều hướng mà cũng phải đú theo cho dc.
Uno Goyangi
ĐẠI BÀNG
6 năm
"Điều hướng cảm ứng lực (Force Touch, 3D Touch)" từ Galaxy S8 đã có rồi nhé!

Bấm mạnh nút Home rồi swipe ngang trái/phải tương ứng với hành động Back hay Recent Apps ở navbar.

Nhưng thao tác này không tự nhiên cho lắm, swipe không đủ nhanh thì nó nhận hành động của nút Home luôn (là trở về Home Screen).
@Uno Goyangi Ý mình là khi bạn ấn cái kiểu quẹt nhanh như vậy nó đã vô tình đã thực hiện cái chức năng đúng nơi mà thanh điều hướng ảo đã ẩn đi nên bạn nghĩ cảm ứng lực hoạt động như vậy. Chứ ko phải nút Home đc set kiểu quẹt như vậy đâu, do bạn cảm giác vậy thôi.
Còn nếu muốn kiểm tra nút Home cảm ứng lực có thực sự hoạt động như bạn nói hay ko hãy vô hiệu hóa Thanh điếu hướng ảo đi hoàn toàn (bằng phần mềm hay root máy) rồi thử lại sẽ biết 😃.
Uno Goyangi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@quancayda DISABLE (vô hiệu hóa) Navbar (bằng file APK ở Nougat hay bằng ADB ở Oreo) sẽ DISABLE luôn force touch nhé 😃 (Galaxy Note8). Nếu test kiểu đó thì nút Home cũng "không thực sự hoạt động" đâu.

Còn HIDDEN thì vẫn dùng được cả hard press Home lẫn swipe trái/phải để Back hay gọi Recent Apps, nhưng thế thì chúng ta lại quay lại vấn đề "cảm giác vậy" rồi.

Samsung đúng là không có 1 văn bản chính thức nào hướng dẫn về chuyện này. Mình chỉ vô tình tìm ra, và trên Reddit cũng có nhiều người tìm ra giống mình. Có thể nó chỉ là 1 bug, hoặc chức năng nó đúng là như vậy.
@Uno Goyangi Nếu vậy thì khả năng là bug sẽ cao hơn vì nếu thật sự tích hợp thật sự thì sẽ ko phải làm khó người chơi phải quẹt nhanh như vậy 😃
[3d]hoshj
ĐẠI BÀNG
6 năm
Rất thích nút home của S8, chỉ cần bấm đúng chỗ với lực mạnh hơn 1 chút là ok, ở bất cứ đâu, thiết nghĩ Sámsung làm thêm như vậy với 2 nút back và Recent apps là ok
@[3d]hoshj Tích hợp xong Khi đó bỏ luôn cái thanh điều hướng cho rộng chỗ 😁
Mình có thử lại với con S8+, làm mấy chục lần mà ko trúng được cái Recent/Back nào 😁, có lẽ bug riêng cho Note8.
HaoNamBig
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái vụ Cảm ứng lực trên phím Home là ý tưởng hay nè, ko cần bắt chước thằng nào cả . Nút Home cảm ứng lực đó mà tích hợp thêm nút Back/Recent nữa là bỏ luôn cái thanh điều hướng ảo cho thoáng màn hình.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019