Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Google đang thiết kế lại các phím điều hướng trên Android N?

sonlazio
24/6/2016 23:48Phản hồi: 80
80 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có nhiều tình huống mình thấy phím cứng tiện hơn.
1. Bật màn hình. Thay vì bạn phải mò lên tận đỉnh máy hoặc góc trên của máy để bật màn hình, phím cứng có thể làm việc đó. Thường mình hay móc 2/3 cái đt ra khỏi túi, ấn bật màn để xem giờ.
2. Phím cứng có thể tích hợp một số tính năng ẩn. Bấm 1 lần, 2 lần, 3 lần trong khi màn hình vẫn tắt, phím ảo không làm được điều đó.
3. Phím cứng cho mình 1 điểm tựa tay, dễ rút đt ra hơn so với việc cầm 1 chiếc máy trơn tuột.
4. Nhiều hãng máy họ còn có cả những tính năng hay ho cho phím cứng như điều hướng bằng thao tác vuốt.
5. Cuối cùng thì là vấn đề thiết kế. Với những máy dùng phím ảo thì phần trên và dưới của máy thường không cân xứng trong khi những con xài phím cứng thì có thể thiết kế hài hòa hơn mà vẫn dễ dùng.
Mình cũng đã từng dùng đt phím ảo, nhưng hầu hết mình đều root, ẩn hẳn nó đi rồi xài Pie Control.

Cái này thì mình không liệt nó vào danh sách phím ảo, nó là phím cảm ứng. Còn đã gọi là phím "ảo" tức là nó được tạo ra bằng phần mềm, nó phải nằm trong màn hình.
@Dennis N Mình đâu có bắt ai cũng phải giống mình. Bạn kia hỏi lý do thì mình trả lời thôi.
@O.R.A.N.G.E 1. Mình đã nói cụ thể trong trường hợp của mình: rút 2/3 cái đt ra để xem giờ nơi công cộng, rất nhanh, nếu mò được lên gần đỉnh máy để tới nút nguồn, volume thì nói làm gì? Nếu đã mò được lên đầu rồi thì dùng luôn nút nguồn đi, cần gì phải dùng volume nữa nhỉ?
2. Khi đã vuốt lên được màn hình rồi thì bạn cài đặt nó làm gì chả được, mà đã vuốt lên được màn hình rồi thì ấn phím tắt cho nhanh, android có đầy, việc gì phải hoa lá cành thế.
3. Cái này mình không bàn, vì đó là thói quen của từng người.
4. Mình cũng nói rõ ở bài của mình (kích hoạt tính năng ẩn mà không cần bật màn hình). Như trong cuộc họp chẳng hạn, thay vì bạn phải cúi xuống, lúi húi nhìn vào đt gây khó chịu cho người khác, mình chỉ cần double tab phím home 2 lần, máy sẽ chuyển từ rung sang im lặng, tab 3 lần chuyển sang chế độ bình thường, nhấn tầm 3s để kích hoạt tính năng ghi âm. Rất tiện.
mrdrg10
TÍCH CỰC
8 năm
@_MyLoveIsWinter_ Bạn dùng gì để cài đặt phím home như ý 4 vậy?
@mrdrg10 Mình dùng Home2shortcut.
sang_sone
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mấy chế toàn chê phím ảo trong màn hình, tới hồi xài phím cứng thì sợ hư :v
Thích vuốt vuốt kiểu BB 10 hơn.
vuquiduong
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chịu không thể nào hiểu!!! Coment thì dài lại không dấu như tiếng ả rập
Klq nhưng thật sự k ưa hàng phím ảo. Cứ phải để hết ra ngoài màn hình 😃
Cá nhân mình không thích thanh điều hướng ảo. Để ngoài là hay nhất
Mình hiểu ý của bạn, nhưng mà thực ra thì nó cũng chả đồng nhất vì ngoài phím ảo thì mặt trước cái đt còn vô số những cái khác. Loa thoại hay camera chẳng hạn, việc thêm hay bỏ phím cứng nó cũng không khiến trải nghiệm trong màn hình của bạn khác bên ngoài. Chưa kể, các máy dùng phím ảo thường khiến người ta có cảm giác các viền trên/dưới của máy dày hơn, không tận dụng tối ưu được diện tích mặt trước, ngón tay cũng phải vươn xa hơn để với tới phím ảo so với những đt bố trí nút bên ngoài.
Có thể bạn xài WP và chỉ mỗi WP của MS nên bạn chưa thấy sự khác biệt. Android là một thế giới khác, các hãng cạnh tranh rất mạnh, từ phần cứng, phần mềm cho tới thiết kế và trải nghiệm người dùng và mình cảm thấy, đối với mình phím cứng tiện lợi hơn vì có rất nhiều cách sử dụng nó.
Nếu sợ hư thì người ta xài phím ảo rồi, việc gì phải mua máy xài phím cứng 😃. Thậm chí mình còn tải một số phần mềm tận dụng tối đa khả năng của phím ảo. Chả xoắn.
@_MyLoveIsWinter_ Bạn có thể xem mặt trước của lu 630 640 kể cả lúc tắt màn hình thì mh luôn cùng một khối màu đen nhìn rất đẹp 😃
@MysticForce Thì mình có nói Lu của bạn xấu đâu. Quan trọng là mấy cái nút bên ngoài thì nó đâu có ảnh hưởng gì đến trải nghiệm bên trong màn hình của bạn?
@_MyLoveIsWinter_ Thì ý mình là nó đẹp nên thích 😃
Mình chỉ muốn Google thu nhỏ một xíu cái dãy phím ảo đó.
Dùng đt phím cảm ứng ngoài màn hình nên ko quan tâm lắm
Xong mình lại mang đi thay thôi 😁 FB_IMG_1465739389739.jpg
TungPig
CAO CẤP
8 năm
Cho mình hỏi "phím điều hướng" nghĩa là gì?
Cài hideablenavbar qua xposed ko cần thì ẩn phím ảo đi, cần thì vuốt cái là lên.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019