[Google I/O 2017] Google Play Protect: Hệ thống an ninh mới cho các máy Android, phát hiện app xấu

TDNC
18/5/2017 1:1Phản hồi: 22
[Google I/O 2017] Google Play Protect: Hệ thống an ninh mới cho các máy Android, phát hiện app xấu
Vài tuần nữa Google sẽ phát hành tính năng Google Play Protect cho mọi máy Android có dùng Play Store. Đây là một hệ thống an ninh chạy ngầm và chạy liên tục bên trong mỗi máy, có chức năng tìm và phát hiện những app có hành vi lạ nhằm cô lập kịp thời và giữ cho máy luôn ở trạng thái an toàn nhất, không bị app tấn công.

Google cho biết khi đi vào hoạt động, hệ thống Google Play Protect sẽ quét liên tục hơn 1 tỷ máy Android trên toàn thế giới, kết hợp với quét 50 tỷ app của Android và dùng phương pháp Machine Learning để xác định hành vi của những app đó. Nếu một app nào đó có hành động lạ, bất thường, hoặc xảy ra trên diện rộng thì nó sẽ lọt vào tầm ngắm của Google Play Protect và bị xử lý ngay lập tức khi cần thiết. Bạn có thể tưởng tượng Google Play Protect như là một chú cảnh sát đi tuần tra 24/24 để bảo vệ máy của bạn không bị kẻ xấu hãm hại.

Do sử dụng thuật toán quét trên diện rộng và được cập nhật liên tục với hệ thống máy chủ nên máy của bạn cũng sẽ được bảo vệ liên tục theo thời gian thực, kể cả khi app xấu trong máy của bạn chưa kịp ra tay nhưng Google Play Protect nhận được báo cáo xấu từ các thiết bị khác thì Google cũng sẽ khóa nó lại để đảm bảo máy của bạn được an toàn.

Được biết, Google Play Protect hoạt động với cả những app cài từ bên ngoài chứ không riêng gì app từ Play Store. Kể cả app từ Play Store mặc dù đã trải qua quy trình kiểm tra nghiêm ngặt trước khi được phát hành lên kho ứng dụng nhưng thực tế vẫn có nhiều app xấu trên đó. Cho nên việc bổ sung thêm công cụ quét và bảo vệ như Google Play Protect là điều khá cần thiết đối với Android lúc này.

Theo Engadget, Google
22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quá ngon cho android.
Cứ mỗi lần xem hen lại thấy báo bạn đã dính virus sợ vãi hồn.
@Em Mác Má Có thể bạn chưa biết, đó là mấy web quảng cáo đưa ra thông báo giả nhằm mục đích lừa đảo bạn bấm vào nó. Trình duyệt web không thể nào phát hiện virus, và dùng Android không root hay iOS không jailbreak thì chẳng việc gì phải lo cả.
@Em Mác Má bạn mà làm theo nó hướng dẫn down mấy cái vớ vẩn về thì lúc đó mới đáng sợ đó, bởi toàn lừa đảo ko à
@Em Mác Má Dùng firefox + uO là hết. Trên android chỉ có firefox hỗ trợ addon.
@Em Mác Má Đấy chỉ là những dạng lừa bịp nhằm dụ bạn tải app hoặc click vào link nào đó mà thôi. K cần hoảng loạn, cứ tắt hết tab đi là OK thôi! 😁
Mà chắc là xem phim con voi nên hay gặp quảng cáo rồi =))
@Em Mác Má chắc bác vô link gì đấy nên mới bị 😁 haha
chắc là hỗ trợ mọi nền tảng từ cũ đến mới nhể :rolleyes: Chúc mừng đội ăn roi 😃 chúc mừng các thím hay xài app chùa có thêm sự bảo vệ 😁
Về cơ bản thì google play cũng đã bớt malware so với cách đây vài năm lắm rồi, cơ chế quét tự động lúc dev publish app cũng khá hiệu quả, tiếp đó google play service tiếp tục quét lúc cài vào máy, thêm cái này thì hiệu quả hơn nữa
hieu_hy
TÍCH CỰC
7 năm
Sợ nhất tốn pin thôi chứ anh Google thì luôn tốt bụng rùi 😁
Cố lên anh Gu Gù ơi. Mỗi lần thấy tụi IOS chê Android mình kém bảo mật là thấy tủi thân ghê gúm. Hixxx
@khacanh250883 hình như lần nào cũng hứa là sẽ bảo mật hơn 😆
@QETRQWEGQWER Và đã bảo mật hơn. So với các đời trước thì đứa mù cũng thấy mờ mờ mà. Còn tối ưu về bảo mật thì đâu ai nói bao h 😃
nsditn2
ĐẠI BÀNG
7 năm
@QETRQWEGQWER lẽ ra là phải có từ lâu rồi mới đúng. Giống windows defender cũng chạy ngon
Giống cái quét Virus khi mở máy lên nhỉ. Đừng có giống như máy tính nó quét xong máy chậm rì là được 😁
Sing_1975
TÍCH CỰC
7 năm
Mừng gì, sản phẩm của Google thì hưởng ngay còn máy Android khác thì xác định trên 6 tháng mới có nhé, thâm chí giờ nhiều máy cấu hình tốt mà hảng (vd: Sam, Lenovo, HTC ...) vẫn còn cho nằm ở android 6
6445022
TÍCH CỰC
7 năm
@Sing_1975 tay nhanh hơn não :v đây căn bản như update app chứ ko phải update HĐH bác nhé :v máy nào có play store là đc hết, mấy máy nội địa TQ ko có play store hoặc ko có play services thì mới chịu thôi :v
Chạy liên tục như thế có tốn pin hay ko??
tanzania
ĐẠI BÀNG
7 năm
haiz, vậy là anh gù độc quyền theo dõi người dùng
Hi Im Pig
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tanzania bác dùng AOSP thì sẽ không bị theo dõi 😃
Seneken
ĐẠI BÀNG
7 năm
Không biết chú "cảnh sát" này sẽ ngốn bao nhiêu pin của cái đt đây T_T